Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
Brake MI 16 สามาถทำให้ดีกว่าเดิมได้อีกมั๊ยครับ By: owen
วันเสาร์ที่ 19 เมษายน 2008 เวลา 10:16:25
เพราะรู้สึกว่ายังเบรค ไม่ได้ไว และเร็วเหมือนพวก รถญี่ปุ่นที่ใส่ จานเบรคใหญ่ + คาลิปเปอร์หลายพอต ครับ
Re: Brake MI 16 สามาถทำให้ดีกว่าเดิมได้อีกมั๊ยครับ By: Webmaster
วันเสาร์ที่ 19 เมษายน 2008 เวลา 10:37:52
เปลี่ยนหม้อลมเป็นเบอร์ใหญ่สุดหรือยังครับ พอช่วยให้มั่นใจขึ้นได้นิดหน่อย

แต่ถ้าไม่จบ คงต้องไปหาจาน พร้อคาลิปเปอร์มาลงแล้วเจาะรูแทนแล้วละครับ แต่แปลงเยอะเชียวครับ

Re: Brake MI 16 สามาถทำให้ดีกว่าเดิมได้อีกมั๊ยครับ By: nueng
วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน 2008 เวลา 21:20:44
คุณปอนด์ ผมเคยเห็น 305 GR เขาเพิ่มหม้อลมเสริมแบบรถกระบะแต่ง ไม่แน่ใจว่าใช้ได้หรือเปล่า แต่ mi 16 ไม่น่าจะมีปัญหาน่ะ..
เพราะปกติ ดรัมเบรค 405 ธรรมดาก็ ดีแล้ว ถ้าปั๊มเบรค ผ้าเบรค และจานเบรคยังดีอยู่ ผมคิดว่า mi16 เบรคก็สุดยอดแล้วครับ
Re: Brake MI 16 สามาถทำให้ดีกว่าเดิมได้อีกมั๊ยครับ By: Webmaster
วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน 2008 เวลา 21:30:55
อ้างจาก: nueng ที่ วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน  2008 เวลา 21:20:44
คุณปอนด์ ผมเคยเห็น 305 GR เขาเพิ่มหม้อลมเสริมแบบรถกระบะแต่ง ไม่แน่ใจว่าใช้ได้หรือเปล่า แต่ mi 16 ไม่น่าจะมีปัญหาน่ะ..
เพราะปกติ ดรัมเบรค 405 ธรรมดาก็ ดีแล้ว ถ้าปั๊มเบรค ผ้าเบรค และจานเบรคยังดีอยู่ ผมคิดว่า mi16 เบรคก็สุดยอดแล้วครับ
มันสุดยอดครับ สำหรับการขับแบบปกติอะครับ

แต่ถ้าเท้าหนัก เร่ง เบรค เร่ง เบรค เอาไม่อยู่จ้า
Re: Brake MI 16 สามาถทำให้ดีกว่าเดิมได้อีกมั๊ยครับ By: wasin
วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน 2008 เวลา 21:37:22
ถ้าเบรคบ่อยๆ

เปลี่ยนผ้าเบรค

เปลี่ยนขนาดจานเบรค

และเปลี่ยนขนาดหม้อลมเบรคครับ
Re: Brake MI 16 สามาถทำให้ดีกว่าเดิมได้อีกมั๊ยครับ By: Mi variable
วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน 2008 เวลา 22:14:44
ขับหนัก brake Mi เอาไม่อยู่จริง ๆ ครับ
Re: Brake MI 16 สามาถทำให้ดีกว่าเดิมได้อีกมั๊ยครับ By: ekachai v
วันจันทร์ที่ 21 เมษายน 2008 เวลา 00:35:34
ผมว่าน่าจะเป็นที่ผ้าเบรคมากกว่า เพราะระบบของ mi 16 ดีมากอยู่แล้วส่วนเวลาใช้เบรคจัด ๆ แล้วเอาไม่อยู่สาเหตุส่วนใหญ่มาจากผ้าเบรคคุณภาพไม่ดี
Re: Brake MI 16 สามาถทำให้ดีกว่าเดิมได้อีกมั๊ยครับ By: Rit Ummahit
วันจันทร์ที่ 21 เมษายน 2008 เวลา 05:59:25
Mi16 คันเก่าผมเปลี่ยนแค่จานเบรคคู่หน้าเป็นของ Brembo Cross Drilled และผ้าเบรค Bendix รุ่น Metal King Gold ก็เอาอยู่ดีนะครับ หม้อลมเบรคเดิมๆของ Mi16 ขนาด 9" ที่ใหญ่กว่า GR ก็เพียงพอครับ
Re: Brake MI 16 สามาถทำให้ดีกว่าเดิมได้อีกมั๊ยครับ By: SignifeR
วันจันทร์ที่ 21 เมษายน 2008 เวลา 07:42:30
ลงเบรก 406 ครับ จบแน่นอน
Re: Brake MI 16 สามาถทำให้ดีกว่าเดิมได้อีกมั๊ยครับ By: wasin
วันจันทร์ที่ 21 เมษายน 2008 เวลา 08:09:30
ถ้าเบรคบ่อยแล้วรู้สึกแป้นเบรคกดยากขึ้นกว่าเดิมเยอะ    อันนี้หม้อลมเบรคเล็กไปครับ

แต่ถ้าเบรคบ่อยๆ แป้นเบรคไม่แข็งขึ้นมากเท่าไหร่ แต่ว่ามันใช้ระยะเบรคเยอะ

อันนี้เป็นที่ผ้าเบรคครับ  ให้เปลี่ยนเป็นสเปคที่ทำงานดีเมื่ออุณหภูมิสูง

และถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคแบบนั้น ต้องเปลี่ยนจานเบรคที่เขารองรับกับผ้าเบรคสเปคนั้นด้วยครับ

เพราะผ้าเบรคที่ทำงานที่อุณหภูมิสูง พวกนี้มี metallic ผสมอยู่มาก

ถ้าจานเบรคมันไม่ทนพอ  มันก็หมดไวครับ

----------------------------------------------

ส่วนเปลี่ยนจานเบรคขนาดใหญ่ขึ้นนั้น

ทำให้มันอมความร้อนได้มากขึ้นครับ

เพราะพื้นที่มันเยอะขึ้นนั่นเอง

Re: Brake MI 16 สามาถทำให้ดีกว่าเดิมได้อีกมั๊ยครับ By: old-big
วันจันทร์ที่ 21 เมษายน 2008 เวลา 08:32:08
ความเห็นส่วนตัว รถยุโรปส่วนใหญ่ไม่มีปัญหาเรื่องระบบเบรค ถ้ายังรู้สึกว่าเอาไม่อยู่ แม้ว่าได้ใช้ผ้าเบรคของ MIแล้ว  ลองเปลี่ยนผ้าเบรคแบบเกรดดีๆก่อนครับ และตรวจเช็คระบบเบรคก่อนว่ามีอะไรบกพร่อง หรือ ว่าอะไหล่ใช่ของ MI แท้หรือเปล่า เช่นพวกจานเบรค

อย่าเพิ่งคิดเปลี่ยนไปที่ ชุด conversion kits เลย มันแพงเกินความจำเป็น

วันพุธที่ 23 เมษายน 2008 เวลา 10:16:00
หาพวก ผ้าเบรคแต่ง หรือ ผ้าเบรค bendix อย่างพี่ฤทธิ์ว่า ก็น่าจะดีขึ้นแล้วนะครับ

แต่ถ้าไม่ดีคงต้องหาทางอื่นแล้วนะครับ
Re: Brake MI 16 สามาถทำให้ดีกว่าเดิมได้อีกมั๊ยครับ By: owen
วันอาทิตย์ที่ 27 เมษายน 2008 เวลา 09:35:46
ผ้าเบรค Metel King Gold ราคาประมาณเท่าไหร่ / หาได้ทีไหนครับ เพราะว่าเท่าที่ไปดูตามร้านใหญ่ พวก Shop ต่างๆ ราคาสูงพอสมควร ถ้าหาข้างนอกได้น่าจะราคาย่อมเยาว์กว่านี้ครับ
วันอาทิตย์ที่ 27 เมษายน 2008 เวลา 11:51:34
ผมเคยเห็น Metel King Gold ตอนถูกสุด 2500 นะ แต่เมื่อ 2-3 ปีมาแล้ว ไม่รู้ว่าถูกหรือแพงก็ไม่รู้
Re: Brake MI 16 สามาถทำให้ดีกว่าเดิมได้อีกมั๊ยครับ By: SignifeR
วันจันทร์ที่ 28 เมษายน 2008 เวลา 13:20:09
ลืมไป ถ้าเปลี่ยนชุดเบรกหน้าเป็น 406 ต้องใส่ล้อขอบ 15 อัพนะครับ ไม่งั้นติดแน่ๆ
ปัญหาของ MI พอๆ กับ Sri กดแล้วไม่แน่น ทำยังไงก็ไม่ดีขึ้น ผมลองมาทุกวิถีทางแล้ว
ทั้งแต่ผ้าเบรกเกรดดีๆ จานเบรกดีๆ มันก็ดีขึ้นระดับหนึ่ง แต่ถ้าอัดมาไวๆ มันเอาไม่อยู่จริงๆ
ผมยกคาลิปเปอร์เบรกของ 406 ลงทั้งชุด พร้อมเปลี่ยนจานแต่งเจาะรูระบายของไทยนี่แหละ
ดีกว่าเดิมเห็นๆ ตอนนี้เจ้าของใหม่ ลงหม้อลมใหญ่ของ 406 หรือไงเนี่ยแหละเพิ่มอีก เบรกเหมือน 406 เลยครับ แน่นกว่ากันเยอะมาก งบประมาณ 10,000 บาท มีทอน (ไม่รวมจานแต่ง) ถ้าเพิ่มชุดจานแต่งต้องมีอีกสักสองพันห้า ไม่จำเป็นต้องลงเบรกเบรมโบ สี่พอร์ต หกพอร์ตนะครับ อันนั้นเกินความจำเป็นไปเยอะ