Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
น้ำมันเบรค หายครับ By: iceman
วันอังคารที่ 29 เมษายน 2008 เวลา 23:46:12
อยู่ๆมันก็ลดระดับลง จนไฟเตือนขึ้น
ผมก็เลยเติมลงไป พอขับไปอีก2-3วัน มาเปิดดู ก็พร่องลงไปอีกค่อนข้างเยอะ
แต่ไฟเตือนยังไม่ขึ้น เบรคก็ปกติดี ไม่แน่ใจว่าจะเช็คตรงไหนดี
มองดูผ้าเบรคก็ยังหนาอยู่ กลัวเบรคแตกกลางทางอีก

Re: น้ำมันเบรค หายครับ By: 405 GR
วันอังคารที่ 29 เมษายน 2008 เวลา 23:56:25
ถ้ามันไม่รั่วที่สายน้ำมันเบรค  น้ำมันเบรครั่วมีจุดที่รั่วได้ 5 จุดเท่านั้นหาให้ดีจะพบได้ที่จุดใดจุดหนึ่งดังนี้   1.กระบอกเบรคหลัง 2 จุด
2.กระบอกเบรคหน้า 2 จุด  และ 3. ที่แม่ปั้มเบรคที่ติดตั้งอยู่บนหม้อลมเบรค
ถ้าหาทุกจุดดังที่ว่านี้แล้วยังไม่พบ  มันก็รั่วในหม้อลมเบรคน่ะแหละ หาดีๆ ต้องเจอ
ตอนที่รั่วน้อย ๆ ยังไม่เยิ้มออกมาต้องถอดล้อจะเห็นชัด  ถ้าขนาดต้องเติมน้ำมันเบรคต้องรีบหาสาเหตุและจุดรั่วให้เจอะเพราะมันอันตรายมากตอนเบรคแรงๆ นอกจากรถมันจะเบรคไม่อยู่แล้วรถอาจจะหมุนได้
Re: น้ำมันเบรค หายครับ By: iceman
วันพุธที่ 30 เมษายน 2008 เวลา 00:17:09
ขอบคุณครับ
Re: น้ำมันเบรค หายครับ By: dhawinw
วันพุธที่ 30 เมษายน 2008 เวลา 00:38:18
ดูที่ล้อก็รู้รั่วล้อไหนล้อนั้นจะชุ่มด้วยน้ำมันเบรค
Re: น้ำมันเบรค หายครับ By: lipkung
วันพุธที่ 30 เมษายน 2008 เวลา 02:42:59
พร่องไวขนาดนี้รั่วชัวร์ ก็เช็คเองตามที่คุณ 405GR แนะนำแต่ถ้าหาไม่เจอก็ไปที่อู่เลยครับเพราะดูๆแล้วค่อนข้างอันตราย
Re: น้ำมันเบรค หายครับ By: 5T-4917
วันพุธที่ 30 เมษายน 2008 เวลา 07:39:14
ของผมพึ่งรั่วเหมือนกันครับ ที่ปั้มเบรคทั้งสองข้าง เปลี่ยนลูกยางใหม่ไป + ค่าแรงด้วยช่างเค้าคิด 400 บาทครับ

อือๆๆ

Re: น้ำมันเบรค หายครับ By: theera
วันพุธที่ 30 เมษายน 2008 เวลา 08:53:01
ดูที่สายเบรคอ่อนด้วยว่ามีรอยซึมหรือไม่เพราะบางครั้งอาจรั่วตอนเลี้ยวเนื่องจากความเก่าหรือแตกลายงา และดูลอยต่อต่าง ๆ
Re: น้ำมันเบรค หายครับ By: wasin
วันพุธที่ 30 เมษายน 2008 เวลา 12:22:47
ผมแนะนำว่า

ลงทุนจ้างรถลากมาลากดีกว่าครับ

หรือถ้าให้ดีขึ้นรถสไลด์เลย แต่แพงหน่อย

ขับไปอู่เอง มันอันตราย

เดี๋ยวเจอสถานการณ์ที่ต้องเบรค แล้วมันเกิดเบรคไม่อยู่ตอนนั้น

อาจจะเกิดอุบัติเหตุได้ครับ

Re: น้ำมันเบรค หายครับ By: iceman
วันพฤหัสบดีที่ 01 พฤษภาคม 2008 เวลา 01:16:14
คือว่าตอนนี้ มันยังเบรคได้ปกติครับ
แต่ว่าน้ำมันเบรคมันลดระดับลงเร็วมากๆ
เติมจนหมดไปครึ่งขวดแล้ว
ก้มดูล้อก็ไม่มีน้ำมันซึม
ประสบการณ์เรื่องเบรครั่วนี่ เจอมาสามครั้งแล้วครับ
เหยียบแล้วจมหายไปเลย ต้องค่อยๆใช้เบรคมือประคองไปอู่
ดีว่าเป็นตอนดึกๆ รถไม่ค่อยมีเลยพอไปได้
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Re: น้ำมันเบรค หายครับ By: 405 GR
วันพฤหัสบดีที่ 01 พฤษภาคม 2008 เวลา 07:42:03
เบรครั่วแล้วรั่วอีกซึมอีกที่ปั้มเบรค เป็นเพราะเราใช้ระบบซ่อมเปลี่ยนยางแม่ปั้มชุดซ่อม(ประหยัด) เอากระดาษทรายขัดกระบอกเบรคที่เป็นตามด ตอนซ่อมเสร็จใช้ใหม่ ๆ ก็ดีไปพัก ราว 6 เดือน หรือ 1 ปีก็รั่วอีก เพราะกระบอกเบรคที่เราเอากระดาษทรายขัดมันยังเป็นรอยอยู่ แต่เราเห็นว่ามันเนียนแล้ว  เป็นเพราะเราไม่ได้เปลี่ยน(ทั้งกระบอกเบรค)จริง ๆ กระบอกเบรคของแท้ ๆ เช่นยี่ห้อเบนดิก หรือเอเต้ ราคาหลักร้อยปลายๆ  ลูกละไม่ถึง 1000 บาท ควรเปลี่ยนทั้งลูกแล้วไล่น้ำมันเบรคใหม่หมดทั้งระบบ เพราะในการใช้งานมีฝุ่นผงเข้าไปผสมในระบบน้ำมันเบรคอยู่ตลอดเวลา ฝุ่นผงเหล่านี้ที่อยู่ในน้ำมันเบรคเมื่อเสียดสีระหว่างลูกยางเบรคกับกระบอกเบรคทำให้มันมีรอยรั่ว อีกในไม่ช้าไม่นาน จริง ๆ อุปกรณ์เบรคถ้าไม่ใช้แบบโหด ๆ มากคือเบรครุนแรงประจำ อายุใช้งาน 5-6 ปีอยู่ได้สบาย ๆบางคนตั้งแต่ซื้อรถมา 10 ยังไม่เคยเปลี่ยนกระบอกเบรคก็เคยพบอยู่บ่อย ๆ

เท่าที่เคยเห็นมาถ้ารั่วโดยหาจุดรั่วไม่เจอะไม่พบรอยรั่ว  ชัวร์ว่ารั่วในแม่ปั้มเบรคเข้าไปในหม้อลมเบรค
Re: น้ำมันเบรค หายครับ By: Pet405
วันจันทร์ที่ 05 พฤษภาคม 2008 เวลา 14:50:05
ขับไปมากได้นะครับ  ผมเองเอาไปรั่วอยู่กรุงเทพ  กลับมาบ้านที่โคราชได้  ตอนที่น้ำมันเบรคกระจุยนะครับ  กระบอกลมเบครหลังข้างขวา  มันถึงชีวาวาย   พวกน้ำมันเบรคนี่นะครับ  ตัวกัดสีจะไปกัดพวกสีบวม  หล่อยให้เลอะไม่ดีนะครับ   โดนพวกล้อแมคที่ทำไว้สวยๆ  ก็แย่เหมือนก้น   เพิ่งทำเบรคมา  ค่าอะไหล่  กับค่าแรงพันเดียวครับ
วันจันทร์ที่ 05 พฤษภาคม 2008 เวลา 20:27:53
เจอตัวการแล้วครับ เป็นที่สายอ่อนเบรคหน้า
มันรั่วแค่นิ้ดเดียว เจอซื้อมาเปลี่ยนเองซะเลย
เส้นละ 500 บาท นั่งเปลี่ยนแป๊ปเดียวก็เสร็จ
แต่ตอนไล่ลมนี่ เล่ยเอาปวดเข่าเลย ร้อนจัง
ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกๆท่านครับ