Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 12
306sr ปี95 ขอคำแนะนำช่วยเหลือ การทำ D.I.Y. ติดตั้งชุดคิท LPG Fixmixer...ครับ By: 306srt
วันพุธที่ 11 มิถุนายน 2008 เวลา 12:44:45
...สวัสดีครับ เพื่อนๆ สมาชิก...เมื่อวานผมได้ไปซื้อชุดคิท LPG Fixmixer มาได้ 1 ชุด 11,600.- (ถังมัลติวาวล์ 58 ลิตร, หม้อต้มโตมาเซโตรุ่น 140hp , สวิทซ์ออโต PG3 , ชุดวาวล์ของ Mimgas , และอุปกรณ์อื่นๆครบชุด) กะว่า วันเสาร์อาทิตย์ นี้(14,15 มิย.นี้) จะลอง D.I.Y. ติดตั้งด้วยตนเองดูครับ...อยากจะขอคำแนะนำ จากเพื่อนๆ ที่เคยติดตั้ง LPG ใน P306 ด้วยตัวเองมาแล้ว หรือที่ไปติดตั้งมาจากอู่หรือร้านที่รับติดตั้ง แต่ได้ถ่ายภาพของการติดตั้งไว้...ผมอยากจะขอให้นำภาพมานำเสนอเป็นแนวทางให้สักหน่อยนะครับ...มีบางจุดที่อยากจะทราบ ดังนี้ครับ...
1.การติดตั้งถัง ซึ่งประกอบด้วย การทำชุดเหล็กฐานรองถัง ตำแหน่งการเจาะยึดน็อตกับตัวรถ ตำแหน่งการเจาะใส่ปากฉลามสำหรับใส่ท่อโปโล
2.การติดตั้งหม้อต้ม ซึ่งประกอบด้วย การทำชุดเหล็กยึดหม้อต้ม ตำแหน่งการติดตั้งเจาะยึดติดเข้ากับตัวรถ
3.การเดินท่อทองแดงจากถังมายังหม้อต้ม ซึ่งประกอบด้วย แนวในการเดินท่อ การยึดติดเข้ากับรถ
4.การติดตั้งชุดหัวเติม GAS ซึ่งประกอบด้วย ตำแหน่งที่ติดตั้ง และการยึดติดกับรถ
...เนื่องจากในขณะนี้ ราคาน้ำมันพุ่งสูงขึ้นทุกวัน ทำให้ความต้องการของผู้ใช้รถที่จะติดตั้ง GAS เพิ่มสูงขึ้น ทำให้อุปกรณ์สำหรับใช้ติดตั้งราคาสูงขึ้นทุกวัน (เดิมอุปกรณ์ชุดนี้ราคาประมาณ 9,000.- เองครับ) อู่หรือร้านที่รับติดตั้งก็ขึ้นราคา และบางแห่งต้องรอคิวยาว...ผมเองพอจะมีความชอบ D.I.Y. อยู่บ้าง และได้พยายามหาข้อมูลเกี่ยวกับการติดตั้งมาได้สักระยะหนึ่งแล้ว คิดว่าน่าจะลองลงมือทำดูครับ...แต่ก็อยากจะขอประสบการณ์จากเพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ...ขอขอบพระคุณมาล่วงหน้าครับ...สิงห์ รฟท. [email protected]

Re: 306sr ปี95 ขอคำแนะนำช่วยเหลือ การทำ D.I.Y. ติดตั้งชุดคิท LPG Fixmixer...ครับ By: zebre
วันพุธที่ 11 มิถุนายน 2008 เวลา 21:02:43
พรุ่งนี้จะหากล้องถ่ายการติดตั้งถังแกสและหัวเติมให้
ผมชอบแนวคิดการติดตั้งถังแกสของเจ้านี้
เขาใช้เหล้กเส้นดัดเป็นตัว U เชื่อมเกลียวน๊อตเบอร์ 12 ที่ปลาย
แล้วคว่ำยึดถังแกสกับตัวถังรถเพื่อหลีกเลี่ยงตำแหน่งที่ไม่สามารถเจาะตัวถังได้
ในกรณีที่ใช้ตำแหน่งของแท่นถังแกส
ส่วนหม้อต้มตำแหน่งที่ว่างและท่ออากาศของรถแต่ละรุ่นคงไม่เหมือนกัน
ท่อแกสให้เดินขนานกับท่อน้ำมัน ใช้สายรัดพลาสติกดึงติดกับตัวรถ(มุดเข้าไปถ่ายคงลำบาก)

ให้หาตำแหน่งของหม้อต้มให้เหมาะสมก่อน
1.พยายามหาตำแหน่งที่ใกล้กับ Mixer ให้มากที่สุดเท่าทีจะเป็นได้
2.ท่อน้ำร้อนที่ใช้ต้องต่อจากท่อน้ำที่ก่อนถึงวาล์วน้ำ
(**กรณีวาล์วน้ำร้อนยังไม่เปิด ปั๊มน้ำจะได้ส่งน้ำอุ่นไปเลี้ยงหม้อต้มตลอดเวลา)
(ถ้าสงสัยให้ติดเครื่องขณะที่เครื่องเย็น ถ้ามีน้ำพุ่งออกมาก็ใช้ได้)

แล้วติดถังแกส ท่อแกสติดหลังสุด
การติดตั้งหัวเติม
ต้องคำนึงถึงความสะดวกในการเติมของปั๊มแกส
ที่มีหัวทองเหลืองยาวประมาณ 25 ซม.ด้วย

ขอให้ประสบความสำเร็จครับ
Re: 306sr ปี95 ขอคำแนะนำช่วยเหลือ การทำ D.I.Y. ติดตั้งชุดคิท LPG Fixmixer...ครับ By: Webmaster
วันพุธที่ 11 มิถุนายน 2008 เวลา 21:04:28
งงๆ อะไรก็โทรมาแล้วกัน ขี้เกียจพิมพ์อะ

086-3269468
Re: 306sr ปี95 ขอคำแนะนำช่วยเหลือ การทำ D.I.Y. ติดตั้งชุดคิท LPG Fixmixer...ครับ By: 306srt
วันพุธที่ 11 มิถุนายน 2008 เวลา 22:11:57
...ต้องขอขอบคุณ ทั้งคุณzebre และคุณภณ(ปอนด์) อย่างมากๆครับ ที่ให้คำแนะนำ และให้กำลังใจมาด้วย ทั้งยังจะถ่ายรูปมาให้ดูด้วย...ผมขอถามเรื่องท่อน้ำที่ต่อเข้าหม้อต้ม ถ้าผมจะใช้ท่อน้ำที่ออกจากเครื่องที่ใช้ต่อเข้าชุดฮีทเตอร์ได้ไหมครับ (ท่อน้ำเข้าและออกของตัวฮีทเตอร์มันแตก ไม่ได้ใช้แล้ว ผมเลยอุดมันไว้)...ขอบคุณมากครับ...สิงห์ รฟท. [email protected]
Re: 306sr ปี95 ขอคำแนะนำช่วยเหลือ การทำ D.I.Y. ติดตั้งชุดคิท LPG Fixmixer...ครับ By: Kong@Peugeot
วันพุธที่ 11 มิถุนายน 2008 เวลา 23:21:48
สู้ๆ ครับ  โชคดี

ได้แต่เชียร์ ไม่มีความรู้เรื่องแก้ส

เฮ้อ....... โหไม่นะ
Re: 306sr ปี95 ขอคำแนะนำช่วยเหลือ การทำ D.I.Y. ติดตั้งชุดคิท LPG Fixmixer...ครับ By: zebre
วันพฤหัสบดีที่ 12 มิถุนายน 2008 เวลา 09:36:05
การติดตั้งถังแกส

วันพฤหัสบดีที่ 12 มิถุนายน 2008 เวลา 09:37:16
สายรัดถังแกส

วันพฤหัสบดีที่ 12 มิถุนายน 2008 เวลา 09:41:03
หัวเติมแกส

วันพฤหัสบดีที่ 12 มิถุนายน 2008 เวลา 09:44:49
การติดตั้งถังโดยใช้สายรัด
(ข้างบนขนาดไฟล์เกิน 90 KB)

Re: 306sr ปี95 ขอคำแนะนำช่วยเหลือ การทำ D.I.Y. ติดตั้งชุดคิท LPG Fixmixer...ครับ By: 306srt
วันพฤหัสบดีที่ 12 มิถุนายน 2008 เวลา 12:00:51
...สวัสดีครับ เพื่อนๆ สมาชิก...ต้องขอขอบคุณ คุณKong@Pug 306 S16 ที่ให้กำลังใจครับ และ คุณzebre ที่อุตสาห์ไปถ่ายรูปมาให้ดูด้วยครับ ขอบคุณมากๆ จริงๆ ครับ...ผมขอถามเพิ่มนิดหนึ่งครับ เราใช้สายรัดถังแล้วยังต้องใช้เจาะน็อตยึดกับตัวรถอีกหรือเปล่าครับ และใช้สายอะไรยึดถังครับ...ขอบคุณมากครับ...สิงห์ รฟท. [email protected]
Re: 306sr ปี95 ขอคำแนะนำช่วยเหลือ การทำ D.I.Y. ติดตั้งชุดคิท LPG Fixmixer...ครับ By: Webmaster
วันพฤหัสบดีที่ 12 มิถุนายน 2008 เวลา 20:23:49
ใช้สายเหล็กครับผม หรือทำเป็นขา เหล็กแบนๆ รัดก็ได้ครับ
วันศุกร์ที่ 13 มิถุนายน 2008 เวลา 09:26:07
...ขอบคุณมากครับคุณภณ(ปอนด์)...ผมขอถามเรื่องท่อน้ำที่ต่อเข้าหม้อต้ม ถ้าผมจะใช้ท่อน้ำที่ออกจากเครื่องที่ใช้ต่อเข้าชุดฮีทเตอร์ได้ไหมครับ (ท่อน้ำเข้าและออกของตัวฮีทเตอร์มันแตก ไม่ได้ใช้แล้ว ผมเลยอุดมันไว้)...ขอบคุณมากครับ...สิงห์ รฟท. [email protected]
วันศุกร์ที่ 13 มิถุนายน 2008 เวลา 11:01:38
อ้างจาก: สิงห์ รฟท. ที่ วันศุกร์ที่ 13 มิถุนายน  2008 เวลา 09:26:07
...ขอบคุณมากครับคุณภณ(ปอนด์)...ผมขอถามเรื่องท่อน้ำที่ต่อเข้าหม้อต้ม ถ้าผมจะใช้ท่อน้ำที่ออกจากเครื่องที่ใช้ต่อเข้าชุดฮีทเตอร์ได้ไหมครับ (ท่อน้ำเข้าและออกของตัวฮีทเตอร์มันแตก ไม่ได้ใช้แล้ว ผมเลยอุดมันไว้)...ขอบคุณมากครับ...สิงห์ รฟท. [email protected]

ได้ครับ ใน 205 ผมก็ใช้เส้นนี้แหละครับ  ใน mi16 ผมใช้หลังเครื่องอีกเช่นกันจ้า
วันศุกร์ที่ 13 มิถุนายน 2008 เวลา 17:04:06
...ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ คุณภณ(ปอนด์)...ขอบคุณมากครับ...สิงห์ รฟท. [email protected]
วันจันทร์ที่ 16 มิถุนายน 2008 เวลา 15:32:40
...สวัสดีครับ เพื่อนๆ สมาชิก...มารายงานผลครับ...ได้ลงมือทำ เมื่อวันเสาร์ ซึ่งกว่าจะได้เริ่มก็บ่ายสองกว่าแล้ว และวันอาทิตย์ก็เล่นกันทั้งวัน แต่งานไม่ค่อยเดินสักเท่าไร...เนื่องจากขาดประสบการณ์การติดตั้ง แต่ก็พอได้ติดตั้งถัง ชุดวาวล์ และหัวเติมไว้แล้ว...กะว่าเสาร์อาทิตย์หน้าจะลุยต่อครับ...มีรูปมาฝากเล็กน้อยครับ...

วันจันทร์ที่ 16 มิถุนายน 2008 เวลา 15:36:38
...ชุดฐานรองถัง ครับ...

วันจันทร์ที่ 16 มิถุนายน 2008 เวลา 15:41:56
...ตำแหน่งยึดกับตัวรถครับ..

วันจันทร์ที่ 16 มิถุนายน 2008 เวลา 15:47:20
...ตำแหน่งติดปากฉลาม สำหรับต่อท่อช่องโปโล ครับ...

วันจันทร์ที่ 16 มิถุนายน 2008 เวลา 15:50:19
...สุดท้ายก็นำไปใส่ติดตั้งในรถครับ เดี๋ยวไว้อาทิตย์หน้าจะรายงานให้ทราบครับ...ขอบคุณมากครับ...สิงห์ รฟท.

วันจันทร์ที่ 07 กรกฎาคม 2008 เวลา 20:44:46
...สวัสดีครับ เพื่อนๆ สมาชิก...กลับมารายงานผลกันต่อครับ...ค่อยๆทำมาเรื่อยๆ ทีละเล็กทีละน้อย ช่วงเสาร์อาทิตย์...สรุปว่าเจ้า 306 ของผมเพิ่งจะได้ลิ้มรถ LPG ก็วันเสาร์นี้เองละครับ...มีรูปมาฝากเล็กน้อยครับ...