Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 1
แย่แล้ว เลี่นยชุดซ่อม HANA By: niranam
วันพฤหัสบดีที่ 12 มิถุนายน 2008 เวลา 22:49:16
เนื่อจากใช้ของมือสอง แล้วใข้มานานแล้ว  เลยคิดว่าเปลี่ยน ผ้าปั้ม บ้างก็ดี  ก็ถอดตามลำดับ ใส่ แบบระวังที่สุด เช็ดรั่ว แล้ว  ok
พอบิดกุญแจ ได้ยินเสียง ฟู่ๆ ๆ ๆ ๆ  ตายล่ะหว่า แก็สพุ่งปูดเลย  แล้ว ผมจะทำไง ดีเนี่ย

ตอนนี้ ปิด ที่หม้อต้มสุด วาล์กลางสายสุด  เปิด ที่หม้อต้ม จากที่ปิดสุด 1/2 รอบ มีเสียง ฟู่เบาๆ ๆ ลดวาล์กลางสาย จนเสียง เกือบเงียบ สตาร์ก็ยังไม่ติด เลย
หม้อต้มเย็นเจียบเลย จากที่ตอนแรก แก็สออก ฟู่ๆ ๆ

วาวล์ที่หม้อต้ม ตั้งไว้ประมาณ เท่าเดิม ครับ ในตอนแรก ที่มีเสียง ฟู่ ๆ ๆ  เปิดข่อนข้างเยอะ ดูกับที่เปลี่ยนชุดซ่อม

** เดิมเลย หม้อต้มที่ไปเอา ไม่ได้ ปรับอะไร เอามาใส่ ก็ ติดได้เลย ครับ
Re: แย่แล้ว เลี่นยชุดซ่อม HANA By: tos_benz
วันอาทิตย์ที่ 15 มิถุนายน 2008 เวลา 14:50:20
ให้ดูที่ผ้าปั้มด้านที่มีความหนามากและมีสปริงตัวใหญ่กดอยู่  ว่าขาของวาวล์เสียบเข้าไปในแกนผ้าปั้มถูกต้องหรือไม่  เพราะถ้าขาของวาวล์ปรับแรงดันไม่เสียบเข้าไปในแกนผ้าปั้มจะทำให้การปรับแรงดันของแก็สในระบบไม่ถูกต้อง  มีแรงดันสูงออกมาตลอดเวลาจึงมีเสียงฟู่ๆออกมา  ลองถอดออกมาดูใหม่นะครับได้ผลอย่างไรแจ้งด้วยนะครับ