Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 1
406 EA9 ก่อนไปติดแก้ส เราต้องพิจารณาอะไรระบบอะไรบ้างครับ By: borri
วันจันทร์ที่ 04 สิงหาคม 2008 เวลา 17:56:36
 ร้อนจัง
ต้องรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ไปติดแก็สมาแล้วนะครับ ว่า รถ 406 EA9 ก่อนที่จะติดแก็สนั้น เราต้องระวังปัญหาจากระบบอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ เช่น เครื่องยนต์ กล่อง ECU ไฟโชว์หน้าจอ ฯลฯ
เพราะอ่านบางกระทุ้แล้วเขาว่า 406 ยังไม่พร้อมในการติดแก้สนะครับ แต่เห็นบางท่านก็ติดมาแล้ว
บอกตรงๆ ว่ารักก็รักอยู่ แต่เคยเจอไฟเตือนขึ้นแล้ว ทำอะไรไม่ได้หลายชั่วโมงตอนดึกๆ ก็หวั่นใจเหมือนกันครับ  โหไม่นะ
เลยอยากรู้ก่อนที่จะไปติดแก็สนะครับ เผื่อจะคุยกับช่างให้ระวังเรื่องนี้เป็นพิเศษได้

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้านะครับ  อาย
Re: 406 EA9 ก่อนไปติดแก้ส เราต้องพิจารณาอะไรระบบอะไรบ้างครับ By: maxkrub
วันจันทร์ที่ 04 สิงหาคม 2008 เวลา 18:08:31
ผมว่า ที่แน่ๆ ก็ ความสมบูรณ์ ของเครื่อง  เซนเซอร์ ต่างๆ ยังทำงานปกติดีอยู่  เวลาหลังติดแก๊สแล้ว หากมีปัญหาแก๊สจะได้ไม่ผิด  แต่ แก๊สโซฮอลล์ หละ ผิด อิอิ ล้อเล่นนะครับ

คล้ายๆกันทุกยี่ห้อครับ  อย่างของผม 405 SRI ไปติดตอนเครื่อง ค่อนข้างมีปัญหากะระบบไฟมาก่อนหน้าอยู่แล้ว แต่ก็ยังติด

พอมีปัญหา สายไฟในห้องเครื่องกรอบ ช๊อต  คนที่รู้จัก บอกว่า " เห็นไม๊ แก๊สทำเครื่องเอ็งมีปัญหาอีกแล้ว"  ทั้งๆ ที่ มันเป็นปัญหาทั่วไปอยู่แล้ว ถ้ารถ มันเริ่มๆมีอายุ(มาก) 
Re: 406 EA9 ก่อนไปติดแก้ส เราต้องพิจารณาอะไรระบบอะไรบ้างครับ By: wasan ch
วันจันทร์ที่ 04 สิงหาคม 2008 เวลา 19:17:35
เห็นด้วยกับคุณ maxz ครับ เช็คให้เรียบร้อยก่อนเข้าอู่เป็นดีที่สุด (แต่เรื่องโซฮอลล์นี่สิ ผมติดแก๊สอาการจุกจิกกวนใจเรื่องเครื่องเขกแกรกๆนี่หายไปเลย สงสัยค่าออคเทนของโซฮอลล์95จะได้ไม่เต็มที่ เพราะสเปก 406 มันใช้ 97 แต่มาเจอแก๊สค่าออคเทนสูงกว่าใกล้เคียงสเปคของรถ เรื่องเขกเลยหายไป ผมว่าแก๊ซโซฮอลล์แหละที่ผิดอะจริงๆนะตัวเอง... อาย) และอีกเรื่องที่สะมะคัน เรื่องอู่ ไม่ได้เชียร์อู่ไหนหรอกนะครับ แต่ที่เห็นๆคุยกันอยู่ที่ OKๆ ก็รัตนากับ NR นะครับ ผมทำที่ NR เครื่องมือครบครับ ยิ่งตอนนี้พี่เรืองแกจูนเองได้แล้วยิ่งไหลลื่นไปกันใหญ่ รู้งี้ติดมาตั้งนานละ เฮ้อ เสียดายเวลา เดี๋ยวราคาแก๊สก็ขึ้นอีก ยังไม่หนำใจเลยยย โกรธนะ
Re: 406 EA9 ก่อนไปติดแก้ส เราต้องพิจารณาอะไรระบบอะไรบ้างครับ By: maxkrub
วันจันทร์ที่ 04 สิงหาคม 2008 เวลา 20:43:59
ของผม ก็ติดที่อู่พี่เรืองนี่หละครับ  ช่วงที่พ่อพี่นายเสียพอดี รถตอนนั้น เยอะมั่กๆ

แถมตอนนี้ ก็จอดอ้าปาก อยู่ที่อู่นั่นหละ ชาร์ปละลาย ยกเครื่องลงมาแล้วครับ .......
Re: 406 EA9 ก่อนไปติดแก้ส เราต้องพิจารณาอะไรระบบอะไรบ้างครับ By: borri
วันอังคารที่ 05 สิงหาคม 2008 เวลา 13:56:09
ขอบคุณทั้งสองท่านมากคับ ว่าแต่ว่า อู่พี่เรืองนี่ที่ไหนนะครับ พอดีดูรายชื่ออู่เห็นแต่ NR กับ รัตนานะครับ

ขอบคุณครับ
Re: 406 EA9 ก่อนไปติดแก้ส เราต้องพิจารณาอะไรระบบอะไรบ้างครับ By: korakot
วันอังคารที่ 05 สิงหาคม 2008 เวลา 22:27:15
อู่พี่เรืองก็อู่ NR นั่นแหละครับ
Re: 406 EA9 ก่อนไปติดแก้ส เราต้องพิจารณาอะไรระบบอะไรบ้างครับ By: borri
วันพฤหัสบดีที่ 07 สิงหาคม 2008 เวลา 09:42:50
ขอบคุณครับ ตกลงปลงใจไปเรียบร้อยแล้ว ถ้าทำเสร็จแล้วจะมารายงานให้ทราบอีกทีครับ