Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
มีเรื่องขอความเห็น,คำปรึกษาและข้อมูลประกอบการตัดสินใจ By: bigskyfire
วันจันทร์ที่ 08 กันยายน 2008 เวลา 14:18:31
       รถผม 405 จีอาร์ ปี92 ตอนแรกเกิดอาการความร้อนขึ้นเลยนำเข้าอู่อู่ลองดูระบบน้ำทั้งหมดแล้วยังไม่หายเลยมาถามว่า
จะให้ทำไงผมเลย่อะเปิดฝาก็เปิด พอเปิดมาเละหมดเลยเดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูโอกาสต่อไป เขาเลยบอกว่าอย่างนี้ต้องเปลี่ยน
เครื่องแล้วหละ ผมเลยมีคำถามดังนี้
รถผมเป็นเกียรออโต้ถ้าเปลี่ยนเครื่องผมอยากจะเปลี่ยนเป็นเกียรธรรมดาเลย
ผมอยากให้ทุกท่านช่วยผมหน่อยโดยช่วยบอกว่าจะเปลี่ยนเป็นเครื่องอะไรได้บ้าง
ใช้งบประมาณเท่าไหร่
มีอู่ที่ไหนแนะนำบ้าง
อู่ที่เอาเข้าไปเขาบอกว่าเครื่องญี่ปุ่นวางราคาประมาณ6หมื่นอัพ แล้วก็แนะนำอีกว่าเครื่องเปอร์โยต์ตัวใหม่ๆก็ได้งบประมาณ4หมื่นอัพ
มันสูงไปไหมครับ?
ยังไงช่วยวินิจฉัยด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Re: มีเรื่องขอความเห็น,คำปรึกษาและข้อมูลประกอบการตัดสินใจ By: best 406
วันอังคารที่ 09 กันยายน 2008 เวลา 05:54:55
ผมไม่มีความรู้เรื่องการวางเครื่องแต่เคยเอารถไปซ่อมแล้วเห็น 405 ลงเครื่อง 406 d8 สอบถามเจ้าของรถบอกว่าใช้ดีมาก ไม่ทราบว่า จขกท อยู่แถวไหน ถ้าแถวปากเกร็ด แจ้งวัฒนะ ดอนเมือง ลองโทรปรึกษาคุณสมบูรณ์ฯดู อดีตเคยเป็นหัวหน้าช่างศูนย์เปอโยต์ดอนเมือง มาเปิดอู่แถวถนนสรงประภา 0866083609  0890529557
Re: มีเรื่องขอความเห็น,คำปรึกษาและข้อมูลประกอบการตัดสินใจ By: wasin
วันอังคารที่ 09 กันยายน 2008 เวลา 07:22:40
ลงเครื่องเปอร์โยเองก็เครื่อง 406 d8 ครับ ไม่ต้องแปลง ราคา 3 หมื่นเอง

---------------------------------

ส่วนปัญหาความร้อน  ลองมาเล่าให้เพื่อนๆสมาชิกได้รับทราบดูก็ได้ครับ

ว่ารถมันเสียจริงๆตามที่ช่างว่าหรือเปล่า

Re: มีเรื่องขอความเห็น,คำปรึกษาและข้อมูลประกอบการตัดสินใจ By: bigskyfire
วันอังคารที่ 09 กันยายน 2008 เวลา 15:10:55
ขอบคุณครบ คุณbest 406 และ คุณโอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
แล้ว คุณโอ๊ต_XU5_ฝาส้ม ทำที่ไหนครับมีเบอร์ติดต่อไหมครับ
เรื่องความร้อนนะครับ
เริ่มจากมีวันนึงผมขับรถไปแถวฟิวเจอร์รังสิตแล้วกลับมาถึงแถวรัตนาธิเบศประมาณเที่ยง
ก็แวะกินข้าว ก่อนพอเสร็จแล้วจะสตาร์ทก็ติดแล้วงก็ดับไปน้ำก็ดันออกมาจากรูหม้อน้ำ
ทีนี้ก็สตาร์ทไม่ติดเลยจนต้องรอสักพักนึงจนเครื่องเย็นลงถึงจะสตาร์ทติดก็ขับกลับบ้าน
แล้วพอว่างก็เลยเติมน้ำเต็มขับทดลองดูตอนเช้า ขับไปได้สักประมาณ1กิโลความร้อนเริ่มขึ้น
มาจนถึง 95 แล้วก็ลงไปก็ขับต่อไปเรื่อยๆวนอยู่แถวๆบ้านประมาณสักเกือบ 5 กิโล
ทีนี้ความร้อนเริ่มขึ้นมาอีกแล้วทีนี้ขึ้นไม่ย้งเลยต้องจอดพักไปเรื่อยๆจนถึงบ้าน
เสร็จแล้วก็เลยขับเข้าไปให้อู่แถวบ้านดูแล้วก็เป็นอย่างที่บอกตอนแรก แล้วเดี๋ยวผมจะถ่าย
รูปมาให้ดูนะครับว่าเครื่องที่รื้อมาเป็นยังไงบ้าง
Re: มีเรื่องขอความเห็น,คำปรึกษาและข้อมูลประกอบการตัดสินใจ By: wasin
วันพุธที่ 10 กันยายน 2008 เวลา 07:50:14
ที่เครื่อง มันมีน้ำอะไรทะลักออกมาหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่มีผมแนะนำให้ดูที่ตัวหม้อน้ำก่อนดีกว่า

------------------------------------------

ปัญหาน้ำหาย เท่าที่เคยเจอมาก็จะมี

1.ฝาหม้อน้ำเสื่อม เก็บความดันไว้ไม่ได้ น้ำทะลักออกหมด

2.หม้อน้ำตัน  จนความดันมันมากเกินไป ทำให้ฝาหม้อน้ำต้องระบายน้ำออกมา

3. มันแอบรั่ว
Re: มีเรื่องขอความเห็น,คำปรึกษาและข้อมูลประกอบการตัดสินใจ By: Kong@Peugeot
วันพุธที่ 10 กันยายน 2008 เวลา 08:48:37
อ้างจาก: bigskyfire ที่ วันอังคารที่ 09 กันยายน  2008 เวลา 15:10:55
ขอบคุณครบ คุณbest 406 และ คุณโอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
แล้ว คุณโอ๊ต_XU5_ฝาส้ม ทำที่ไหนครับมีเบอร์ติดต่อไหมครับ
เรื่องความร้อนนะครับ
เริ่มจากมีวันนึงผมขับรถไปแถวฟิวเจอร์รังสิตแล้วกลับมาถึงแถวรัตนาธิเบศประมาณเที่ยง
ก็แวะกินข้าว ก่อนพอเสร็จแล้วจะสตาร์ทก็ติดแล้วงก็ดับไปน้ำก็ดันออกมาจากรูหม้อน้ำ
ทีนี้ก็สตาร์ทไม่ติดเลยจนต้องรอสักพักนึงจนเครื่องเย็นลงถึงจะสตาร์ทติดก็ขับกลับบ้าน
แล้วพอว่างก็เลยเติมน้ำเต็มขับทดลองดูตอนเช้า ขับไปได้สักประมาณ1กิโลความร้อนเริ่มขึ้น
มาจนถึง 95 แล้วก็ลงไปก็ขับต่อไปเรื่อยๆวนอยู่แถวๆบ้านประมาณสักเกือบ 5 กิโล
ทีนี้ความร้อนเริ่มขึ้นมาอีกแล้วทีนี้ขึ้นไม่ย้งเลยต้องจอดพักไปเรื่อยๆจนถึงบ้าน
เสร็จแล้วก็เลยขับเข้าไปให้อู่แถวบ้านดูแล้วก็เป็นอย่างที่บอกตอนแรก แล้วเดี๋ยวผมจะถ่าย
รูปมาให้ดูนะครับว่าเครื่องที่รื้อมาเป็นยังไงบ้าง

เช็คพัดลมหน้าเครื่องก่อนนะครับว่า พัดลมจังหวะ 2 ทำงานรึเปล่า ลองถอดขั้วปลั้กของ ดราย์เออร์แอร์ออกมา แล้วเอาสายไฟจิ้มตรง ขั้ว 3-4 ดูครับ ว่าพัดลมหมุนไหม
Re: มีเรื่องขอความเห็น,คำปรึกษาและข้อมูลประกอบการตัดสินใจ By: Pui 306
วันพุธที่ 10 กันยายน 2008 เวลา 09:02:46
ถ้า รื้อเครื่องลองดูด้วยนะครับ ว่าปั๊มน้ำชำรุดหรือเปล่า แล้วสภาพเครื่องเป็นอย่างไร โอเวอร์ฮอลล์ไหวหรือไม่ สำหรับเรื่องพัดลม จังหวะ 2 ไม่ทำงาน ผมเคยเจอ กรณีนheยาแอร์ต่ำ กับ คอมเพรสเซอร์ แอร์ ของ Sanden  SD7V16 หากเป็นคอมแอร์รุ่นนี้ ก็ฝากไว้เป็บข้อมูลด้วยครับ
Re: มีเรื่องขอความเห็น,คำปรึกษาและข้อมูลประกอบการตัดสินใจ By: bigskyfire
วันพุธที่ 10 กันยายน 2008 เวลา 10:11:32
ตอบคุณKong@Pug 306 S16 "พ้ดลมทำงานปรกติครับทั้งจังหวะ1และ2ทั้ง2ตัวอันนี้เช็คแล้ว"
คุณโอ๊ต_XU5_ฝาส้ม "อันนี้ผมไม่รู้แน่เหมือนกันว่าดูยังไงแต่ที่แน่ๆมีน้ำเข้าไปปนกับน้ำมันเครื่อง
เพราะน้ำมันเครื่องมันเป็นสีนม"
คุณPui 306 "ป้ำน้ำเพิ่งเปลี่ยนไปก่อนหน้านี้แล้วตอนนี้ก็ลื้อเครื่องไปเรียบร้อยแล้วเหลือแต่ถ่ายมารูป
มาให้ทุกท่านดู น้ำยาแอร์ก็เพิ่งเติมไปไม่นานมานี้ครับ"
Re: มีเรื่องขอความเห็น,คำปรึกษาและข้อมูลประกอบการตัดสินใจ By: Kong@Peugeot
วันพุธที่ 10 กันยายน 2008 เวลา 11:47:22
อ้างจาก: bigskyfire ที่ วันพุธที่ 10 กันยายน  2008 เวลา 10:11:32
คุณโอ๊ต_XU5_ฝาส้ม "อันนี้ผมไม่รู้แน่เหมือนกันว่าดูยังไงแต่ที่แน่ๆมีน้ำเข้าไปปนกับน้ำมันเครื่อง
เพราะน้ำมันเครื่องมันเป็นสีนม"

ถ้างั้นก็ปะเก็นฝาสูบรั่ว/แตก ฝาสูบโก่ง etc... ครับ น่าจะแน่นอน
วันพุธที่ 10 กันยายน 2008 เวลา 19:50:19
ถ้าเป็นแบบนั้น คงต้องเปิดฝาสูบดูครับ

แล้วก็ตรวจดูสภาพเครื่อง ต้องซ่อมเยอะแค่ไหน

อะไหล่ก็ลองไปหาแถววรจักรดูครับ

ผมว่าไม่น่าแพงมาก