Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 1
ติดแก๊สLPG มาประมาณ ๗ เดือน มีปัญหาสตาร์ทติดยากส์ By: jorn008
วันจันทร์ที่ 27 ตุลาคม 2008 เวลา 17:55:08
PG405 GR ปี 90 เกียร์ธรรมดา ติดแก๊สLPG มา ประมาณ ๗ เดือน ตอนนี้ใช้แก๊สล้วนๆๆ มีปัญหาถามนะครับ
  - ตอนสตาร์ททีแรกติดไม่ยาก พอออกจากบ้านไปปิดประตูพอจะสตาร์ทอีกต้องลากยาวเลยถึงติด
  - พอติดแล้วเบาชอบดับต้องอุ่นเครื่องให้อุณหภูมิสัก ๗๐ อาการเบาดับจะหายไป
  - อยากจะเปลี่ยนเครื่องเป็น SRI หรือ D8 หรือ D9 เครื่องไหนดีกว่ากันครับ
  - เครื่อง D 8 กับ  D9 ,ไหมครับ  ใช้กับของ GR ธรรมดาตัวเดิมได้ไหม

Re: ติดแก๊สLPG มาประมาณ ๗ เดือน มีปัญหาสตาร์ทติดยากส์ By: jorn008
วันจันทร์ที่ 27 ตุลาคม 2008 เวลา 17:56:02
ได้ราคาเครื่องด้วยก็ดีนะครับขอบคุณล่วงหน้าครับ

Re: ติดแก๊สLPG มาประมาณ ๗ เดือน มีปัญหาสตาร์ทติดยากส์ By: ํํัYongyei
วันจันทร์ที่ 27 ตุลาคม 2008 เวลา 21:54:47
อ้างจาก: jorn008 ที่ วันจันทร์ที่ 27 ตุลาคม  2008 เวลา 17:55:08
PG405 GR ปี 90 เกียร์ธรรมดา ติดแก๊สLPG มา ประมาณ ๗ เดือน ตอนนี้ใช้แก๊สล้วนๆๆ มีปัญหาถามนะครับ
  - ตอนสตาร์ททีแรกติดไม่ยาก พอออกจากบ้านไปปิดประตูพอจะสตาร์ทอีกต้องลากยาวเลยถึงติด
  - พอติดแล้วเบาชอบดับต้องอุ่นเครื่องให้อุณหภูมิสัก ๗๐ อาการเบาดับจะหายไป
  - อยากจะเปลี่ยนเครื่องเป็น SRI หรือ D8 หรือ D9 เครื่องไหนดีกว่ากันครับ
  - เครื่อง D 8 กับ  D9 ,ไหมครับ  ใช้กับของ GR ธรรมดาตัวเดิมได้ไหม

รถผมก็เป็นครับ ต้องเหยียบคันเร่งช่วยหน่อยสักพันกว่ารอบ สักพักแล้วปล่อย(ไม่ต้องรอเครื่องร้อนถึง 70C )
หลังจากนั้นก็เดินเบาได้ครับ แต่ถ้าไม่ใช้น้ำมันเลย อาการจะแย่กว่าอย่างที่ว่าข้างต้น
แนะนำให้ใช้ 2 ระบบครับ เพราะระบบแก็สนั้นไม่มีตัวชดเชยรอบเครื่องในคณะเครื่องยนต์เย็น
เหมือนเครื่องระบบหัวฉีดน้ำมัน เครื่องคาบูไม่สามารถทำได้ จึงเป็นข้อเสีย (แก๊สอาศัยแรงดูดจากคาบูอย่างเดี่ยวครับ) ต้องทำใจอะครับ
ดังนั้นแนะนำให้สตาร์ทเครื่องด้วยน้ำมันในคณะเครื่องยนต์เย็นก่อนจนถึงร้อนพอสมควรครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับคาบูรั่วด้วย อากาศเข้ามากเกินไป (ส่วนผสมบาง ติดยาก เดินเบาไม่ได้)
Re: ติดแก๊สLPG มาประมาณ ๗ เดือน มีปัญหาสตาร์ทติดยากส์ By: suravut thongjumroon
วันอังคารที่ 28 ตุลาคม 2008 เวลา 09:21:34
ช่วยด้วยครับเปอร์โย 505วางเครื่อง1g gte twinturbo interนำ ติดแก๊ส กิโลละ 3.44 บาท :อกหักรักคู้: :เหนื่อยร้อน: :เหงื่อแตก:
Re: ติดแก๊สLPG มาประมาณ ๗ เดือน มีปัญหาสตาร์ทติดยากส์ By: suravut thongjumroon
วันอังคารที่ 28 ตุลาคม 2008 เวลา 09:45:31
เครื่อง1g gte ติดแก๊สใช้หม้อต้มธรรมดา(ใช้terboไม่ได้)ต้องเปิดแอร์โฟตลอด(เปิดค้างไว้) terboทำงานตลอด กม.ละ 3.44 บาท ใครมีความรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
Re: ติดแก๊สLPG มาประมาณ ๗ เดือน มีปัญหาสตาร์ทติดยากส์ By: 40 ha
วันอังคารที่ 28 ตุลาคม 2008 เวลา 10:38:12
ใช้ 405 จีอาร์ ออโต้ แก้สล้วน ๆ เหมือนกัน นาน ๆ ใช้น้ำมันที เคยมีปัญหาดังกล่าว แต่แก้ไขได้ง่าย ๆ ครับ
1. ตอนออกจากบ้าน ไปปิดประตู ไม่ควรดับเครื่องครับ เพราะเครื่องยังไม่ร้อน ช่วงนี้ยังไม่เสถียร
2. อาการดังกล่าว แก้ได้ด้วยการตั้งชดเชยรอบตอนเครื่องเย็นให้สูงขึ้น สามารถทำได้ง่าย ๆ
3-4  ถ้าคิดจะใช้แก้ส ไม่แนะนำให้เปลี่ยนเครื่องครับ ระบบนี้เรียบง่ายดีอยู่แล้ว

แนะนำให้สตาร์ทแก้สครับ เพราะถ้าปรับดี ๆ จะสตาร์ทง่ายกว่าน้ำมัน ระบบชดเชยรอบตอนเครื่องเย็นทำงานตามอุณหภูมิน้ำ ไม่เกี่ยวกับการใช้แก้สหรือน้ำมัน ถ้าตั้งรอบให้สูงพอดี ระบบชดเชยรอบหยุดทำงาน อุณหภุมิก็จะพอเพียงที่ทำให้ระบบเสถียร สตาร์ทแก้สดับแก้ส น้ำมันไม่ต้องไปสนใจมัน สตาร์ทแก้สเครื่องจะสึกหรอน้อยกว่าใช้น้ำมันครับ

Re: ติดแก๊สLPG มาประมาณ ๗ เดือน มีปัญหาสตาร์ทติดยากส์ By: mono305
วันอังคารที่ 28 ตุลาคม 2008 เวลา 11:17:40
ลองลดตัวเดินเบาแก๊สลงนิดนึ่ง แล้วดูเครื่องว่าสตาร์ทแก๊สที่เดี่ยวติดมั้ย

Re: ติดแก๊สLPG มาประมาณ ๗ เดือน มีปัญหาสตาร์ทติดยากส์ By: RATCHAI
วันอังคารที่ 28 ตุลาคม 2008 เวลา 13:31:09
ผมติดมาสองปีกว่าแล้ว ไม่เคยใช้น้ำมัน ไม่มีปัญหาครับ
ถามว่า?? ไปปิดประตูบ้านทำไมต้องตาร์ทใหม่?หหรือเครื่องดับ ถ้าดับ แก๊สท่วมสตาร์ทยากแน่นอนครับ
โชคดีครับ ไออย๋า
Re: ติดแก๊สLPG มาประมาณ ๗ เดือน มีปัญหาสตาร์ทติดยากส์ By: ํํัYongyei
วันอังคารที่ 28 ตุลาคม 2008 เวลา 14:46:33
อ้างจาก: 40 ha ที่ วันอังคารที่ 28 ตุลาคม  2008 เวลา 10:38:12
ใช้ 405 จีอาร์ ออโต้ แก้สล้วน ๆ เหมือนกัน นาน ๆ ใช้น้ำมันที เคยมีปัญหาดังกล่าว แต่แก้ไขได้ง่าย ๆ ครับ
1. ตอนออกจากบ้าน ไปปิดประตู ไม่ควรดับเครื่องครับ เพราะเครื่องยังไม่ร้อน ช่วงนี้ยังไม่เสถียร
2. อาการดังกล่าว แก้ได้ด้วยการตั้งชดเชยรอบตอนเครื่องเย็นให้สูงขึ้น สามารถทำได้ง่าย ๆ
3-4  ถ้าคิดจะใช้แก้ส ไม่แนะนำให้เปลี่ยนเครื่องครับ ระบบนี้เรียบง่ายดีอยู่แล้ว

แนะนำให้สตาร์ทแก้สครับ เพราะถ้าปรับดี ๆ จะสตาร์ทง่ายกว่าน้ำมัน ระบบชดเชยรอบตอนเครื่องเย็นทำงานตามอุณหภูมิน้ำ ไม่เกี่ยวกับการใช้แก้สหรือน้ำมัน ถ้าตั้งรอบให้สูงพอดี ระบบชดเชยรอบหยุดทำงาน อุณหภุมิก็จะพอเพียงที่ทำให้ระบบเสถียร สตาร์ทแก้สดับแก้ส น้ำมันไม่ต้องไปสนใจมัน สตาร์ทแก้สเครื่องจะสึกหรอน้อยกว่าใช้น้ำมันครับ

ทำอย่างไม่ถูกต้องหลอกครับแบบนี้ แล้วถ้าเครื่องร้อนรอบก็สูงเกินความจำเป็น
กินแก็สมากขึ้น สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ

แนวความคิดผมก็คือทำอย่างไรไม่ให้ดัดแปลงอะรายกับระบบเดิมเลย
แต่เมื่อใช้แก๊สแล้วเครื่องก็ต้องเดินเรียบปกติเหมือนน้ำมัน
เพราะการดัดแปลงยอมทำให้เครื่องยนต์ทำงานผิดปกติจากเดิม แล้วจะแก็ไม่เจอสาเหตุ
วันอังคารที่ 28 ตุลาคม 2008 เวลา 15:06:14
คุนว่าแก็สมีค่าออกเทนเท่าราย
น้ำมันที่คุนใช่มีค่าออกเทนเท่าราย
แล้วแก็สจะสึกหล่อน้อยกว่าน้ำมันได้อย่างไรกัน
พวกที่ใช้ NGV เครื่องพักมานักต่อนักแล้ว
ใช้ความรู้สึกส่วนตัวไม่ได้หลอก ต้องใช้หลักความคิด กับความเป็นจิงด้วย
Re: ติดแก๊สLPG มาประมาณ ๗ เดือน มีปัญหาสตาร์ทติดยากส์ By: 40 ha
วันอังคารที่ 28 ตุลาคม 2008 เวลา 15:34:48
รอบมันต้องสูงอยู่แล้วครับ เค้าถึงต้องชดเชยรอบตอนเครื่องเย็นไง ซึ่งช่วงแรกมันจะกินแก้สหรือกินนำมันมากเป็นปรกติอยู่แล้ว เค้าถึงไม่แนะนำให้ขับรถทางสั้น ๆ เป็นประจำ

ซึ่งมันมีกลไกที่ใช้ความเย็นจากน้ำดึงปีกผีเสื้อเพื่อเร่งเครื่อง ไม่ว่าแก้สหรือน้ำมันมันก็ช่วยเร่งให้ ไม่ต้องดัดแปลงอะไรทั้งนั้นครับ

ออกเทนแก้ส กับน้ำมัน 95 แทบไม่ต่างกันเลย ประมาณ 100 แต่เอ็นจีวี ตั้ง120 ซึ่งเป็นเรื่องของการจุดระเบิด ไม่ได้เกี่ยวกับการสึกหรอเลยครับ เพียงแต่เราต้องตั้งให้เหมาะสมเท่านั้น ถ้าตั้งผิดเครื่องจะพังเร็ว
ครับ

ที่แก้สสึกหรอน้อยกว่าน้ำมัน (ตอนสตาร์ท) เพราะมากกว่า 90 เปอร์เซนต์ของการสึกหรอเครื่องยนต์ปรกติ อยู่ที่ตอนสตาร์ทครับ น้ำมันเครื่องมาหล่อเลี้ยงไม่ทัน แถมเบนซิน ยังชะล้างเจือจางน้ำมันเครื่องที่เกาะกระบอกสูบอีก

แต่ที่เครื่องแก้สพังเร็วกว่าน้ำม้นเพราะความร้อนในห้องสูบสูงกว่าครับ ทำให้วาวล์ไปเร็ว ต้องตั้งวาวล์บ่อยกว่า ..ก็แค่นั้น

ไม่ได้ใช้ความรู้สึกครับ วิชาการล้วน  ๆ
Re: ติดแก๊สLPG มาประมาณ ๗ เดือน มีปัญหาสตาร์ทติดยากส์ By: jorn008
วันพฤหัสบดีที่ 06 พฤศจิกายน 2008 เวลา 21:02:45
รถผมก็เป็นครับ ต้องเหยียบคันเร่งช่วยหน่อยสักพันกว่ารอบ สักพักแล้วปล่อย(ไม่ต้องรอเครื่องร้อนถึง 70C )
หลังจากนั้นก็เดินเบาได้ครับ แต่ถ้าไม่ใช้น้ำมันเลย อาการจะแย่กว่าอย่างที่ว่าข้างต้น
แนะนำให้ใช้ 2 ระบบครับ เพราะระบบแก็สนั้นไม่มีตัวชดเชยรอบเครื่องในคณะเครื่องยนต์เย็น
เหมือนเครื่องระบบหัวฉีดน้ำมัน เครื่องคาบูไม่สามารถทำได้ จึงเป็นข้อเสีย (แก๊สอาศัยแรงดูดจากคาบูอย่างเดี่ยวครับ) ต้องทำใจอะครับ
ดังนั้นแนะนำให้สตาร์ทเครื่องด้วยน้ำมันในคณะเครื่องยนต์เย็นก่อนจนถึงร้อนพอสมควรครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับคาบูรั่วด้วย อากาศเข้ามากเกินไป (ส่วนผสมบาง ติดยาก เดินเบาไม่ได้)

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ...ดีใจที่ใช้ peugeot มีเพื่อนดีๆๆเยอะ
วันพฤหัสบดีที่ 06 พฤศจิกายน 2008 เวลา 21:04:56
อาการจามแก้ได้ไหงครับ...เป็นมาสองครั้งแล้ว....พลาสติกฝาครอบคาร์บูรฯ กระจายมาสองครั้งแล้ว
วันพฤหัสบดีที่ 06 พฤศจิกายน 2008 เวลา 21:16:15
ผมติดมาสองปีกว่าแล้ว ไม่เคยใช้น้ำมัน ไม่มีปัญหาครับ
ถามว่า?? ไปปิดประตูบ้านทำไมต้องตาร์ทใหม่?หหรือเครื่องดับ ถ้าดับ แก๊สท่วมสตาร์ทยากแน่นอนครับ
โชคดีครับ

เครื่องดับครับ...เป็นไปได้ไหมว่า
      ๑. คาร์บูฯ รั่วทำให้อากาสเข้ามากแต่ทำไมตอนสตาร์ททีแรกทีเดียวติด
      ๒. แก๊สหนาเกินไป ทำให้เกิดอาการแกสท้วมเพราะมีกลิ่นแก๊สมาก
      ๓. ระบบเครื่องขัดข้อง เช่นวาล์วไม่ดี

ทางแก้ไข  น่าจะทำอย่างไรบ้าง

วันพฤหัสบดีที่ 06 พฤศจิกายน 2008 เวลา 21:18:03
อยากทำให้ขับด้วยไฟฟ้านะพอมีไหมใครรู้บ้าง
เคยเห็นที่เมกาเข้าทำใส่ในฮอนด้าชีวิคไดเมนชั่นนะ