Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 12
หัวใจสลาย....ทำไงดีขอคำแนะนำด้วยยยยยย By: bigskyfire
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 13:16:23
เปอร์โยต์ 405GR ปี92
เริ่มจากความร้อนขึ้นเอาเข้าอู่ไม่หายขอเปิดฝาเปิดมาปรากฎว่า....
Re: หัวใจสลาย....ทำไงดีขอคำแนะนำด้วยยยยยย By: bigskyfire
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 13:17:33
อะไรบ้างไม่รู้
Re: หัวใจสลาย....ทำไงดีขอคำแนะนำด้วยยยยยย By: bigskyfire
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 13:18:20
ต่อนะ...
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 13:19:36
นี่ก็อีก
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 13:20:36
ต่อนะ..
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 13:22:14
ต่อ
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 13:32:55
ประมาณนี้ครับ.....
ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนเครื่อง
ขอคำเนะนำด้วยครับว่าเอาไปไหนดีผมก็กะว่าซ่อมมาไว้ใช้ต่อเพราะขายไปก็ไม่คุ้มมีที่ไหนแนะนำบ้างครับผมอยากรู้ว่า.....
1.มันพอจะซ่อมไหวไหมครับเครื่องเก่าถ้าซ่อมประมาณกี่บาท ที่ไหนซ่อมบ้าง
2.เปลี่ยนเครื่อง...รถไม่ได้ใช้งานมากขับอาทิตย์นึงประมาณ2วันไม่เกิน100โลต่ออาทิตย์ไม่เน้นซิ่งไรแค่พอใช้ไม่อยากให้ต้องจุกจิกซ่อม
อยากให้ทำแล้วจบเลยไม่มีปัญหาอื่นตามมาอีกช่วยแนะนำด้วยนะครับว่าเครื่องอะไรดีอยากได้ความเห็นราคาในการทำทั้งหมด
และถ้าไม่รบกวนมากอยากให้ช่วยแนะนำอู่และช่างด้วยผมอยู่แถวสนามบินน้ำ
3.รถเป็นเกียร์ออโต้อยากเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาด้วยแล้วเวลาจะไปอู่จะลากยังไงหรือว่าต้องยกครับ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านและให้ข้อมูลล่วงหน้ามีเรื่องบอกอีกอย่างผมไม่มีทุนทรัพย์มากมายแต่ว่ารถจำเป็นต้องใช้จริงๆเลยต้องทำครับ
Re: หัวใจสลาย....ทำไงดีขอคำแนะนำด้วยยยยยย By: maxkrub
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 14:04:40
แล้วช่างเค้าว่าเพราะอะไรครับ Huh??

เครื่อง GR ถ้าจะซ่อมใหญ่ โอเวอร์ฮอร์น   เคยมีพี่คนนึงบอกว่า ไม่แพงมากนะครับ

ถ้าเสื้อเครื่องมันยังดี มันดีกว่าพวกรุ่นที่เป็นเสื้อเครื่องเหล็กหล่อคือ   มันเปลี่ยนปลอกได้  เป็นปลอกเปียก  ลูกกับแหวน ไซส์เดิมได้  :เหงื่อแตก: :เหงื่อแตก:

แต่ถ้า เสื้อเครื่องไม่ไหวแล้ว ก็อีกเรื่องนึงครับ  :เหงื่อแตก: :เหงื่อแตก:

ส่วนเกียร์  ถ้าจะเปลี่ยน ก็ไม่ยุ่งยากครับ ถ้าหาอะไหล่มาใส่แทนครบๆ  เกียร์ธรรมดาของ GR มือ 2 ราคาหลักพันครับ ( ไม่น่าเกิน 5 พัน )

แต่ถ้าขับในเมืองบ่อยๆ ออโต้ สบายก่าเยอะ......

Re: หัวใจสลาย....ทำไงดีขอคำแนะนำด้วยยยยยย By: alee
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 14:13:07
ผมดูไม่ออกครับว่าเครื่องเป็นอะไร รถจมน้ำมาหรือป่าวครับ แต่ถ้ายกเครื่องใหม่หมดที่ผมเคยไปทำที่ศูนย์บริการหาดใหญ่มา ทั้งหมด 69,000 บาท ครับ แต่ถ้าอู่ข้างนอกอาจจะไม่ถึงก็ได้ครับ แต่ถ้าถามว่าคุ้มไหมในการซ่อมไม่คุ้มครับ แต่ผมรัก 405 GR ปี 89 ของผมมาก ผมชอบเกียร์ถอยหลังของมันครับ เท่ดี
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 14:23:25
ช่างที่รื้อบอกว่า....
น้ำจากหม้อนำเข้าเครื่องไม่รู้ว่ามันยังไงบ้าง
ไม่รู้ว่าเสื้อเป็นไงบ้างอยากได้ที่ทำหนะครับว่าไปที่ไหนดี
Re: หัวใจสลาย....ทำไงดีขอคำแนะนำด้วยยยยยย By: Poj_MN
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 15:37:46
น่าจะยังพอเปลี่ยนเสื้อสูบ ,แหวน หรือ ปลอกอะไรต่างๆพอได้  ตามที่คุณ Maxz ไว้เลยครับ ลองโทรไปถามคุณ กฤษฎา อู่ Peugeot Service 2000  086 982-2000 หรือ 081 982- 2000   อู่อยู่แถวประชาชื่น 39

อีกที่หนึ่งอยู่รัตนาธิเบศร์ซอย 3 (ซ.สุชาติซาวด์)  ช่างย้งครับ  แต่ผมจำเบอร์ไม่ได้ยังไงดูในกระทู้เก่าๆ แล้วกันนะครับ
Re: หัวใจสลาย....ทำไงดีขอคำแนะนำด้วยยยยยย By: wasin
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 15:50:23
เคยดูรถ GR ของเพื่อน ทำเครื่องใหม่เหมือนกัน

สั่งอะไหล่จากวรจักรครับ ราคาเลยไม่สูงมาก
Re: หัวใจสลาย....ทำไงดีขอคำแนะนำด้วยยยยยย By: lipkung
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 16:18:54
ต้องถามช่างว่าเครื่องมันมีอะไรเสียมั้งเพราะผมดูรูปก็ดูไม่ออกเหมือนกันว่าไรเสียมั้งแต่ทั้งเครื่องเนี่ยคงไม่เสียซะทีเดียวหมดหลอก ยกตัวอย่างนะ อาจจะเสื้อสูบผุ แต่สูบยังใช้ได้ก็ซื้อเสื้อสูบมือ 2 มาทำก็เท่านั้นแหละผมเชื่อนะว่ารถคุณเครื่องมันไม่เสียทั้งหมดพร้อมๆกันทีเดียวหลอกครับ
Re: หัวใจสลาย....ทำไงดีขอคำแนะนำด้วยยยยยย By: ake305
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 16:33:41
วาล์วน้ำไม่เปิด...เซ็นเซอร์อุณหภูมิเสีย....พัดลมทำงานที่อุณหภูมิสูงเกินไป....พัดลมไม่ทำงาน...
แต่เท่าที่ดูรูป ปะเก็นท่อไอดีแย่จังเพราะท่อเล็กๆ 2 ท่อเป็นท่อน้ำ มันรั่วผ่านเข้าไปในกระบอกสูบหรือเปล่าครับ
ปล.ไม่น่ารื้อมากขนาดนี้นะ

Re: หัวใจสลาย....ทำไงดีขอคำแนะนำด้วยยยยยย By: theera
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 18:40:58
ผมว่าเปลี่ยนเครื่องเป็น SRI ดีกว่า 15000 บาทเอง(ค่าเครื่อง)
Re: หัวใจสลาย....ทำไงดีขอคำแนะนำด้วยยยยยย By: wut405
วันพฤหัสบดีที่ 27 พฤศจิกายน 2008 เวลา 19:55:14
จะซ่อมก็ได้ จะเปลี่ยนเครื่องก็ดี คงต้องถามใจ จขกท ว่า อยากได้เครื่องใหม่ หรือ อยากใช้เครื่องเก่า ครับ เพราะถ้าซ่อมเครื่องเก่าลงทุนไปมาก เพื่อให้มันสมบูรณ์ แต่มันเกิดไม่เป็นอย่างที่คิด ในที่สุด ก็ ต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่ จะเสียเงินมากกว่า นะครับ Ho Ho
Re: หัวใจสลาย....ทำไงดีขอคำแนะนำด้วยยยยยย By: hara
วันศุกร์ที่ 28 พฤศจิกายน 2008 เวลา 02:49:10
GR ผมก็โอเวอร์ฮอลไป 2ปลายๆ ตอนนี้คิดแล้ว ตรูไม่น่าบ้า รักมากจนตาบอดขนาดนั้นเลย  เก็บยังไงไม่หมดสักที  ใช้ไปสักพัก จานจ่ายเกเรอีก คาร์บูก็รวนจูนจน คลายสกรูมิกซ์ที่ฐานไม่ออกอีก เป็นไข้จับสั่นเรื้อรังไม่หายสักที ตามด้วยไดทั้ง 2 แล้วก็ในห้องโดยสารก็มีแววจะเอากับเขาด้วย  เฮ้อ... ไม่รู้มันอิจฉาเครื่องรึไงมันถึงทะยอยกันเสียเรียงคิวแบบนี้   ตอนนี้ยอดเงินมันแซงค่าเปลี่ยนเครื่องไปพอควรแล้ว  เอ...หรือว่ามันจะแซงราคารถใหม่ไปแล้วหว่า      แต่มันรู้สึกดีตรงที่มันยังเดิมๆคุ้นหน้าคุ้นตากันอยู่ครับ 

อ้าว...เผลอระบายไปซะแล้วเรา  ลืมตอบคำถามเลยเรา   ถูกต้องแล้วครับ

คือ เรื่องซ่อมได้หรือไม่  ผมว่าดูที่เสื้อเครื่องเป็นหลักว่า มันผุมากรึเปล่า บางจุดอาจโดนน้ำกัดจนบางก็ได้  รถเพื่อนผมเสื้อเครื่องน้ำพุ่งแล้วเจ้าของเก่าเอากาวอุดไว้  เพื่อนผมไม่คิดอะไร ก็ใช้ไปสักพักแล้วโอเวอร์ฮอลเสร็จ  เอารถอัด ตจว ไม่ถึงดวงดาว เสื้อขาด2ท่อน เป็นที่ทุลักทุเลและเสียกำลังใจพอควร    ส่วนที่มันดูสนิมๆนั้นทำความสะอาดมันก็วาววับสวยได้ครับ ข้างนอกล้างๆแล้วพ่นสีรุ้งยังได้เลย  ส่วนที่ผุในรูป 3กับ4 ก็แค่ฝาปิดตาน้ำธรรมดา ราคาไม่กี่บาท  ส่วนเรื่องเปลี่ยนเกียร์ด้วย  งานนี้ถ้าเอาความคุ้มค่าทางเงินมาคิด  ผมว่าบางทีหาเครื่องมือ2พร้อมเกียร์ด้วยจะได้ราคาถูกกว่านะ  เพราะถ้าเปลี่ยนจาก A มาเป็น M มันต้องหาของเพิ่มพอควร แต่ในเวบนี้ก็เห็นมีพ่อค้าราคาตามคารมคนซื้อ  ก็คงเซฟไปแยอะ  เมื่อก่อนยังไม่มีแบบนี้  เฉพาะเปลี่ยนเกียร์เพื่อนผมบานไป 2ต้นๆ  แล้วการโอเวอร์ฮอลเครื่องมันจุกจิกพอควร  เช่น ต้องไปไสฝา พอกแคม ถอดเป็นชิ้นๆ  ช่างบางคนไม่ชอบก็จะโกร่งราคาให้เราเปลี่ยนเครื่อง  เพราะปิดงานไว ถ้าไม่มีปัญหา1- 2วันก็ขับกลับบ้านได้แล้ว

ที่จริง ถ้าเป็นอู่เปอร์โยปกติ  จะสามารถประเมินสภาพและหาของ +-ออฟชั่นก็+-ราคาได้จบที่อู่เขาเลย

สรุปก็คือ โทรศัพท์ไปที่อู่ครับ  ถามราคาโอเวอร์ฮอล เปลี่ยนเกียร์ เปลี่ยนเครื่อง  ส่วนเรื่องการเคลื่อนย้ายให้อู่ที่รับทำเขาจัดการเถอะครับ ถ้าอู่เอารถมาลากเองก็ประหยัดหน่อย  แต่ถ้ายกก็จ่ายเพิ่มประมาณพันกว่าบาทครับ  อ้อ ถ้าเปลี่ยนเครื่องแล้วเราไม่เปลี่ยนนิสัยการขับก็คงไม่ต้องไปทำตรงอื่นเพิ่ม  แต่ถ้านิสัยการขับดุดันขึ้นก็จะมีค่าใช้จ่ายของเบรคและช่วงล่างเพิ่ม  และสุดท้าย ถ้าต้องการประหยัดสุดๆ  ผมคิดว่าหาเครื่อง GR ให้ได้  จะหาเอาตามอู่หรือตามเวบก็ได้  เพราะมีคนเปลี่ยนเครื่องแล้วอู่แทบจะตีราคา0บาทเลยครับ เจ้าเดิมเก็บไว้ก็รกบ้าน  เพื่อนผมยก SRI ลงอู่ตีให้2พัน เองตอนนี้เลยไปขายให้อีกอู่ได้มา6-7พัน
วันศุกร์ที่ 28 พฤศจิกายน 2008 เวลา 14:50:08
          ใจผมก็คิดเรื่องเปลี่ยนเครื่องมากกว่าจริงๆแหละครับเพราะที่คบมาทำมาหลายทีไม่นานก็มีเรื่องอีกไม่จบสักทีครั้งนี้มันถึงกับขยับตัวไม่ได้ ก็เลยตั้งใจไว้ว่าเอาหละเกลี่ยนเลยก็ได้  แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านเครื่องยนต์ก็เลยไม่รู้ว่าจะทำไงดี แล้วจริงว่าผมเองก็ไม่ได้ใช้รถมากในชีวิตประจำวัน จะใช้ก็แค่เสาร์อาทิตย์ ใช้วิ่งวนๆแถวจันทร์เกษมสุธิสารสนามบินน้ำ ถ้ามีกรณีพิเศษอาจจะออกต่างจังหวัดบ้างบางครั้ง ตั้งแต่น้ำมันแพงก็ขับไม่โหดอะไรแต่จะชอบซอกแซกบ้างตามจังหวะและโอกาส ผมเป็นประมาณนี้ ควรจะจัดการยังไงกับเจ้า 405 คันนี้ดี
1.ไม่มีอู่ที่รู้จักคุ้นเคยที่จะไม่โดนหัวแบะ
2.ผมดูเครื่องไม่เป็นไม่รู้ว่าจะเลือกมาลงยังไง
3.ผมไม่รู้ว่าจะไปหาเครื่องที่ไหน
4.ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าเครื่องอะไรถึงจะจบจะข้ามสายพันธ์ดีไหม
Re: หัวใจสลาย....ทำไงดีขอคำแนะนำด้วยยยยยย By: wat_2667
วันอังคารที่ 02 ธันวาคม 2008 เวลา 15:15:01
หาเครื่องเดิมลง ก็ไม่ต้องทำช่วงล่างเพิ่ม
หาเครื่อง SRI ลง ก็ดีกว่า(หัวฉีด) แต่ต้องทำช่วงล่างหน้าเพิ่ม (เครื่องหนักกว่ากัน)
หาเครื่อง D8 ลงอันนี้ดีแน่ แต่ ใช้งบเยอะ

สรุปตัวที่น่าเล่นสุดน่าจะเป็น SRI หาเครื่อง + กล่อง มาชนเกียร์เดิม น่าจะ 2 หมื่นต้นๆ
Re: หัวใจสลาย....ทำไงดีขอคำแนะนำด้วยยยยยย By: Poj_MN
วันพฤหัสบดีที่ 04 ธันวาคม 2008 เวลา 17:40:38
ผมเห็นด้วยกับคุณ Supreme และคุณ ครับ ว่าให้อู่เขารับไปจัดการทั้งหมดเลยก็น่าจะดีครับ เพราะเขาจะรับประกันให้ด้วยถ้าเกิดเราไปหาเครื่องเอง เกิดมีอะไรที่ใช้ไม่ได้อยู่ในเครื่อง ก็ซวยอีก ส่วนเรื่องอู่นี่ โทรถามเอาก็ได้ครับ ทั้งอู่เฮียย้ง รัตนาธิเบศร์ หรือ อู่อาดำริ ลาดพร้าว หรือ อู่Peugeot ประชาชื่น 39  แล้วชั่งน้ำหนักดู   โทรไปคุยได้ครับอู่เหล่านี้เขายินดีรับฟังอยู่แล้วครับ และผมก็เคยไปใช้บริการทั้ง 3 อู่นี้มาแล้วเหมือนกัน   

โชคดีครับ