Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  60X
Pages: 1
ช่วยคิดหน่อยครับ 605 turbo กินน้ำมันเครื่อง By: pebee
วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 09:58:06
ตอนนี้ผมใช้ 605 turbo อยู่ครับ

แต่มีปัญหากินน้ำมันเครื่อง แต่จอดในโรงรถไม่มีน้ำมันเครื่องหยด ยกขึ้นฮ้อยหาตำแหน่งน้ำมันรั่วแล้ว ไม่มีเยิ้มเปรอะที่ไหน ตอนวิ่งก็ไม่มีควันไหลที่เกิดจากน้ำมันเลี้ยงแกนturboรั่วเข้าท่ออากาศ เปิดคู่มือดูเค้าบอกว่าเจ้าเครื่อง xu10j2te(ก็เครื่องเทอร์โบเนี่ยแหละครับ) ทุก1,000กิโลจะกินน้ำมันเครื่อง1/2ลิตร ก็ตรงกับที่น้ำมันเครื่องมันหายไปจริงๆ

ผมเปิดคู่มือแ้ล้วก็คงจะเออออไปตามคู่มือ อ๋อมันเป็นเช่นนั้นเอง แต่ทีนี้ผมเคยใช้เจ้าเครื่องตัวนี้ในซีตรอง XM แต่น้ำมันเครื่องไม่เคยขาดเลยครับ

ถ้าไม่มีคู่มือบอกว่าทุก 1000 กิโลน้ำมันเครื่องจะหาย 1/2 ลิตร ผมก็คงจะยกเครื่องเปลี่ยนแหวนแล้วครับ 

อยากให้เพื่อนๆช่วยกันวิเคราะห์ให้หน่อยครับ ว่าอาการอย่างนี้เกิดจากอะไรได้มั่ง(เมื่อไม่กี่วันยังลองได้ 180 และยังเหลืออีกเยอะ แต่ถอนคันเร่งก่อน)

ช่วยๆกันวิเคราะห์หน่อยนะครับ ทุกอย่างดีหมดแต่ติดตรงนี้นิดเดียวครับ
Re: ช่วยคิดหน่อยครับ 605 turbo กินน้ำมันเครื่อง By: toppy
วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 14:57:58
Ford 2.5 turbo diesel ของผมก็กินครับ แต่น้อยกว่าของท่านนิดนึง
คงเป็นปกติอ่ะครับ ถ้าแกนเทอร์โบไม่คลอน ควันไม่ไหล หรือ ไม่เยิ้มออกฝาครอบวาวล์
ก็คงระเหยออกไปเอง
Re: ช่วยคิดหน่อยครับ 605 turbo กินน้ำมันเครื่อง By: oakey115
วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 15:14:04
ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์อะไรครับ

บางทีใช้เบอร์ดีมากเกินไป เวลาร้อนๆมันก็ระเหยออกไปได้นะครับ เป็นปกติอ่ะครับท่าน

บ้านเรายิ่งร้อนๆอยู่ บางทีความร้อนในอ่างน้ำมันเครื่องสูง ทำให้น้ำมันเครื่องระเหยเป็นไอออกไปเผาไหม้หมด เครื่องยนต์เจ้า605ยังสมบูรณ์อยู่ จึงไม่ทิ้งรอยอะไรไว้ให้ก็เป็นไปได้ครับ

โชคดี
Re: ช่วยคิดหน่อยครับ 605 turbo กินน้ำมันเครื่อง By: Kong@Peugeot
วันศุกร์ที่ 19 ธันวาคม 2008 เวลา 15:27:50
ขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ว่าตอนนี้ใช้น้ำมันเครื่อง
1. ยีห้ออะไร
2. เกรดอะไร
Re: ช่วยคิดหน่อยครับ 605 turbo กินน้ำมันเครื่อง By: pebee
วันเสาร์ที่ 20 ธันวาคม 2008 เวลา 09:46:50
เมื่อเช้าดูใบที่ศูนย์มาเค้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็นเกรด 10w-40 ครับ ยี่ห้อ คลาสตอล แม็คนาเทคครับ
Re: ช่วยคิดหน่อยครับ 605 turbo กินน้ำมันเครื่อง By: maxkrub
วันเสาร์ที่ 20 ธันวาคม 2008 เวลา 15:05:35
น่าจะ... ออกมาทางท่อหายใจ ที่ต่อเข้าปากดูดเทอร์โบ แล้วเทอร์โบ มันมีแรงดูดแรงกว่าเครื่องแบบธรรมดาอยู่แล้ว  มันเลยน่าจะหายไปตรงนี้ครับ  แต่ไม่น่าเยอะมาก อาการแบบนี้ ควันขาว มันไม่ค่อยเห็น  หรือแทบไม่มีเลย ( เพราะบางจังหวะ เราขับรถ มันไม่ได้ออกตอนที่เรามองกระจกหลังครับ )   

เคยลองดูของเครื่อง SRI สภาพ 340,000 กม. ไม่เคยฟิต ไม่เคยซ่อมเครื่อง  ก็มีคราบน้ำมันในท่อนี้  แต่มันไม่เยอะครับ  เพราะเครื่องมันไม่ได้ดูดแรงมากแบบมีเทอร์โบ   

ลองไปดูที่ปลายท่อไอเสียด้วยครับ ว่า เขม่าจับหนามากหรือเปล่า

แต่ ก็ อย่าเพ่งเล็งไปที่ตัวเทอร์โบอย่างเดียว  บางทีอาจจะปะเก็นฝา ( บางที นมค.ที่หายไป อาจจะผสมกะน้ำในหม้อน้ำ )   ยางโอริงฝาครอบวาล์ว ยางตีนวาล์ว  ก็เป็นได้ครับ

Re: ช่วยคิดหน่อยครับ 605 turbo กินน้ำมันเครื่อง By: Kong@Peugeot
วันเสาร์ที่ 20 ธันวาคม 2008 เวลา 15:44:58
อ้างจาก: pebee ที่ วันเสาร์ที่ 20 ธันวาคม  2008 เวลา 09:46:50
เมื่อเช้าดูใบที่ศูนย์มาเค้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็นเกรด 10w-40 ครับ ยี่ห้อ คลาสตอล แม็คนาเทคครับ

ขับรถเร็วไหมครับ ถ้าขับเร็วซัดบ่อยผมว่าไม่แปลก เพราะเครื่องเทอร์โบ ควรใช้น้ำมันเครื่องที่มีจุดเดือดสูงและ มีความหนือสูงครับ
Re: ช่วยคิดหน่อยครับ 605 turbo กินน้ำมันเครื่อง By: pebee
วันจันทร์ที่ 05 มกราคม 2009 เวลา 21:06:34
วันนี้ได้เริ่มยกเครื่องแล้วครับ เืนื่องจากเห็นมีควันขาวตอนสตาร์ทเครื่องแป๊ปนึง
แสดงว่าซีลก้านวาล์วหมดอายุแล้ว ไหนๆก็ต้องเปิดฝาสูบ เลยตัดสินใจเปลี่ยนแหวน ตั้งวาล์วใหม่ เปลี่ยนชาร์ฟ
เช็คเทอร์โบ ยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ ยางหุ้มเพลาใหม่ทั้งหมด เก็บสายไฟ ก็ถ่ายรูปไปด้วยในตัว ทำเองที่บ้านนะครับ
ทำเสร็จยังไงแล้วจะมาโพสรูป พร้อมราคาอะไหล่ในภายหลังครับ