Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  20X
Pages: 1
แอร์ติดเอง ไฟฮีทกับสต๊อปขึ้น By: popper
วันพฤหัสบดีที่ 05 มีนาคม 2009 เวลา 09:59:28
 โอยยยยย
  เรียนถามผู้รู้ครับ ครั้งแรกขับรถมาดี ไฟฮีทกับสต๊อปขึ้นพร้อมกันเลย(เปิดแอร์อยู่) เลยไปจอดรอในปั้มซักพักคิดว่าน้ำในหม้อแห้ง แต่พอตรวจดูก็ไม่แห้ง พักไป 20 นาที อาการหาย เลยปิดแอร์ขับ แล้วจู่ๆเหมือนผีหลอกไฟแดงขึ้นอีกแอร์ติดเอง พระเจ้าเกิดอะไรขึ้น
รีบกลับบ้านด่วน แอร์ไม่ตัดด้วยครับ
  วันรุ่งขึ้นขับไปทำงาน ขับมาได้ซัก 15 นาที (ไม่ได้เปิดแอร์) ไฟติดอีกแล้ว แอร์ด้วย ติดแล้วไม่มีตัด แต่พอขับไปซักพักใหญ่ไฟก็ดับไปเอง แต่แอร์ยังติดอยู่ อีกพักนึงไฟก็ติดอีก ใครทราบวิธีแก้ไข หรือเคยเจอ แนะนำด้วยครับ
                                                       :ยินดี อุอุอุ:
Re: แอร์ติดเอง ไฟฮีทกับสต๊อปขึ้น By: mars
วันพฤหัสบดีที่ 05 มีนาคม 2009 เวลา 11:33:47
 :เหงื่อแตก:

ไม่เคยเจอกรณีนี้ค่ะ รอผู้รู้มาตอบมั่ง
Re: แอร์ติดเอง ไฟฮีทกับสต๊อปขึ้น By: yut205
วันพฤหัสบดีที่ 05 มีนาคม 2009 เวลา 18:03:45
สวัสดีครับ...ผมเป็นสมาชิกใหม่ และพึ่งได้รถเปอร์โย 205 GR มาใหม่ แต่ผมมีปัญหาที่ล๊อคเข็มขัดนิรภัยด้านคนขับ (บางครั้งล๊อคได้ แต่บางครั้งก็ล๊อคไม่ได้) จึงขอคำแนะนำวิธีการแก้ไขปัญหา หรือหาซื้อใหม่ได้ที่ไหนบ้างครับ..กรุณาช่วยหน่อยครับ
Re: แอร์ติดเอง ไฟฮีทกับสต๊อปขึ้น By: singklonglord
วันพฤหัสบดีที่ 05 มีนาคม 2009 เวลา 23:44:20
ถ้าเป็นผมต้องตอบว่าผีหลอกครับ 

แต่ถ้าช่างตอบ ต้องบอกว่าต้องตรวจสอบระบบไฟ อาจมีช๊อต 

หาช่างตรวจดูเถอะครับ อันตราย
Re: แอร์ติดเอง ไฟฮีทกับสต๊อปขึ้น By: 306cc
วันศุกร์ที่ 06 มีนาคม 2009 เวลา 10:10:13
แล้วเข็มความร้อนมันขึ้นเท่าไหร่ล่ะครับ ตอนไฟ stop ขึ้นนะ
Re: แอร์ติดเอง ไฟฮีทกับสต๊อปขึ้น By: CHET
วันศุกร์ที่ 06 มีนาคม 2009 เวลา 19:25:50
205ไม่มีเข็มวัดความร้อนครับ
ถ้าไฟความร้อนขึ้นมีอย่างเดียวครับคือความร้อนในเครื่องสูงเกินไปส่วนสาเหตุมีตามนี้ครับ
1วาว์ลน้ำไม่เปิดสังเกตุได้จากเเวลาติดเครื่องไปสัก15นาทีวาลน้ำก็จะเปิดเราก็จับดูที่ท่อน้ำบนที่ต่อจากเสื้อวาว์ลน้ำเข้าที่ด้านบนหม้อน้ำทางขวามือจะต้องร้อนพอสมควรแล้วถ้าไม่ก็เสีย
2หรือถ้าเปิดแต่หม้อน้ำตันก็จับดูที่หม้อน้ำที่แผงด้านในจะต้องร้อนทั้งใบถ้าร้อนเป็นที่ๆก็ตัน
3เกิดมีอากาศอั้นอยู่ที่เครื่องเราจะดูที่หม้อน้ำไม่ได้เลยเพราะน้ำมันจะไม่สามารถไหลเข้าไปในเครื่องได้แก้โดยการไล่อากาศที่น๊อตหกเหลี่ยมด้านบนวาว์ลน้ำข้างๆคอยล์จุดระเบิดที่สายหัวเทียนเสียบอยู่วิธีไล่คือเปิดน๊อตออกแล้วเติมน้ำโดยเปิดฝาหม้อน้ำเติมจนน้ำไหลล้นออกรูน็อตจนไม่มีอากาศแล้วก็ปิด
4พัดลมไม่ทำงานอาจมาจากตัวพัดลมเองที่เสียแล้วก็รีเลย์ไหม้หรือsensorความร้อนเสีย

อีกอย่างที่หลายคนยังไม่เข้าใจเวลาความร้อนขึ้นมักชอบปิดแอร์ในกรณีที่เซนเซอร์ตวามร้อนเสียพัดลมจะไม่ทำงานเลยถ้าเราปิดแอร์
ลองดูน่ะครับ