Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
สอบถามเรื่อง เครื่องตัวนี้หน่อยครับ By: thinking
วันพฤหัสบดีที่ 23 เมษายน 2009 เวลา 00:41:51
ผมได้ 405 GR มาใช้นานแล้วครับ แต่เพิ่งมาเห็นเครื่อง ของผม กับของ รถคันอื่นในรุ่นเดียวกัน มันไม่เห็นเหมือนกันเลย เลยอยากถามว่า เ
ครื่องตัวนี้มันเครื่องรุ่นไหนครับ
แล้วผมจะต้องดูแลรักษาอะไรเป็นพิเศษบ้าง
เครื่องมันอืดมากเลยอ่ะครับ เวลาขับทางไกล จังหวะแซงนี่ ลุ้นมากครับ มีวิธีแก้ไหมครับ หรือมันเป็นแบบนี้เอง

ขอบคุณครับ 
Re: สอบถามเรื่อง เครื่องตัวนี้หน่อยครับ By: roj
วันพฤหัสบดีที่ 23 เมษายน 2009 เวลา 09:55:57
อยากรู้เหมือนกันครับ  วอนผู้ตอบด้วยครับ....

Re: สอบถามเรื่อง เครื่องตัวนี้หน่อยครับ By: maxkrub
วันพฤหัสบดีที่ 23 เมษายน 2009 เวลา 12:53:43
ตามประสาช่าง หรือคนทั่วไปเค้าเรียกว่า เครื่อง กล้วยหอม คอกล้วย หรืออะไรที่มีคำว่ากล้วย ครับ

เป็น 1900 เท่าๆกับ GR แต่ เป็นเครื่องหัวฉีด L-Jetronics ( ใช้แอร์โฟลว นั่นหละ ) ครับ กำลังเครื่องคร่าวๆ น่าจะอยู่ที่ 122 แรงม้าได้ครับ ( แล้วแต่ code เครื่องนะครับ )  เคยคุยกะพี่คนนึงที่ขับ GR ใส่เครื่องตัวนี้ ก่อนจะใส่ D8 พี่แก ก็ว่าวิ่ง ok เลยนะครับ

รายละเอียดเชิงลึก รอให้พี่ๆมาให้ข้อมูลละกันครับ

ที่มาของมัน น่าจะมากะ 205GTI  หรือหัวรถที่มาจากนอกครับ   
Re: สอบถามเรื่อง เครื่องตัวนี้หน่อยครับ By: ekachai v
วันศุกร์ที่ 24 เมษายน 2009 เวลา 20:48:08
ถ้ามันอีดก็น่าจะเกี่ยวกับแอร์โฟรวมันอาจจะเสีย หรือเครื่องอาจจะหลวม หรือวาล์วอาจจะยันถ้าไม่เคยตั้งวาล์วเลยในระยะ 50000 กม.
Re: สอบถามเรื่อง เครื่องตัวนี้หน่อยครับ By: G.nut
วันอาทิตย์ที่ 26 เมษายน 2009 เวลา 16:58:50
ยืนยันตามคุณ MaxZ เคยใช้อยู่ครับ ต้นไม่น่าเกลียด ด้อยกว่า sri เพราะแรงบิดน้อยกว่า มาที่รอบสูงกว่านิดนึง
ดูแลเหมือนเครื่องตัวอื่น เพิ่มแค่ทำความสะอาดแอร์โฟร์ มอเตอร์เดินเบาไม่ต้องล้างเพราะไม่มี อิอิ
ดูท่อระหว่าง air flow กับ ลิ้นปีกผีเสื้อ อย่าให้รั่วครับ เดี๋ยวอากาศจะเพี้ยน
ท่อดักอากาศเย็นเห็นไม่มี หามาใส่ครับ จะขับได้ลื่นขึ้นเลยแหละ

Re: สอบถามเรื่อง เครื่องตัวนี้หน่อยครับ By: thinking
วันพุธที่ 29 เมษายน 2009 เวลา 21:14:30
ขอบคุณมากครับ ที่ให้คำตอบ มาตอบช้าหน่อยครับเพิ่งกลับจากสตูล ผมไม่มีความรู้เรื่องเปอร์โยเลย ไม่เหมือนรถยี่ปุ่น ได้รถคันนี้มาใช้ได้ 7 เดือนกว่า ก็บำรุ่งรักษาตามปกติครับ ถ่ายนำมันเครื่องกับเปลี่ยนหัวเทียนไปก็เท่านั้นเอง ล่าสุดขับไปเชียงใหม่ แอร์ไม่เย็นไปดื้อๆเลย จอดถามร้านแอร์ข้างทางแถว อุตรดิตถ์ ช่างบอกหน้าคลัช แอร์เสีย เซงเลยครับ ขับออกมาได้จากร้านแอร์สักพัก รถเครื่องสะดุดอีก ยาวจนถึงเชียงใหม่เลย ผมว่าน่าจะเกิดจากช่างแอร์เอาน้ำไปราดให้เครื่องเย็น ก่อนจะเชคแอร์ให้ผม
ตอนนี้ขอถามใหม่อีกรอบนะครับ
- ผมควรซ๋อมหน้าคลัชแอร์ หรือยก คอมแอร์ใหม่เลยดี
- เห็นคุณ ekachai v บอกว่าต้องตั้งวาวล์ ผมเอาเข้าไปถ่ายน้ำมันเครื่องล่าสุดช่างมันดันบอกว่ารุ่นนี้ตั้งวาว์ อัติโนมัติ ผมก็ว่าไม่น่าใช่ ผมควรจะเข้าศูนย์จะดีกว่าใช่ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Re: สอบถามเรื่อง เครื่องตัวนี้หน่อยครับ By: G.nut
วันพุธที่ 29 เมษายน 2009 เวลา 23:12:35
เรื่องแอร์ไม่รู้ครับ อิอิ ผมอาศัยช่างที่อู่แนะนำไปร้านอีกที
รุ่นนี้ตั้งวาล์ว แบบแผ่นชิมครับ
เรื่อง วาล์วยันต้องฟังเสียงเอาครับ ถ้ายันจะดังแต๊กๆ ตอนเร่งจะดังเป็นพิเศษ การฟังเสียงคงต้องใช้ความชำนานแหละครับ

ว่าแต่อยู่แถวไหนครับ เพื่อนสมาชิกจะได้แนะนำถูก
หรือลองดู >>> http://www.vlovepeugeot.com/servicebkk.html
รถอืด นี่ต้องลองให้ช่างที่ชำนาญรถเปอโยต์ลองไล่ดูครับ อ้อถ้า อาการอืดเกิดหลังตั้งสายพาน ก็ลองเช็คมาร์กสายพานดูว่าตรงรึเปล่านะครับ
 :correct:ลองดูอู่นอกก่อนไหมครับ
Re: สอบถามเรื่อง เครื่องตัวนี้หน่อยครับ By: mengkoo
วันพุธที่ 29 เมษายน 2009 เวลา 23:56:56
อยู่แถวไหนจะได้แนะนำอู่ให้ครับ

Re: สอบถามเรื่อง เครื่องตัวนี้หน่อยครับ By: komn
วันพฤหัสบดีที่ 30 เมษายน 2009 เวลา 07:33:01
เคยใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน
ใช้แก้สหรือน้ำมันครับ ถ้าเป็นเก้สถ้าจูนให้กินน้อยไปจะอืดมาก

ลองตั้งไฟให้แก่ขึ้นจะช่วยได้พอสมควร
Re: สอบถามเรื่อง เครื่องตัวนี้หน่อยครับ By: santirat
วันพฤหัสบดีที่ 30 เมษายน 2009 เวลา 10:54:07
ผมก็ใช้405grครับ แต่หน้าตาของเครื่องยนต์ก็ไม่เหมือนกับพี่