Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
รถสั่น By: komn
วันอังคารที่ 19 พฤษภาคม 2009 เวลา 13:33:39
ขออนุญาติสอบถามนะครับ

405 SRI ถ้าขับคนเดียวจะสั่นไปทั้งคัน โดยเฉพาะพวงมาลัยสั่นแนวซ้ายขวา(เหมือนจะหมุนซ้าย-ขวา) ที่ความเร็ว 130 ขึ้นไป สั่นจนไม่กล้าเหยียบต่อ
กลัวจะแยกชิ้น แต่ความเร็วต่ำกว่านั้นนิ่งสนิท

แต่ถ้านั่ง 4 คนจะเริ่มสั่นตั้งแต่ 80-90 โดยเฉพาะตอนเหยียบคันเร่งส่ง แต่สั่นไม่มาก แต่ตอนความเร็ว 100-110 กลับนิ่งอีก

ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ ว่ามันน่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรครับ เพิ่งไปถ่วงล้อมาเมื่ออาทิตย์ก่อนก็ไม่หาย
กำลังสงสัยว่าจะเป็นลูกปืนเพลา มันจะเกิดอาการอย่างที่บอกหรือเปล่าครับ หรือว่าจะเป็นเพลาขับ(ภาวนาอย่าให้เป็น)

แล้วค่าใช้จ่ายในการซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ และต้องบอกช่างให้เช็คอะไรบ้าง

ขอบคุณครับ
Re: รถสั่น By: wut405
วันอังคารที่ 19 พฤษภาคม 2009 เวลา 13:55:22
ถ้าสั่นที่ พวงมาลัย ลองไปเช็คศูนย์ล้อ แต่ถ้สั่นทั้งคัน ไปเช็คที่ ลูกปืนเพลาหน้า เพราะผมเคยโดนเปลี่ยนยางหุ้มเพลา แล้วช่างใส่ลูกปืนให้ไม่ครบ สั่นเป็นเจ้าเข้าเลยครับ
Re: รถสั่น By: komn
วันอังคารที่ 19 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:41:18
พอทราบราคาลูกปืนเพลา+ค่าแรงมั้ยครับว่าประมาณเท่าไหร่ ตะหงิดๆใจว่าน่าจะเป็นตัวนี้
จะได้เตรียมงบถูก
ขอบคุณครับ
Re: รถสั่น By: jibmahidol
วันอังคารที่ 19 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:53:58
ผมสั่นเหมือนกันพบว่าลูกปืนที่เป็นแบบไส้ดินสอในยอยตรงเพลาด้านขวาหลุดออกมาหมด วิธีซ่อมคือไปซื้อเพลาเก่าแล้วแกะลูกปืนที่ว่าและแหวนล็อกมาใส่แทน ราคา เพลาเก่าประมาณ800 บาท แต่หา405ยากใช้305แทนแต่ตลับจะใช้กันไม่ได้
Re: รถสั่น By: komn
วันอังคารที่ 19 พฤษภาคม 2009 เวลา 18:04:16
อ้างจาก: jibmahidol ที่ วันอังคารที่ 19 พฤษภาคม  2009 เวลา 16:53:58
ผมสั่นเหมือนกันพบว่าลูกปืนที่เป็นแบบไส้ดินสอในยอยตรงเพลาด้านขวาหลุดออกมาหมด วิธีซ่อมคือไปซื้อเพลาเก่าแล้วแกะลูกปืนที่ว่าและแหวนล็อกมาใส่แทน ราคา เพลาเก่าประมาณ800 บาท แต่หา405ยากใช้305แทนแต่ตลับจะใช้กันไม่ได้

แล้วเฉพาะลูกปืนกับตัวล็อค ของใหม่มีขายมั้ยครับ ราคาเท่าไหร่
ท่านใดทราบ ช่วยแจ้งด้วยครับผม
ขอบคุณครับ
Re: รถสั่น By: theera
วันพุธที่ 20 พฤษภาคม 2009 เวลา 15:45:53
เพลาส่วนใหญ่ไม่มีชุดซ่อมต้องเปลี่ยนทั้งหัวกรณีเป็นหัวที่ติดล้อ  โดยมีทั้งของใหม่และมือสอง  แต่ถ้าเป็นหัวเพลาตัวใน ไม่มีชุดลูกปืนขาย เปลี่ยนอย่างเดียวมีทั้งของใหม่และมือสอง แต่ต้องซื้อยกทั้งเส้น