Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 1
อยากทราบว่าถ้าจะปรับค่าเกจวัดแก๊สให้ตรงกับแก๊สในถังต้องตั้งค่าอย่างไร By: badminton
วันศุกร์ที่ 05 มิถุนายน 2009 เวลา 18:28:14
รถผมใช้405GRI ติดแก๊ส หัวฉีดAC ครับ 
Re: อยากทราบว่าถ้าจะปรับค่าเกจวัดแก๊สให้ตรงกับแก๊สในถังต้องตั้งค่าอย่างไร By: zebre
วันอาทิตย์ที่ 07 มิถุนายน 2009 เวลา 00:07:45
ปกติที่เกจ์วัดระดับแก๊สที่เป็น LED จะมีตัวปรับซ่อนอยู่(ด้านหลังเป็นส่วนมาก)
เป็นแบบตัวต้านทานที่ปรับค่าได้
ถ้าใช้ไขควงหมุนจะเห็นว่าดวงไฟจะติดเพิ่มขึ้นหรือลดลง

ให้ใช้แก๊สเหลือครึ่งถัง(ดูที่เกจ์บนถัง)
แล้วมาปรับเกจ์วัดแก๊สให้ไฟติดครึ่งแถว

แล้วคุณใช้เกจ์แบบไหนละครับ
Re: อยากทราบว่าถ้าจะปรับค่าเกจวัดแก๊สให้ตรงกับแก๊สในถังต้องตั้งค่าอย่างไร By: badminton
วันศุกร์ที่ 12 มิถุนายน 2009 เวลา 00:23:49
อ้างจาก: zebre ที่ วันอาทิตย์ที่ 07 มิถุนายน  2009 เวลา 00:07:45
ปกติที่เกจ์วัดระดับแก๊สที่เป็น LED จะมีตัวปรับซ่อนอยู่(ด้านหลังเป็นส่วนมาก)
เป็นแบบตัวต้านทานที่ปรับค่าได้
ถ้าใช้ไขควงหมุนจะเห็นว่าดวงไฟจะติดเพิ่มขึ้นหรือลดลง

ให้ใช้แก๊สเหลือครึ่งถัง(ดูที่เกจ์บนถัง)
แล้วมาปรับเกจ์วัดแก๊สให้ไฟติดครึ่งแถว

แล้วคุณใช้เกจ์แบบไหนละครับ

110 โอม หรือปล่าวไม่แน่ใครับ
Re: อยากทราบว่าถ้าจะปรับค่าเกจวัดแก๊สให้ตรงกับแก๊สในถังต้องตั้งค่าอย่างไร By: phenic
วันเสาร์ที่ 20 มิถุนายน 2009 เวลา 07:22:53
ของ AC จะปรับในโปรแกรมจูนครับ วันไหนว่างนัดหมายล่วงหน้า
และแวะเข้าหาผมได้ เดี๋ยวปรับให้ ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ

http://www.unique-racingcars.com/index.php

ปรับแบบไขควงหมุน จะเป็นของระบบดูดครับ
Re: อยากทราบว่าถ้าจะปรับค่าเกจวัดแก๊สให้ตรงกับแก๊สในถังต้องตั้งค่าอย่างไร By: _takechi
วันเสาร์ที่ 20 มิถุนายน 2009 เวลา 07:47:36
ของผมแบบดูด ใช้ไขควงปรับตรงไหนครับ
Re: อยากทราบว่าถ้าจะปรับค่าเกจวัดแก๊สให้ตรงกับแก๊สในถังต้องตั้งค่าอย่างไร By: phenic
วันเสาร์ที่ 20 มิถุนายน 2009 เวลา 21:11:56
อ้างจาก: God_takechi ที่ วันเสาร์ที่ 20 มิถุนายน  2009 เวลา 07:47:36
ของผมแบบดูด ใช้ไขควงปรับตรงไหนครับ

ระบบดูด ใช้สวิตซ์บอกระดับแก๊สแบบไหนครับ มีหลายยี่ห้อมากมาย บ้างก็ใช้ไขควงปรับ บ้างก็เป็นจัมเปอร์
บ้างก็ปรับไม่ได้ ต้องเลือกซื้อให้ตรงกับเกจที่ถังเลย เป็นต้นครับ

ถ้าจะให้ง่ายซื้อแบบที่ ตรงกับ เกจที่ถังเลย ไม่ต้องมานั่งปรับกันครับผม
Re: อยากทราบว่าถ้าจะปรับค่าเกจวัดแก๊สให้ตรงกับแก๊สในถังต้องตั้งค่าอย่างไร By: _takechi
วันเสาร์ที่ 20 มิถุนายน 2009 เวลา 21:22:16
อ้างจาก: phenic ที่ วันเสาร์ที่ 20 มิถุนายน  2009 เวลา 21:11:56

ระบบดูด ใช้สวิตซ์บอกระดับแก๊สแบบไหนครับ มีหลายยี่ห้อมากมาย บ้างก็ใช้ไขควงปรับ บ้างก็เป็นจัมเปอร์
บ้างก็ปรับไม่ได้ ต้องเลือกซื้อให้ตรงกับเกจที่ถังเลย เป็นต้นครับ

ถ้าจะให้ง่ายซื้อแบบที่ ตรงกับ เกจที่ถังเลย ไม่ต้องมานั่งปรับกันครับผม

เกย์ที่ถังมันขึ้นลงแบบลูกลอยไม่ใช่หรือครับ ไม่น่าจะใช้ได้ ซึ่งจริงๆผมอยากได้แบบที่คุณตอบ ปัจจุบันใช้แบบไฟหลอด 10 ดวง เซ็งกับมันมาก วิ่งๆไปพักเดียวไฟเริ่มทยอยดับ จะเอาให้ชัวร์ต้องไปเปิดฝาครอบวาล์วที่ถังดู เซ็งห่านเลยครับ
วันอาทิตย์ที่ 21 มิถุนายน 2009 เวลา 22:03:01
อ้างจาก: God_takechi ที่ วันเสาร์ที่ 20 มิถุนายน  2009 เวลา 21:22:16

เกย์ที่ถังมันขึ้นลงแบบลูกลอยไม่ใช่หรือครับ ไม่น่าจะใช้ได้ ซึ่งจริงๆผมอยากได้แบบที่คุณตอบ ปัจจุบันใช้แบบไฟหลอด 10 ดวง เซ็งกับมันมาก วิ่งๆไปพักเดียวไฟเริ่มทยอยดับ จะเอาให้ชัวร์ต้องไปเปิดฝาครอบวาล์วที่ถังดู เซ็งห่านเลยครับ

เกจถังแก๊ส LPG เป็นลูกลอยทั้งนั้นครับ โดยกลไกลูกลอยจะไปเลื่อนเข็มเกจที่ถัง ซึ่งมีวงจร ส่งค่าไปที่เกจหน้ารถครับ

จริงๆแล้ว ผมก็ไม่ค่อยได้สนใจเกจหรอกนะครับ เพราะผมจับ กิโลเมตรเอา มันแม่นกว่าเยอะเลยครับ
จะได้รู้ความผิดปกติไปในตัวด้วยครับอิอิ