Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  60X
Pages: 1
เกี่ยวกับปั๊มพาวเว่อร์ By: mr.mountian
วันจันทร์ที่ 12 กรกฎาคม 2010 เวลา 15:43:23
605 เวลาหักพวงมาลัยเลี้ยว จะมีเสียงครวญครางจากห้องเครื่อง คงเป็นปั๊มพาวเว่อร์แน่ ๆ ชักเริ่มจะได้ยินชัดเจนมากขึ้นทุกวัน จะมีปัญหาอะไรไหมครับ ..... ได้ยินเสียงแล้วกลัวมันหลุด หรือค้าง 555 แต่พอเครื่องร้อนแล้ว เหมือนจะเสียงดังลดลงนะครับ ฝากท่านผู้รู้ช่วยวิเคราะห์อาการหน่อยครับ
Re: เกี่ยวกับปั๊มพาวเว่อร์ By: vichet
วันจันทร์ที่ 12 กรกฎาคม 2010 เวลา 19:44:27
ขอถามพวงด้วยนะครับ ปั๊มพาวเวอร์ของเครื่องติดรถ 605 16V กับเครื่อง D8 ตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ
เห็นช่างบางคนว่าเป็นคนละตัวกัน
Re: เกี่ยวกับปั๊มพาวเว่อร์ By: banphot
วันจันทร์ที่ 12 กรกฎาคม 2010 เวลา 20:26:22
นั่นดิรูปทรงเหมือนกัน อย่างอื่นเหมือนกันหรือเปล่า นิ
Re: เกี่ยวกับปั๊มพาวเว่อร์ By: ekachai v
วันจันทร์ที่ 12 กรกฎาคม 2010 เวลา 20:58:07
ตัวเดียวกันครับ ใส่ด้วยกันได้
Re: เกี่ยวกับปั๊มพาวเว่อร์ By: banphot
วันจันทร์ที่ 12 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:05:43
สรุปว่าเสียงครางเวลาหักพวงมาลัย นะ เป็นอาการอะไร ที่น่าจะเป็นมากที่สุดครับ ใครมีประสบการณื ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ หรือเพราะน้ำมันเก่าไปหรือเปล่า
Re: เกี่ยวกับปั๊มพาวเว่อร์ By: skawin
วันอังคารที่ 13 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:51:11
น้ำมันเพาเวอร์ ขาด มั่งครับ ลองเปิดดู ปกติมันจะเกือบเต็มกระปุกนะครับ

ของผมมันรั่วหยด ๆ ที่โช๊คแร็ค (กระบอกแรงดัน) พอน้ำมันลงลดมากหน่อย ก็จะมีเสียงครางเวลาหักพวงมาลัย
ยังไม่มีเวลาเอาไปซ่อมที่อู่อาดำริห์ เลย ค่าซ่อมก็ไม่แพงไม่เกินพัน
Re: เกี่ยวกับปั๊มพาวเว่อร์ By: mr.mountian
วันพุธที่ 14 กรกฎาคม 2010 เวลา 08:36:04
อ้างจาก: skawin ที่ วันอังคารที่ 13 กรกฎาคม  2010 เวลา 22:51:11
น้ำมันเพาเวอร์ ขาด มั่งครับ ลองเปิดดู ปกติมันจะเกือบเต็มกระปุกนะครับ

ของผมมันรั่วหยด ๆ ที่โช๊คแร็ค (กระบอกแรงดัน) พอน้ำมันลงลดมากหน่อย ก็จะมีเสียงครางเวลาหักพวงมาลัย
ยังไม่มีเวลาเอาไปซ่อมที่อู่อาดำริห์ เลย ค่าซ่อมก็ไม่แพงไม่เกินพัน

ขอบคุณครับ แต่เปิดดูแล้วก็เห็นยังมีอยู่นะ เดี๋ยวจะลองเพิ่มดู หรือไม่ก็เปลี่ยนไปเลย เนอะ แต่ตอนนี้อาการหนักกว่าคือ พัดลมจังหวะสองทำงานมั่งไม่ทำมั่ง เงอ ๆ ขับสักครึ่งชั่วโมงความร้อนขึ้นไป 100 แหละ หุ หุ
Re: เกี่ยวกับปั๊มพาวเว่อร์ By: madmax
วันพุธที่ 14 กรกฎาคม 2010 เวลา 10:05:37
ถามด้วยคน ของผมสายเพิ่งแตกไปย้ำมาใหม่   หลังจากนั้นดังครืดๆตอนเครื่องร้อนง่ะ  น้ำมันก็ไม่ขาด ไม่เก่า
Re: เกี่ยวกับปั๊มพาวเว่อร์ By: theera
วันพุธที่ 14 กรกฎาคม 2010 เวลา 11:48:35
เสียงดังเพราะน้ำมันขาด  เวลาเติมน้ำมันควรไล่ลมโดยการเลี้ยวซ้ายสุด-ขาวสุดสัก 2 -3 ครั้ง หรือมีอีกประเภทหนึ่ง ก็ปั๊มอาจจะเริ่มไปหรือลูกปืนไม่ดี ทำให้มีเสียงดัง  แต่ถ้าขับทางตรงไม่ดัง แต่เลี้ยวดังนิด ๆ ก็ถือว่าปกติ
Re: เกี่ยวกับปั๊มพาวเว่อร์ By: bazelus
วันเสาร์ที่ 17 กรกฎาคม 2010 เวลา 02:58:35
อ้างจาก: mr.mountian ที่ วันพุธที่ 14 กรกฎาคม  2010 เวลา 08:36:04

ขอบคุณครับ แต่เปิดดูแล้วก็เห็นยังมีอยู่นะ เดี๋ยวจะลองเพิ่มดู หรือไม่ก็เปลี่ยนไปเลย เนอะ แต่ตอนนี้อาการหนักกว่าคือ พัดลมจังหวะสองทำงานมั่งไม่ทำมั่ง เงอ ๆ ขับสักครึ่งชั่วโมงความร้อนขึ้นไป 100 แหละ หุ หุ

เช็ครีเลย์ หน้าเครื่องก่อนเลยครับ....เป็นไปได้ เปลี่ยนใหม่ทั้งหมดเลยครับ ใช้กันยาวๆ
ถ้าให้ดีอีกหน่อย ล้างหม้อน้ำกับฉีดๆน้ำล้างแผงคอยด์ร้อนด้วยซะเลยครับ
Re: เกี่ยวกับปั๊มพาวเว่อร์ By: skawin
วันอาทิตย์ที่ 18 กรกฎาคม 2010 เวลา 18:32:39
ระบบเพาเวอร์ ของเปอโยต์ มันก็แบบง่าย ๆ ไม่ซับซ้อน นะ
เดินเครื่องแล้ว เปิดฝากระปุกน้ำเพาเวอร์ ดูการไหลเวียน มันแรงดีรึป่าว ไม่แน่ท่อไหลกลับอาจจะตีบ
ไม่งั๊นก็ตัว ปั๊มแล้วล่ะ

เรื่องพัดลมหน้าเครื่อง ผมรื้อสายไฟทำเป็นจังหวะเดียว full speed นานพอควรแล้ว มันก็ดี ไม่มีปัญหาอีกเลย
เว้นแต่เสียงดังหน่อยเท่านั้น
วันอาทิตย์ที่ 18 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:13:58
อ้างจาก: skawin ที่ วันอาทิตย์ที่ 18 กรกฎาคม  2010 เวลา 18:32:39
ระบบเพาเวอร์ ของเปอโยต์ มันก็แบบง่าย ๆ ไม่ซับซ้อน นะ
เดินเครื่องแล้ว เปิดฝากระปุกน้ำเพาเวอร์ ดูการไหลเวียน มันแรงดีรึป่าว ไม่แน่ท่อไหลกลับอาจจะตีบ
ไม่งั๊นก็ตัว ปั๊มแล้วล่ะ

เรื่องพัดลมหน้าเครื่อง ผมรื้อสายไฟทำเป็นจังหวะเดียว full speed นานพอควรแล้ว มันก็ดี ไม่มีปัญหาอีกเลย
เว้นแต่เสียงดังหน่อยเท่านั้น

ระบบพาวเว่อร์ ดังมั่งไม่ดังมั่ง ยังอยู่เหมือนเดิม เพิ่งไปให้ช่างจัดการเรื่องความร้อนมา สรุปไม่ได้หาสาเหตุใด ๆ ฝังเทอร์โมฯเพิ่มอีกตัวให้ทำงานที่อุณหภูมิน้ำ 85 องศา มันก็ดีอยู่นะ ไม่ต้องพะวงกับเข็มความร้อน แต่ยังไม่เคลียร์ปัญหาว่ามันเกิดจากอะไร เพราะเราเรื่องมาก หรือเพราะช่างมักง่าย เอาเป็นว่าช่างมันเนอะ ทำไปแล้ว รออาการต่อไป ..... กะลังสังเกตุระบพาวเว่อร์ต่อไป เงอ ๆ หาเรื่องไปเรื่อย ๆ สนุกดีเหมือนกัน เสาร์อาทิตย์จะได้ไม่ต้องนอนไร้ประโยชน์อีกต่อไป 555
Re: เกี่ยวกับปั๊มพาวเว่อร์ By: patasair potiluk
วันจันทร์ที่ 15 พฤศจิกายน 2010 เวลา 15:12:34
ทำไมพัดลมแอร์จึงเดินเบามากครับ หมุน เบอร์ 1 ถึง แรงมาก ยังเดินเบาเลยครับ  สาเหตเกิดจากอะไหล่ครับ จากสมาชิก รุ่น 605ขอความรู้จากท่านสมาชิก 605 ครับ ช่วยผมด้วยนะครับ ขอบคุณล่างหน้าครับ

Re: เกี่ยวกับปั๊มพาวเว่อร์ By: bies
วันจันทร์ที่ 15 พฤศจิกายน 2010 เวลา 15:41:08
ผมเปลี่ยนมอเตอร์ไปตัวแล้วครับ....ตอนนี้ยังดีอยู่...สันนิษฐานว่าอาจเป็นเพราะอายุรถ...55555
Re: เกี่ยวกับปั๊มพาวเว่อร์ By: wat_2667
วันจันทร์ที่ 15 พฤศจิกายน 2010 เวลา 15:53:21
อ้างจาก: patasair  potiluk ที่ วันจันทร์ที่ 15 พฤศจิกายน  2010 เวลา 15:12:34
ทำไมพัดลมแอร์จึงเดินเบามากครับ หมุน เบอร์ 1 ถึง แรงมาก ยังเดินเบาเลยครับ  สาเหตเกิดจากอะไหล่ครับ จากสมาชิก รุ่น 605ขอความรู้จากท่านสมาชิก 605 ครับ ช่วยผมด้วยนะครับ ขอบคุณล่างหน้าครับ

ตัวรีซีสแต๊น เสีย กับถ่านหมด ครับ  เปลี่ยนตัวรีซีสแต๊น กับถ่านก็น่าจะใช้ได้

หรือจะเอามือสองไปเปลี่ยน ผม มี 1 ตัว เปลี่ยนถ่านแล้ว 1500