Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 1
ควรเจาะรูใส่หัวฉีดแก๊สตรงไหนครับ By: roadrunner
วันเสาร์ที่ 24 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:14:20
เป็นรุ่น 405 sri ติดแก๊สหัวฉีด ช่างเขาเจาะรูใส่หัวฉีดแก๊สที่เสื้อสูบ มีพี่ๆเพื่อนๆคันใดเจาะที่เสื้อสูบเหมือนผมทำบ้างครับ ถ้าเจาะใส่แล้วจะมีปัญหาไหมครับ ช่างที่ติดบอกว่าต้องติดใกล้ตำแหน่งหัวฉีดเดิมรถมากที่สุดครับ ถึงจะดี ผมเลยสงสัยว่าทำแบบนี้ถูกต้องแล้วใช่ไหมครับ
Re: ควรเจาะรูใส่หัวฉีดแก๊สตรงไหนครับ By: maxkrub
วันเสาร์ที่ 24 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:24:49
ที่คอท่อไอดี ก่อนจะถึงหน้าแปลนที่ยึดกะฝาสูบก็ได้

แต่มุม+ระยะ มันจะไม่ได้เท่าที่ควรครับ  

ถามว่า มันมีผลต่างกันไหม  

ตอบเลยว่า มี .........

เพราะผม เจาะ อุด จูน เจาะ อุด จูน  มาหลายแบบ  

ใกล้หัวฉีดน้ำมันที่สุด  + มุมเอียงเข้าหาลูกสูบเหมือนกับหัวฉีดน้ำมันมากที่สุด  วิ่งดี+เครื่องเดินเบา เรียบที่สุด  จูนจบง่ายด้วย    ไม่เปลืองแก๊สมาก กินพอๆกะน้ำมันเลย

เคยลองเอามาวาง ที่ท่อไอดี ก่อนถึงหัวฉีดน้ำมัน 2-3 ซม. จูนรอบเดินเบาไม่ค่อยได้  แก๊สมันท่วม ไฟเครื่องชอบโชว์ พอทำให้ไฟไม่โชว์ ออกตัวไม่มีแรง .....

ปล. แต่รถผมวิ่งไม่ดีหรอก  ไปเรื่อยๆ แซงรถเมล์ รถตุ๊กๆ พ้นพอละ  อัตราบริโภค ราวๆ 7 กม./ลิตร  ขับแบบ คุณลุง คุณป้า ขับ อะ ฮิฮิ   
Re: ควรเจาะรูใส่หัวฉีดแก๊สตรงไหนครับ By: madmax
วันเสาร์ที่ 24 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:31:53
ของผมนี่แหละครับ เจาะฝาสูบเลย ก็ใช้งานปรกติครับ มีรวนบ้างแต่เป็นที่เครื่องเราเองซะมากกว่า