Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
น้ำเข้าขังอยู่กล่อง ECU จนไว้ต่ำมีปัญหา By: Schap
วันอาทิตย์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 14:28:43
พบว่าไฟต่ำใช้งานไม่ได้เมื่อเช้าหาสาเหตุพบว่าสายไฟรีเลย์ตัวสีเขียวขาด 1 เส้น(ไม่ถูกหรือเปล่า) ซึ่งอยู่ในกล่องดำที่เก็บเจ้าตัว ECU และมีน้ำขังอยู่ด้วยอาจเป็นสาเหตุหนึ่ง เพราะพลาสติกฝาครอบปิดไม่สนิทติดตัวน๊อตข้างตัวถังรถทำให้ครอบไม่สนิททุกครั้งที่ล้างรถหรือฝนตกน้ำจะไหลเข้าตลอดเลย จะถามดังนี้
1.รีเลย์ไฟหน้าต้องเปลี่ยนทั้งชุดหรือเปล่า
2.405 GRI คันอื่นมีน้ำไหลเข้าหรือเปล่า จะแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ
3.หากเจาะด้านก้นกล่องพลาสติกเพื่อให้น้ำไหลออกได้ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ
ขอบคุณมากครับ

Re: น้ำเข้าขังอยู่กล่อง ECU จนไว้ต่ำมีปัญหา By: heng
วันอาทิตย์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 15:18:17
           เปลี่ยนตัวที่มีปัญหาก็พอครับไม่ต้องทุกตัว  ปกติแล้วน้ำจะไหลผ่านกระบังลมอยู่แล้วไม่ว่าจะล้างรถหรือฝนตก ซึ่งตามปกติที่มุมล่างของตัวถังจะมีรูระบายน้ำอยู่แล้ว และคุณก็สามารถเอาสว่านเจาะที่กล่องดำให้เป็นรูไว้สัก 3 รู เผื่อเอาไว้หากมีเศษใบไม้หรือเศษกระดาษอะไรหล่นลงไปอุดจะได้ป้องกันน้ำท่วมกล่องได้
Re: น้ำเข้าขังอยู่กล่อง ECU จนไว้ต่ำมีปัญหา By: red406
วันจันทร์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2006 เวลา 13:51:39
ถ้าน้ำท่วมกล่องต้องแกะกล่องมาไล่ความชื้นออกให้หมดด้วยนะครับ ไม่งั้นทิ้งไว้มันจะมีตะกรันไปเกาะตามขาไอซีที่บอร์ด ทำให้ระบบไฟทำงานผิดพลาดได้ หรืออาจทำให้กล่องช๊อตได้ โดยปกติจะมีรูอยู่ 1 รูด้านล่างอยู่แล้วให้สังเกตว่ามีอะไรไปอุดอยู่รึเปล่าถ้าจะเจาะเพิ่มก็ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่มันก็จะเหมือนที่ คุณ 8ช-xxxx บอกและครับ ของผม405 SRI ตอนนั้นก็ติดหัวน๊อตเหมือนกัน ผมก็เอาคัทเตอร์กรีดเป็นช่องให้สามารถครอบผ่านหัวน๊อตได้ ดูจากน้ำเวลาล้างรถหรือฝนตกถ้าน้ำไหลปกติมันจะไหลออกตามไลน์ของฝาปิดเกือบหมดแล้วครับ นอกจากเอาน้ำฉีดนะครับถึงจะไหลลงกล่อง
Re: น้ำเข้าขังอยู่กล่อง ECU จนไว้ต่ำมีปัญหา By: jibmahidol
วันศุกร์ที่ 13 ตุลาคม 2006 เวลา 11:21:53
อยากทราบว่ารีเลย์สีเขียว 3ตัวใต้คอนโซลใกล้แป้นเบรค ของ405GRauto ทำหน้าที่อะไรครับ