Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  20X
Pages: 1
เกี่ยวกับแบตเตอรี่ By: campione
วันอังคารที่ 21 กันยายน 2010 เวลา 09:15:16
สอบถามผู้รู้หน่อยครับว่า ปกติรถผมใช้แบตเอตรี่แบบแห้งขั้วจม 44แอมป์อยู่ ถ้าจะใส่เป็นแบบเดียวกันแต่เป็น 65 แอมป์ จะมีผลอะไรกับระบบไฟฟ้าของรถไหมครับ เพราะ 44 แอมป์ หาซื้อยาก ขับ 206 ครับ
Re: เกี่ยวกับแบตเตอรี่ By: wisan3452
วันอังคารที่ 21 กันยายน 2010 เวลา 10:17:19
ผมว่าไม่มีนะครับ ใช้ได้ครับ ดีกว่าเสียอีกครับ ของผมให้ 65 แอมป์อยู่ครับ ใช้ได้สบายเลยครับ
Re: เกี่ยวกับแบตเตอรี่ By: jack205
วันอังคารที่ 21 กันยายน 2010 เวลา 14:22:02
ผมใช้ 75 แอม ขั่ว หลบ ไม่มีปัญหา ถังใหญ่ไว้ก่อน
Re: เกี่ยวกับแบตเตอรี่ By: ABC
วันอังคารที่ 21 กันยายน 2010 เวลา 15:02:58
ผมเคยถามช่างไฟเค้าบอกว่าใส่ไปเลยไฟมากย่อมดีกว่าไฟน้อยแต่ต้องวางในที่เดิมได้นะ...
    ( อย่างนี้เค้าเรียกว่าคนมีไฟ )
Re: เกี่ยวกับแบตเตอรี่ By: campione
วันพฤหัสบดีที่ 23 กันยายน 2010 เวลา 08:39:35
แต่มีบางคนบอกว่ามันจะทำให้ ไดชาร์ท ทำงานหนักขึ้น เพราะต้องใช้กำลังในการชาร์ทไฟเข้าไปมากขึ้น จริงหรือป่าวครับ
Re: เกี่ยวกับแบตเตอรี่ By: sak GR
วันพฤหัสบดีที่ 23 กันยายน 2010 เวลา 10:03:07
ผมใช้ 75 แอมป์  โดยทั่วไปผมก็เจอคำถามเหมือนกัน คนใช้รถจะบอกว่าใช้ลูกเล็กก็พอเพราะไดร์จะทำงานหนักพังเร็ว ช่างบอกว่าใช้ลูกใหญ่เลยไฟจะนิ่งกว่าลูกเล็ก ตัวผมใช้ลูกใหญ่ก็ไม่มีปัญหา แต่ผมเคยเจอปัญหาสายพานไดร์ขาดช่วงออกจากโคราชตอนกลับบ้านที่ขอนแก่นระยะทางประมาณ 200 กม. ผมวิ่งโดยเปิดแอร์เป็นช่วงๆ(เวลากลางวันทั้งๆที่รู้ว่าสายพานขาด)ไปจนถึงร้านไดนาโมที่อยู่แถวๆบ้าน ตั้งแต่นั้นมาผมเลยใช้ลูกใหญ่มาตลอด
Re: เกี่ยวกับแบตเตอรี่ By: munott
วันเสาร์ที่ 25 กันยายน 2010 เวลา 09:12:15
รถผมก็75 ใช้ได้นะครับ
Re: เกี่ยวกับแบตเตอรี่ By: campione
วันจันทร์ที่ 27 กันยายน 2010 เวลา 13:20:12
พอดีไป search หาข้อมูลเพิ่มเติมมาครับ

หลายๆท่านที่ขับรถเก๋งเล็ก (Civic, Altis, Tida, Lancer,...) หรือเก๋งเล็กมาก (Jazz, Vios, City, Yaris) มักจะถือโอกาสเปลี่ยนแบตเตอรี่ จากเดิมที่ติดรถมาขนาดประมาณ 45 Ah เป็น 60 Ah จากนั้นก็มักจะโดนทักว่า "ไดชาร์จจะทำงานหนักขึ้น" เลยทำให้เกิดข้อข้องใจซึ่งวันนี้ผม ที่คลุกคลีอยู่กับ
battery มาพอสมควร จะมาชี้แจงให้ฟังครับ

basic ที่ควรทราบ
-เวลาช่างพูดว่า Battery 45 หรือ 60 แอมป์ จริงๆเค้าหมายถึง 45 หรือ 60 แอมป์อาว (Ah)
-A เป็นหน่วยทางไฟฟ้า ใช้วัดปริมาณกระแสไฟฟ้า
-Ah เป็นหน่วยทางไฟฟ้า (battery capacity)ใช้วัดปริมาณกระแสไฟฟ้าที่จ่ายได้ใน 1 ชั่วโมง
ง่ายๆเช่น แบต 60Ah จะจ่ายไฟได้ 60A เป็นเวลา 1 ชั่วโมง หรือ 30 A เป็นเวลา 2 ชั่วโมง
*** ในความเป็นจริงจะไม่มีแบตไหนที่เป็นรุ่น 60Ah จะจ่ายไฟได้ 60A เป็นเวลา 1 ชั่วโมงครับ ไม่ใช่ว่าผู้ผลิตเค้าโกหก แต่มาจากกรรมวิธีการวัดซึ่งจะมีรายละเอียดมาก ***
-ไดชาร์จ หรือ ไดนาโม คืออุปกรณ์แปลงพลังงานกล (การหมุนจากเครื่องยนต์) ให้เป็นกระแสไฟฟ้า ถ้าต้องจ่ายกระแสมาก มันจะต้องอาศัยแรงบิดจากเคร่องยนต์มากขึ้น

เข้าเรื่อง สำหรับประเด็นหลักที่ว่า "ไดชาร์จจะทำงานหนักขึ้น" ขอตอบตรงนี้เลยว่าประโยคนี้มีทั้งจริงและไม่จริงครับ ขึ้นอยู่กับกรณี

1.ในการใช้รถยนต์ตามปกติ ไฟจากแบตจะถูกใช้เพื่อ การ start เท่านั้น
ไม่ว่าจะเป็นเครื่องดีเซลหรือเบนซิน ไฟจากไดชาร์จ จะเพียงพอต่อการใช้งาน รวมถึงการชาร์จ แบตอยู่แล้ว สำหรับกรณีนี้ ไม่ว่าแบตที่คุณเปลี่ยนใหม่ลงไปจะใหญ่ขึ้นแค่ไหน จะไม่ผลกับไดชาร์จเลยเพราะว่า กระแสไฟที่คุณใช้สำหรับการ start จะเท่าเดิมเสมอ ซึ่งทำให้ปริมาณการชาร์จกลับ จะเท่าเดิมด้วย เท่ากับว่าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงในระบบในกรณีนี้ แบตใหญ่ขึ้นจะไม่มีผลกับไดชาร์จ

2.เมื่อคุณใช้แบตอย่างเดียวนานๆ
อย่างที่กล่าวข้างต้นถ้าคุณใช้ไฟจากแบตนานๆเช่นเปิดวิทยุ  หรือไฟหน้าทิ้งไว้จนแบตใกล้ๆหมด ในกรณีนี้จะมีความแตกต่าง แน่นอนว่า แบตที่ใหญ่กว่าจะสามารถทำกิจกรรมที่ว่ามาได้นานกว่าแต่สิ่งที่คุณจะได้รับต่อมาคือเมื่อ
คุณสตาร์ทเครื่อง แบตลูกที่ใหญ่กว่าจะต้องใช้ปริมาณกระแสไฟฟ้าที่มากกว่าในการชาร์จให้เต็ม ยกตัวอย่างเช่น แบต 45Ah หลังจากใช้ไฟจนเกือบหมด กระแสชาร์จช่วงแรกอาจเท่ากับ 35A แต่แบตขนาด 60 Ah อาจต้องการกระแสะถึง 50 A สำหรับการชาร์จช่วงแรก ถ้าการออกแบบไดชาร์จไม่รองรับการใช้งานที่ว่านี้ จะทำให้ไดชาร์จเกิดสภาวะ overload ซึ่งทำให้เกิดความร้องสะสมในชุดคอยภายใน ทำให้อายุการใช้งานสั้นลงหรืออาจใหม้ได้ ถ้าใช้ชาร์จ battery ขนาดใหญ่กว่าที่ออกแบบใว้มากๆ

3.ในกรณีแบตเก่า(ไม่เก็บไฟ)
กรณีนี้ไม่ว่าแบตลูกเล็กหรือลูกใหญ่ จะเข่าสู่โหมด หิวโหย คือจะดึงกระแสสูงอยู่ตลอดเวลาซึ่งแน่นอนว่าจะมีผลกับไดชาร์จแน่นอนตามข้อ2

จากตรงนี้สรุปได้ว่าแบตลูกใหญ่ขึ้นถ้าใช้งานปกติจะไม่เป็นไร แต่ถ้าใช้งาน
ตาตมข้อสองหรือสาม จะมีผลกับไดชาร์จทันที