Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  20X
Pages: 12
วีรกรรมครั้งใหม่ ตกหลุมเดียว เสีย(ว)ทั้งคัน By: sasi
วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 00:56:54
 Ho Ho ขับสบายใจลั้ลลามาได้พักใหญ่ๆ  เกิดการพาน้อง 205 ตกหลุมบนถนน ทั้งที่หลุมไม่ลึกมากอ่ะลงตึ๊กเดียวเอง ....อืมเพลงที่เปิดอยู่ก็ดับไป สักพักมีเสียงฟึ่ดๆ แล้วก็ฟู่(ดังมาก ฮ่าๆๆ)กลิ่นไหม้และพายุควันพุ่งมาใส่เราแบบไม่ยั้งอ่า กดกระจกไฟฟ้าลงกะว่าจะระบายควันออก โอ้แม่เจ้า!!! มันไม่ทำงาน จอดข้างทางแบบเลือกโลเกชั่นห่างบ้านคนหน่อย อิอิ อายเค้า แล้วก็คิดว่าจะทำอารายก่อนดีน๊า อ้อ ดับเครื่อง เปิดประตู แล้วมองซ้ายมองขวาว่ามีใครเห็นเราป่าวหว่า? แล้วก็เปิดประตูทั้งสี่ด้านออก แระทำทียืนชมวิว หยิบมือถือออกมาโทรหาน้องชาย เค้าบอกว่าแล้วเครื่องสตาร์ทติดไหม อ่ะ ลองไปสตาร์ทดู อ้อ ติด น้องบอกว่าโอเค ไปต่อได้ อ่ะ เอาวะ ไปก็ไป
ไม่เครียดๆ ฮาๆ ชินแระกลับบ้านแล้วก็วางแผนซ่อมทีหลัง แระไม่ได้เช็คเล้ยว่าอะไรมันมีปัญหาหรือป่าว อาทิตย์ต่อมาขับเข้าเมืองถึงรู้ว่า....ที่ปัดน้ำฝนไม่ทำงาน พัดลมระบายร้อนไม่ทำงาน....ตอนนี้ได้แต่นั่งปลูกต้นไม้รอบๆบ้านเพราะไปไหนไม่ได้  รอน้องชายมาถอดหม้อน้ำเอาไปปะให้ เพราะหม้อน้ำรั่ว ฮือๆ   อือๆๆ
Re: วีรกรรมครั้งใหม่ ตกหลุมเดียว เสีย(ว)ทั้งคัน By: gaszohol
วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 19:10:29
 555 สวดยอดจริงๆครับ อิอิ นี่บอกว่าตกไม่แรงนะคับเนี่ย ฮ่าฮ่า.............ถ้าแรงหม้อน้ำคงแตกหักแน่ๆ  :เหงื่อแตก:
Re: วีรกรรมครั้งใหม่ ตกหลุมเดียว เสีย(ว)ทั้งคัน By: ekachai v
วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 21:13:22
ตกแบบไหนนะ หม้อน้ำถึงได้แตก งง ครับ
Re: วีรกรรมครั้งใหม่ ตกหลุมเดียว เสีย(ว)ทั้งคัน By: sakesan18
วันอังคารที่ 19 ตุลาคม 2010 เวลา 11:26:28
ถนนบ้านเราขับรถต้องระวังให้มากครับ ยิ่งต่างจังหวัดแถวบ้านผมเลี้ยงปลาได้เลยครับ ไม่สบายๆๆๆๆ
Re: วีรกรรมครั้งใหม่ ตกหลุมเดียว เสีย(ว)ทั้งคัน By: gaszohol
วันอังคารที่ 19 ตุลาคม 2010 เวลา 18:16:12
 ไม่นะ ไม่นะ ถนนตอนนี้คงจมน้ำหมดแล้วคับ  :เหงื่อแตก:
Re: วีรกรรมครั้งใหม่ ตกหลุมเดียว เสีย(ว)ทั้งคัน By: P205
วันอังคารที่ 19 ตุลาคม 2010 เวลา 22:19:17
 : ... : เมื่อ2เดือนมาแล้วข่าวออกมาจังว่าน้ำในเขื่อนมีน้อย เทวดาท่านต้อง :อุดหู:โดยส่วนราชการที่เกี่ยวข้องกับน้ำต้องห้ามชาวนาทำนาปรังกันกลัวน้ำไม่พอใช้  พอบ่นกันมากเข้า เทวดาท่านทนไม่ได้ก็ปล่อยน้ำลงมาล้างอะไรสาสมใจเลยไหมละ เพราะมันมีอาเพท ว๊าก ตอนนี้ท่านเทวดาก็ปวดหัว ฝนแร้งก็ว่าน้ำท่วมก็ด่า ฅนนะฅน :ประหลาดใจ: :สุดเศร้า:สงสานชาวบ้าน :Pika:บ้างท่านเทวดาน้ำพอแล้ว :เปียกปอน:
Re: วีรกรรมครั้งใหม่ ตกหลุมเดียว เสีย(ว)ทั้งคัน By: sasi
วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 21:41:20
อ้างจาก: ekachai v ที่ วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม  2010 เวลา 21:13:22
ตกแบบไหนนะ หม้อน้ำถึงได้แตก งง ครับ

ครือว่า เรื่องมันเป็นอย่างนี้ค่ะ..ก็ไม่รู้ว่าพัดลมระบายร้อนมันไม่ทำงานค่ะ ดันขับรถเข้าเมืองไปวันอาทิตย์ลืมไปว่าอู่เค้าไม่เปิดตอนนั้นรู้แค่ว่าเครื่องเสียง กับกระจกไฟฟ้าไม่ทำงาน ก็เลยคิดว่าวันหลังค่อยมาใหม่ แต่คราวนี้ยังรักษาหน้ากันมั่งคือจอดในโรงรถเสร็จปุ๊บ เข้าบ้านได้ไม่ถึงห้านาที ได้ยินเสียงฟู่ๆ แบบน้ำเดือด อิอิแล้วก็ได้กลิ่นอะไรแบบกาน้ำต้มจนเดือดแล้วน้ำแห้งหมดอ่ะ เลยออกไปดู ฮี่ๆๆ น้ำนองพื้นเลยก๊าบ
วันพฤหัสบดีที่ 21 ตุลาคม 2010 เวลา 18:52:38
โห งี้ก็จอดยาวเลยสิคับ อิอิ สู้ๆ คับ
ต้องหมั่นดูแลรักษามันให้ดีๆคับมันจะได้ไม่งอล ฮ่าฮ่า
Re: วีรกรรมครั้งใหม่ ตกหลุมเดียว เสีย(ว)ทั้งคัน By: P205
วันพฤหัสบดีที่ 21 ตุลาคม 2010 เวลา 20:37:45
 :อะหา อะหา:น้องโซ่ ดู-แล อย่างเดียวไม่พอ ต้องคลำด้วยมือ  :Oww:จับดูว่าท่อยางมันแข็งหรือนิ่ม  :Mad:ถ้าแข็งก็รีบทำสาเลย เหมือนฟ้าทะล้ายชุม
โจนนั่นนะอย่าดูแลไม่ได้นะ ต้องกินทุกวันอย่าลืมเชียวนะ
      :What:ที่บอกว่าพัดลมระบายความร้อนไม่ทำงาน ( ค่ะ) :โอ้ววววววววววว: แต่สุดท้ายบอกน้ำนองพื้น( ก๊าบ) :What:ขอให้โชคดีมีสุขทุกๆท่านร่ำรวยๆๆๆ โชคดี โชคดี โชคดี
วันศุกร์ที่ 22 ตุลาคม 2010 เวลา 02:44:47
อ้างจาก: P205 ที่ วันพฤหัสบดีที่ 21 ตุลาคม  2010 เวลา 20:37:45
:อะหา อะหา:น้องโซ่ ดู-แล อย่างเดียวไม่พอ ต้องคลำด้วยมือ  :Oww:จับดูว่าท่อยางมันแข็งหรือนิ่ม  :Mad:ถ้าแข็งก็รีบทำสาเลย เหมือนฟ้าทะล้ายชุม
โจนนั่นนะอย่าดูแลไม่ได้นะ ต้องกินทุกวันอย่าลืมเชียวนะ
      :What:ที่บอกว่าพัดลมระบายความร้อนไม่ทำงาน ( ค่ะ) :โอ้ววววววววววว: แต่สุดท้ายบอกน้ำนองพื้น( ก๊าบ) :What:ขอให้โชคดีมีสุขทุกๆท่านร่ำรวยๆๆๆ โชคดี โชคดี โชคดี
ครับผม เข้าใจแล้วคับ ต้องดูแลทุกอย่าง ระบบท่อน้ำ ความร้อนสำคัญ ท่อใหม่ๆ สายตาดูไม่ได้ ต้องตรวจเช็คให้ละเอียด ...........
Re: วีรกรรมครั้งใหม่ ตกหลุมเดียว เสีย(ว)ทั้งคัน By: sasi
วันศุกร์ที่ 22 ตุลาคม 2010 เวลา 22:52:46
อ้างจาก: GaSzOhOl ที่ วันพฤหัสบดีที่ 21 ตุลาคม  2010 เวลา 18:52:38
โห งี้ก็จอดยาวเลยสิครับ อิอิ สู้ๆ ครับ
ต้องหมั่นดูแลรักษามันให้ดีๆครับมันจะได้ไม่งอล ฮ่าฮ่า

ไปรับกลับมาแล้วจ้า แอร์ไม่เย็นเลยต้องไปร้านแอร์ต่อ ( ขับกลับด้วยอารมณ์ขำ คอนโซลแตกและปะมาด้วยกาวตาช้างเป็นแนวยาวเรย นึกภาพว่าช่างเค้าคงตกใจที่รถเรากรอบแตกคามือ) เหอๆ สามสี่เดือนที่แล้วเข้าเกียร์อยู่ดีๆโลโก้สิงห์หลุดติดฝ่ามือออกมาเลยค่ะ ฮาดี ชอบๆๆ
วันเสาร์ที่ 23 ตุลาคม 2010 เวลา 04:17:29
อย่านะคับๆ อย่าใช้กาวช้างคับ มันจะทำให้พังกว่าเดิม ถ้าเป็นยังไม่มาก ควรจะไปเชื่อพาสติกครับ
วันเสาร์ที่ 23 ตุลาคม 2010 เวลา 22:35:24
 ถูกต้องแล้วครับ น้องโซ่ กาวตาช้างใช้ได้ โดยช่างปะผุทำสีที่อู่ผมทำอยู่ใน ก.ท.ม.ได้บอกเคล็ดลับวิธีใช้มาให้ ว่าให้หาก้นกลองของบุหรี่แกะออกเอาใยมันมาวางตรงลอยให้ดีแล้วเอากาวหยอดลงไป วันนั้นเขาทำเขาให้ขี้แก๊สของเครื่องที่เป่าเป็นไฟมาโรยแล้วหยอดกาวลงไป เขาบอกว่าถ้าไม่มีให้ใช้เส้นด้ายสีเดียวกับพลาสติกก็ได้ ตอนนี้ผมทดลองดูเมื่อสองวันนี้ใบพัดลมพลาสติกมันคว่ำและหักหลุดไปหนึ่งใบ ผมก็ทดลองใช้สายเอ็นเชื่อมไปมามันก็ติดแน่นดีใช้ได้ปกติเลยละ เคล็ดลับเล็กๆน้อยๆผมก็พยายามทำความรู้จักกับน้องๆที่เป็นช่างอู่ประจำเขาก็บอกให้หมด ไปทีก็เลี้ยงข้าวกลางวันกันทุกคนหนึ่งมือหมดไปร้อยกว่าบาทก็คุ้ม ของบางอย่างอยากได้อะไรเล็กน้อยก็ทำให้ฟรี 555 555 555 จึงบอกต่อเพื่อเป็นวิทยาทานเป็นประโยชน์เล็กๆน้อยๆ ของคนรัก P 205 ขอให้โชคดีมีสุขทุกๆท่านรำรวยๆๆๆ โชคดี โชคดี โชคดี
วันพุธที่ 27 ตุลาคม 2010 เวลา 21:03:35
อ้างจาก: GaSzOhOl ที่ วันเสาร์ที่ 23 ตุลาคม  2010 เวลา 04:17:29
อย่านะครับๆ อย่าใช้กาวช้างครับ มันจะทำให้พังกว่าเดิม ถ้าเป็นยังไม่มาก ควรจะไปเชื่อพาสติกครับ

ไม่ทันล่ะค่ะ ช่างเค้าติดกาวมาแล้วเรียบร้อย เป็นรอยขาวยาวเลยค่ะ แต่ไม่เป็นไรค่ะ เก่าผุพังยังไงก็รักค่ะ
วันพฤหัสบดีที่ 28 ตุลาคม 2010 เวลา 04:22:53
อ้างจาก: JUME ที่ วันพุธที่ 27 ตุลาคม  2010 เวลา 21:03:35
อย่านะครับๆ อย่าใช้กาวช้างครับ มันจะทำให้พังกว่าเดิม ถ้าเป็นยังไม่มาก ควรจะไปเชื่อพาสติกครับ

ไม่ทันล่ะค่ะ ช่างเขาติดกาวมาแล้วเรียบร้อย เป็นรอยขาวยาวเลยค่ะ แต่ไม่เป็นไรค่ะ เก่าผุพังยังไงก็รักค่ะ
รักแล้วรักเลยครับ ฮ่าฮ่า........
วันพฤหัสบดีที่ 28 ตุลาคม 2010 เวลา 10:28:09
 :love love:สวัสดีครับ ขอให้ทุกฅนรักกันไว้ดีครับ แต่ขอให้รักน้อยๆๆ :สุดยอด:แต่รักนานๆๆๆน๊ะ แบบนักร้องสายัญ สัญญาพูดหน้าเวทีการแสดงไงเล่า ไออย๋า 555 โชคดี
วันจันทร์ที่ 01 พฤศจิกายน 2010 เวลา 18:54:03
อ้างจาก: P205 ที่ วันพฤหัสบดีที่ 28 ตุลาคม  2010 เวลา 10:28:09
:love love:สวัสดีครับ ขอให้ทุกฅนรักกันไว้ดีครับ แต่ขอให้รักน้อยๆๆ :สุดยอด:แต่รักนานๆๆๆน๊ะ แบบนักร้องสายัญ สัญญาพูดหน้าเวทีการแสดงไงเล่า ไออย๋า 555 โชคดี

อ่านะ คนรักรถอยู่ดีๆ สายัณ มาบอกให้รักกันซะแระ อ่ะมะ รักกันๆๆๆ 55  วานก่อนเอาไปเช็คไฟล่ะค่ะ ไฟรั่วออกหมด ต้องไปตามคนอื่นเอารถมาพ่วงสตาร์ทให้ตลอดเลย ก็ได้ความว่า ไฟรั่วที่เครื่องเสียงค่ะ ก่อนหน้านี้ก็บ่นๆ เรื่องรถอืดๆ เร่งไปค่อยไป เวลาขับในเมือง น่าจะเกิดจากความร้อน น้องชายรำคาญเลยแกะวาล์วหม้อน้ำดู เค้าบอกว่ามันตั้งไว้เก้าสิบองศา เลยจะไปหาอะไหล่ตัวใหม่มาใส่แทนให้ ปรากฎว่าไม่มี น้าเลยแนะนำว่าตัดทิ้งเลย ไม่รู้ตัดอะไรดิ อิอิ เดี๋ยวเสาร์ อาทิตย์จะลองขับเข้าเมืองดูว่าจะมีวีรกรรมครั้งใหม่เกิดขึ้นอีกป่่าว
Re: วีรกรรมครั้งใหม่ ตกหลุมเดียว เสีย(ว)ทั้งคัน By: ekachai v
วันจันทร์ที่ 01 พฤศจิกายน 2010 เวลา 21:04:42
อย่าถอดวาล์วน้ำออกเด็ดขาดครับ ข้อเสียมีมากกว่าข้อดี มันเปิดที 90 องศาก็โอเคตามสเป็คของมัน คุณรู้ไหมว่าของ ฮอนด้าเปิดที่ 92 องศา ความร้อนโดยเฉลี่ยนของฮอนด้าอยู่ที่ 93-98 องศา แต่ที่เกจ์วัดความร้อนที่หน้าปัดมันชี้แค่ไม่ถึงครึ่ง แต่มันไม่มีตัวเลขบอก เราก็คิดว่ามันไม่ร้อน แต่ในความเป็นจริงความร้อนสะสมที่เครื่องยนต์ทำงานได้เ่ต็มประสิทธิภาพนั้นมันสูงกว่าเปอร์โยเสียอีก แต่คนใช้เปอร์โยเห็นเข็มความร้อน ชี้ที่ตัวเลข 90-93 แล้วมักจะกลัว นี่ถ้าเปอร์โยไม่ใส่ตัวเลขในเกจ์วัดความร้อนก็คงไม่มีใครจะสนใจเท่าไหร่ ตราบใดที่เข็มยังชี้ไม่ถึงขีดแดง จริงหรือไม่
วันอังคารที่ 02 พฤศจิกายน 2010 เวลา 03:15:05
อ้างจาก: ekachai v ที่ วันจันทร์ที่ 01 พฤศจิกายน  2010 เวลา 21:04:42
อย่าถอดวาล์วน้ำออกเด็ดขาดครับ ข้อเสียมีมากกว่าข้อดี มันเปิดที 90 องศาก็โอเคตามสเป็คของมัน คุณรู้ไหมว่าของ ฮอนด้าเปิดที่ 92 องศา ความร้อนโดยเฉลี่ยนของฮอนด้าอยู่ที่ 93-98 องศา แต่ที่เกจ์วัดความร้อนที่หน้าปัดมันชี้แค่ไม่ถึงครึ่ง แต่มันไม่มีตัวเลขบอก เราก็คิดว่ามันไม่ร้อน แต่ในความเป็นจริงความร้อนสะสมที่เครื่องยนต์ทำงานได้เ่ต็มประสิทธิภาพนั้นมันสูงกว่าเปอร์โยเสียอีก แต่คนใช้เปอร์โยเห็นเข็มความร้อน ชี้ที่ตัวเลข 90-93 แล้วมักจะกลัว นี่ถ้าเปอร์โยไม่ใส่ตัวเลขในเกจ์วัดความร้อนก็คงไม่มีใครจะสนใจเท่าไหร่ ตราบใดที่เข็มยังชี้ไม่ถึงขีดแดง จริงหรือไม่
สุดอีกแล้วครับพี่ จริงแท้แน่นอน เห็นบางคนก็เอาออกนะคับพี่ ว่ากันว่าจะมีปัญหาตอนเช้าๆ นอกนั่นก็ไม่มีอะไร
ผมเองก็ไม่แน่ใจครับ ของผมเองก็ไม่ได้เอาออก เพียงแต่เปลี่ยนสายใหม่ทั้งเส้น .....
Re: วีรกรรมครั้งใหม่ ตกหลุมเดียว เสีย(ว)ทั้งคัน By: pita514
วันอังคารที่ 02 พฤศจิกายน 2010 เวลา 08:48:44
ถ้ามันค้างไม่เปิดก็เอาออกได้ชั่วคราว และต้องหามาใส่เหมือนเดิม เพราะถ้าไม่ใส่จะควบคุมความร้อนภายในเครื่องยนต์ไม่ได้ โดยเฉพาะตอนเช้า ตอนดึก,เวลาฝนตก หรือเวลาวิ่งทางไกลต่างจังหวัด มันจะเย็นกว่าอุณหภูมิทำงานของเครื่องยนต์ มีผลให้การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ กินเชื้อเพลิงกว่าปกติ การสึกหรอมากกว่าปกติครับ