Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
405 gri ดับขณะวิ่งแล้วสตาร์ทไม่ติด By: chokun
วันอังคารที่ 19 ตุลาคม 2010 เวลา 23:18:55
รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยวิเคราะห์ปัญหาด้วครับ รถผม 405 gri สองระบบ fix imix+น้ำมัน อาการคือเครื่องดับขณะใช้น้ำมันแล้วจะสตาร์ทไม่ติด แต่ถ้าถอดแบ๊ตแล้วจะสตาร์ทได้แล้วรีบเปลียนเป็นแก๊สวิ่งได้ไม่มีปัญหา สิ่งที่ทำไปแล้วคือ เปลียน switch และรีเลย์แก๊ส รถผมตัดหัวฉีดกับปั๊มติ๊กผ่าน double relay ครับ หลังจากเปลี่ยนก็ยังไม่หาย ช่างบอกอาจเป็นที่กล่อง ผมสงสัยคือถ้ากล่องเสียแล้วทำไมวิ่งแกสได้ รบกวนด้วยครับ
Re: 405 gri ดับขณะวิ่งแล้วสตาร์ทไม่ติด By: wanchart
วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 07:45:03
เคยเจอะปัญหานี้เหมือนกันเปลี่ยมันทุกอย่างที่ช่างบอก เริ่มตั้งแต่ มอเตอร์เดินเบา และอื่นๆอีกมากมาย จำไม่ได้สุดท้ายเปลี่ยน คอยล์ หายสนิทของใหม่โดนไป 2,800.00 บาท
ของผม sri จะเหมือนกะ gri หรือเปล่า ก่อนจะเปลี่ยนเพื่อให้แน่ใจ ลองหาอู่ที่ใช้บริการประจำขอยืมลองดูก่อน(ถ้ามีน๊ะ) แล้วอยู่แถวไหนละครับเผื่อจะแนะนำได้
Re: 405 gri ดับขณะวิ่งแล้วสตาร์ทไม่ติด By: chokun
วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 08:21:41
อยู่ระยอง ครับ
ถ้าคอล์ยเสีย แก๊สก็ไม่น่าจะวีงได้นี้ครับ
เมือเช้าได้ทดลองโดยถอดสายหัวเทียนออกแล้วเอาหัวเสียอะไหล่ใ่ส่ ลอง start พบว่ามีประกายไฟที่ปลาย
หัวเทียนครับ
บิดกุญแจก่อน start ปั๊มติ๊กก็ทำงานครับ
ตอนนี้แน่ๆืคือหัวฉีดไม่ทำงานทำให้สตาร์ทไม่ติด
sensor ฟลายวีล เสียเป็นไปได้ไหม
Re: 405 gri ดับขณะวิ่งแล้วสตาร์ทไม่ติด By: Moolek205
วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 09:04:42
ขอถามหน่อย ถ้ารีเช็ตแบตแล้วสตาร์น้ำมันติด และวิ่งน้ำมันได้ไช่ป่าวครับ
Re: 405 gri ดับขณะวิ่งแล้วสตาร์ทไม่ติด By: wat_2667
วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 11:22:46
ลองแบบนี้  กดสวิทต์แก๊สเปลี่ยนเป็นน้ำมัน  บิดกุญแจเปิดที่ต่ำแหน่ง สุดท้าย ค้างไว้สัก 20 วินาที แล้วลองบิดสตาร์ทดูว่าติดไม๊  ถ้าติดก็  ปั๊มติ๊กน้ำมันไม่ดี  หรือไม่ก็เร็กกูลเรเตอร์(ตัวปรับแรงดันน้ำมัน) น่าจะมีปัญหา
Re: 405 gri ดับขณะวิ่งแล้วสตาร์ทไม่ติด By: jod_ryhp
วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 11:35:03
จริงๆอยู่ระยองผมอยากจะช่วยเหลืออยู่นะ
แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องรถติดแก๊สเลย
ได้แต่อ่านอย่างเดียว
ต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ
Re: 405 gri ดับขณะวิ่งแล้วสตาร์ทไม่ติด By: wat_2667
วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 11:39:22
อ้างจาก: jod_ryhp ที่ วันพุธที่ 20 ตุลาคม  2010 เวลา 11:35:03
จริงๆอยู่ระยองผมอยากจะช่วยเหลืออยู่นะ
แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องรถติดแก๊สเลย
ได้แต่อ่านอย่างเดียว
ต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

ไม่เป็นไร คุณจ๊อด  ช่วยผ่านร่างทรงก็ได้นะ
Re: 405 gri ดับขณะวิ่งแล้วสตาร์ทไม่ติด By: chokun
วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 12:01:05
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ช่ายแชร์ครับ คือรถผมติด ngv และถูกบังคับให้สตาร์ทด้วยน้ำมันค ตอนนี้ตามช่างมาลากแล้วจะลองตัดระบบแก๊สออกก่อนแล้วลองดูว่าจะสตาร์ได้ไหม คืบหน้าอย้างไรจะแจ้งให้ทราบครับ ส่วนสาเหตุที่ผมสงสัยฟลายวีลเช็นก็เพราะบางครั้งมีเสียงดังโครก ๆครับ
Re: 405 gri ดับขณะวิ่งแล้วสตาร์ทไม่ติด By: jatupum
วันพุธที่ 20 ตุลาคม 2010 เวลา 12:18:10
อ้างจาก: Chakkapan ที่ วันพุธที่ 20 ตุลาคม  2010 เวลา 12:01:05
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ช่ายแชร์ครับ คือรถผมติด ngv และถูกบังครับให้สตาร์ทด้วยน้ำมันค ตอนนี้ตามช่างมาลากแล้วจะลองตัดระบบแก๊สออกก่อนแล้วลองดูว่าจะสตาร์ได้ไหม คืบหน้าอย้างไรจะแจ้งให้ทราบครับ ส่วนสาเหตุที่ผมสงสัยฟลายวีลเช็นก็เพราะบางครั้งมีเสียงดังโครก ๆครับ
ไปอู่ไหนครับผม  PM บอกก็ได้