Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  I.C.E.
Pages: 1
ปัญหา pioneer 2350 UB กับเพาเวอร์เแอมป์ By: Toonny
วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 13:02:55
ปัญหาก็คือเปลี่ยนฟร้อนเป็น pioneer 2350 UB โดยลำโพงหน้าเป็น 5 นิ้วแกนร่วม
หลัง เป็น 6*9 ลำโพงทั้งหน้าหลังต่อผ่านเพาเวอร์แอป์ 4 ชาแนลหนึ่งตัว พอต่อเสร็จเปิดฟร้อนเล่นแผ่นปกติ แต่เสียงที่ได้จะไม่มีเสียงกลางแหลมได้แต่เสียงเบสดังตามจังหวะดนตรี ก็เลยงงว่ามันเป็นเพราะอะไร เพราะได้ลองเปลี่ยนนู่นนี้ก็คือ

1 เปลี่ยนเอาเพาเวอร์อีกตัวมาใส่ เป็นเหมือนเดิม
2 เปลี่ยนฟร้อนรุ่นเดียวกันจากอีกคันนึงมาใส่ เป็นเหมือนเดิม
3 ลองเปลี่ยนสายสัณญาณจากตูดฟร้อนเข้าเพาเวอร์ เป็นเหมือนเดิม
4 ลองต่อแบบไม่ผ่านเพาเวอร์ทั้งหน้าหลังเสียงก็ออกครบ

และ ก่อนหน้านี้ใช้ฟร้อน pioneer เหมือนกันแต่เก่ากว่าต่อผ่านเพาเวอร์เหมือนกันเสียงก็ออกครับหมด เลยอยากถามชาว Vlovepg ว่ามันเป็นเพราะอะไรได้บ้างหรือต้องไปเซ็ตนู่นนี้ในฟร้อน หรือป่าวครับ ขอบคุณมากคร๊าบ
Re: ปัญหา pioneer 2350 UB กับเพาเวอร์เแอมป์ By: Webmaster
วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 13:06:13
กด function มันนะครับ ว่า จะให้ set ว่าสายสัญญาณจะให้ออกแต่เบส (สำหรับ subwoofer) หรือ เป็นเสียงปกติครับ

ประมาณนี่
Re: ปัญหา pioneer 2350 UB กับเพาเวอร์เแอมป์ By: Toonny
วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 14:04:23
ก็ลองแล้วน่ะครับคุณภณ เข้าไปจะมีให้เลือก function กับ audio โหมด function จะปรับเกี่ยวกับพวกตั้งคลื่น
fm am ทั้งหลายส่วน audio จะเกี่ยวกับปรับเสียงล้วนๆ ผมก็เข้า audio มันก็จแยกปรับไปอีกพวก EQ , fader , subwoofer 1,2 ลองปรับแล้วก็เหมือนเดิมครับ อ่านในคู่มือก็ไม่เคลียหรือผมมึนก็ไม่รู้ เอิ๊กๆ
Re: ปัญหา pioneer 2350 UB กับเพาเวอร์เแอมป์ By: Webmaster
วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 14:15:19
ถ้างั้น ปิดเครื่อง แล้วกด setting ครับที่ set วันที่ ข้ามไปเรื่อยจะมีฟังก์ชั่นที่บอกครับ
Re: ปัญหา pioneer 2350 UB กับเพาเวอร์เแอมป์ By: Toonny
วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 17:33:29
ครับ เดี๋ยวลองทำตามที่คุณภณว่าแล้วจะมารายงานผลครับ ขอบคุณคร๊าบ
Re: ปัญหา pioneer 2350 UB กับเพาเวอร์เแอมป์ By: kowit
วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 20:19:40
อาจเป็นที่แอมป์นะครับ อาจมีให้ปรับเบส กับ treble ลองเช็คดูอีกทีครับ
Re: ปัญหา pioneer 2350 UB กับเพาเวอร์เแอมป์ By: ecco
วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 21:16:16
 ผมใช้รุ่น 4150SD เคยเจอะปัญหานี้มาแว๊ววววว
ไม่รู้ว่ามันเหมือนกันหรือเปล่า เหอๆๆๆ
ถ้าเหมือนกัน ตอน set สายไหนให้มันรู้จักว่า
ออกสัญญาณอะไร ต้องเซ็ทก่อนเปิดเครื่องนะครับ
ก่อน ON เครื่อง
กดปุ่มวอลลุ่มค้างไว้สักอึดใจ
มันจะมีให้เซ็ทสายสัญญาณ เป็นคู่ ๆ ให้เลือก
ลองอ่านคู่มือช้าๆ คู่มือมันห่วยมาก ๆเจ้่าไฟโอเนียร์เนี่ย
อ่านแล้วงงมาก เครื่องของผมเป็นเรื่องราวมากกว่านี้
เพราะเซ็ทไม่ถูกนี่แหละ ไอ้คนติดตั้งบอกว่าแอมป์
ของผมเสียแล้ว ออกแต่เสียงเบส ไม่มีเสียงอื่นๆ
ผมบอกได้ไง ก่อนมาร้านใช้เครื่องเก่ายังดีๆอยู่เลย
เพราะช่างมันไม่รู้จักไพโอเนียร์รุ่นนี้ไง แถมผม
ทำไม่สำเร็จจะเอาไปเคลมที่ร้าน เจ้าของร้านใช้เวลา
ไม่ถึง 1 นาที สาธิตให้ผมดูว่าเซ็ทยังไง ผมละหน้าแตก
เป็นริ้วๆในบัดดลเลย แต่ทำเฉยๆ ก็คนไม่รู้นี่หว่าจะทำไม

ลองดูใหม่ ไม่เสียหรอก หวังว่าคงสำเร็จนะครับ
วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 21:24:26
อ้างถึง
ผมใช้รุ่น 4150SD เคยเจอะปัญหานี้มาแว๊ววววว
ไม่รู้ว่ามันเหมือนกันหรือเปล่า เหอๆๆๆ
ถ้าเหมือนกัน ตอน set สายไหนให้มันรู้จักว่า
ออกสัญญาณอะไร ต้องเซ็ทก่อนเปิดเครื่องนะครับ
ก่อน ON เครื่อง กดปุ่มวอลลุ่มค้างไว้สักอึดใจ
มันจะมีให้เซ็ทสายสัญญาณ เป็นคู่ ๆ ให้เลือก
ลองอ่านคู่มือช้าๆ คู่มือมันห่วยมาก ๆเจ้่าไฟโอเนียร์เนี่ย
อ่านแล้วงงมาก เครื่องของผมเป็นเรื่องราวมากกว่านี้
เพราะเซ็ทไม่ถูกนี่แหละ ไอ้คนติดตั้งบอกว่าแอมป์
ของผมเสียแล้ว ออกแต่เสียงเบส ไม่มีเสียงอื่นๆ
ผมบอกได้ไง ก่อนมาร้านใช้เครื่องเก่ายังดีๆอยู่เลย
เพราะช่างมันไม่รู้จักไพโอเนียร์รุ่นนี้ไง แถมผม
ทำไม่สำเร็จจะเอาไปเคลมที่ร้าน เจ้าของร้านใช้เวลา
ไม่ถึง 1 นาที สาธิตให้ผมดูว่าเซ็ทยังไง ผมละหน้าแตก
เป็นริ้วๆในบัดดลเลย แต่ทำเฉยๆ ก็คนไม่รู้นี่หว่าจะทำไม

ลองดูใหม่ ไม่เสียหรอก หวังว่าคงสำเร็จนะครับ
ยอมรับว่าคู่มือห่วยจริงๆครับ เอิ๊กๆ อ่านพลิกไปมาเป็นสิบรอบก็ยังไม่เข้าใจสักที  555
ส่วนกดปุ่ม volume ค้างจังหวะ on คือจังหวะ on สวิชท์กุญแจไฟมาหน้าปัดฟร้อนท์หรือกดค้างจังหวะก่อนกดสวิชท์ on off ที่หน้าปัดฟร้อนท์ครับ  ร้อนจัง
Re: ปัญหา pioneer 2350 UB กับเพาเวอร์เแอมป์ By: ecco
วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 21:31:58
คำว่า ON ของผม หมายถึงเรื่องวิทยุครับ
ไม่เกี่ยวกับตัวรถว่าจะให้มีไฟมาเข้าวิทยุไง
แล้วแต่รถ ครับ
วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 22:17:36
อ้างถึง
คำว่า ON ของผม หมายถึงเรื่องวิทยุครับ
ไม่เกี่ยวกับตัวรถว่าจะให้มีไฟมาเข้าวิทยุไง
แล้วแต่รถ ครับ
โอเคครับ ขอบคุณมากคร๊าบ
Re: ปัญหา pioneer 2350 UB กับเพาเวอร์เแอมป์ By: pom
วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 22:38:51
ที่เพาเวอร์แอมป์มันแอบมี cossover หรือเปล่าครับ ถ้ามีลองปรับให้อยู่ตรงกลาง หรือปรับมาทางขวาครับ
ส่วนที่ฟร้อนไม่น่าจะใช่ เพราะคุณลองต่อตรงไม่ผ่านเพาเวอร์แอมป์แล้วเสียงมาครบ

วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 07:57:27
งั้นคงเป็นที่แอมป์แแล้วละครับ
Re: ปัญหา pioneer 2350 UB กับเพาเวอร์เแอมป์ By: RIGHT_____KMUTT
วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 13:05:14
ปรับแอมป์เป็น full range ครับ
วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 22:51:57
เรียบร้อยแล้วครับ สรุปต้องเซ็ทที่ฟร้อนท์ก่อนเปิดเครื่องให้ preout = rear ทำเอางงอยู่หลายวัน เอิ๊กๆ
ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยคร๊าบ  โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ
วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 22:56:54
อ้างจาก: Toonny ที่ วันอังคารที่ 21 ธันวาคม  2010 เวลา 22:51:57
เรียบร้อยแล้วครับ สรุปต้องเซ็ทที่ฟร้อนท์ก่อนเปิดเครื่องให้ preout = rear ทำเอางงอยู่หลายวัน เอิ๊กๆ
ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยคร๊าบ  โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

สาธุ มันเป็นเช่นนั้นแล สรุปว่าเหมือนกับ 4150SD ครับ