Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
รถสตาร์ทยาก ใช้ไดสตาร์ทญี่ปุ่นดีไหมครับ ? By: kgb
วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 17:54:49
รถผม 405 SRI
เมื่อ 6 เดือนที่แล้ว เคยมีอาการสตาร์ทยาก อู่ทำรีเลย์ช่วยสตาร์ทให้ตั้งแต่นั้น ก็สตาร์ททีเดียวติดมาโดยตลอด

แต่ 2 สัปดาห์ที่แล้ว ปั๊มติ๊กรั่ว มีอาการน้ำมันเบนซินซึมตลอด
เอารถไปเปลี่ยนปั๊มติ๊กมา 1,800 บาท
ตั้งแต่นั้นมา พบว่ารถมีอาการสตาร์ทยาก ต้องบิดกุญแจ 2 ครั้ง
ครั้งแรก แชะ แชะ แชะ แชะ แชะ เหมือนจะติด แต่ไม่ยอมติด
ครั้งที่สอง แชะ แชะ ติดเลย

ผมกลัวว่าแบตจะหมด เลยเอาไปที่ร้านไดนาโมแถวบ้าน
เช็คแบ็ต เช็คไดชาร์จแล้ว ทำงานเป็นปกติ
ช่างบอกว่า อาจจะเป็นที่ ไดสตาร์ท แต่มันถอดยาก เลยยังไม่ได้ถอดมาดู
เขาบอกอีกว่า ไดสตาร์ทติดรถของเปอร์โย ถ้าถอดมาดู เฟืองภายในเป็นพลาสติก มักแตกหัก
และไม่มีอะไหล่ ซ่อมไม่ได้ แนะนำให้เปลี่ยนเป็นของ นิปปอนเดนโซ่ ของใหม่ราคา 3,500 บาท
ซึ่งเฟืองเป็นเหล็ก แล้วจะใช้ไปนานอีกจนลืมเลย

ใคร่ขอเรียนถามว่า
1.) มีใครเคยใช้ ไดสตาร์ท ของนิปปอนเดนโซ่ ดังกล่าวใน 405 SRI บ้างหรือไม่
2.) ราคาดังกล่าวรับได้หรือไม่
3.) ช่างบอกว่ากำลังจะสั่งของให้ แต่ไม่รู้ว่าใช้แบบ 0.9 kV หรือ 1.0 kV ผู้รู้วานบอกด้วยครับ
4.) ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หาย ยังคงสตาร์ทยาก ผมควรดูตรงไหนเพิ่มอีกครับ

ขอบคุณครับ
ต้น 081-457-3567

Re: รถสตาร์ทยาก ใช้ไดสตาร์ทญี่ปุ่นดีไหม ? By: ecco
วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 18:45:08
ช่างก็พูดเรื่อยไปจะขายของ
การสตาร์ทยากมันต้องดูว่ามันยากยังไง ไม่ใช่ไดสตาร์ทไม่ดีอย่างเดียว องค์ประกอบมีหลายๆส่วน
เช่น ไดสตาร์ทไม่มีแรง แบตอ่อน ปั๊มติกแรงดันไม่พอ วาล์วกักแรงดันน้ำมันเบนซินเสีย
กรณีของคุณบอกว่าต้องสตาร์ท 2 ครั้ง ครั้งแรกไม่ติด ครั้งที่สอง ติด ตัวนี้น่าสงสัยเป็นผุ้ต้องหามากที่สุด
โดยเฉพาะหลังจากจอดรถมานาน ๆใช่หรือไม่ ถ้าใช่ผุ้ต้องหาที่ต้องจับตาคือวาล์วกักแรงดัน
ตัวนี้อยู่ที่รางหัวฉีด ตัวเป็นโลหะขาว ๆ อยู่ปลายรางหัวฉีดด้านซ้ายมือตอนเรายืนหน้ารถ  อื่น ๆ ก็มีอีกเช่น
คอล์ยไฟเสื่อมหัวเทียนเก่าแล้ว สายไฟหัวเทียนเสื่อม หัวฉีดตัน น้ำมันเน่า กรองตัน เครื่องยนต์กำลังอัดไม่ดี
เซนเซ่อร์บางตัวหมดสภาพชำรุด เช่น    flywheel sensor  ท่อเบนซินในถังแตกฯลฯ
อีกหลายประการ สาระพัดสาเหตุ ที่ต้องหาให้เจอะ ไม่ใช่สตาร์ทยากไดสตาร์เสียอย่างเดียวอย่างงี้ง่ายไป

ไดสตาร์ทของเปอร์โยต์ก็เหมือนกับไดสตาร์ทของเบนซ์ของวอลโวของมาสด้าของฮอนด้าน่ะแหละ

คือบางรุ่น(ส่วนใหญ่) ใช้ยี่่ห้อวาลิโอ้ (Valeo)บางรุ่นก็ใช้มิตซูบิชิ มันจะต่างกันเล็กน้อยในรายละเอียด
หลัก ๆ ก็ทำงานเหมือนกัน

ถ้ามันเสีย ก็ต้องดูว่าอะไรมันเสีย เช่นแปรงถ่านหมด หรือทุ่นชอร์ต หรือ คอมมิวเตเตอร์สึก ฯลฯ
การแก้ก็ว่ากันเป็นเรื่องๆ ไป ไม่ใช่้เหมาเอาว่าไดเปอร์โยต์มันไม่ดีสู้ไดญี่ปุ่นไม่ได้

ไดสตาร์ทของมือสองที่ประกาศขายในเว็บนี้บางเจ้าก็ไม่แพง พันกว่าบาท ก็ใช้่ดีนะ
ลองหาของมือสองดุดึกว่า คงเป็นเพราะช่างที่คุณไปหาชอบของง่ายๆ เลยไม่อยาก
ถอดไดสตาร์ทเปอร์โยต์ คุณไปหาช่างเปอร์โยต์ ที่อู่เปอร์โยต์ รับรองไม่มีบ่น
ผมไม่เคยได้ยินช่างเปอร์โยต์(จริง) บ่นว่าเปอร์โยต์ซ่อมยาก แต่ได้ยินจากช่าง
อื่น ๆเช่นช่างแอร์ ช่างไดอย่างนี้เป็นต้น บ่อยเหมือนกัน

แต่อยากจะบอกนิดนะครับว่าไดสตาร์ทของดีๆ ใหม่ ๆ ราคา 3,500.-บาท
 ราคานี้ไม่เคยได้ยินครับเคยได้ยินอย่างๆต่ำ ๆ 6,000-10,000.-บาท

Re: รถสตาร์ทยาก ใช้ไดสตาร์ทญี่ปุ่นดีไหมครับ ? By: Schap
วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 19:56:54
คุณ ecco ตอบได้ละเอียดดีจริงๆผมประทับใจอีกแล้ว ไม่ทราบอยู่แถวไหน เผื่อได้มีโอกาสคุยด้วย
มีเบอร์ไหมเอาปรึกษาหารือ pm ให้ก็ได้ครับ
ขอบมากครับ
Re: รถสตาร์ทยาก ใช้ไดสตาร์ทญี่ปุ่นดีไหมครับ ? By: maxkrub
วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 19:57:17
เคยมีปัญหาเดียว ฟันรูด  สตาร์ทเข้าไป  ลุ้นมันเข้าไป   แครกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อาศัย ดวง ล้วนๆ ในการสตาร์ท 555+

ได เด็นโซ่ ผมเคยใส่  รอบมันจัดนะ  แต่ เสียงไม่นิ่มแบบของเดิมๆ ตามร้านได ส่วนมาก ไดฯบิ้วท์   ผมยังเก็บไว้อยู่เลย เผื่อเสีย กลางทาง สลับแทนกันได้ หน้าแปลนมันตรงกัน  
Re: รถสตาร์ทยาก ใช้ไดสตาร์ทญี่ปุ่นดีไหมครับ ? By: ecco
วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 20:04:40
อ้างจาก: เปี๊ยก&Snow ที่ วันอังคารที่ 28 ธันวาคม  2010 เวลา 19:56:54
คุณ ecco ตอบได้ละเอียดดีจริงๆผมประทับใจอีกแล้ว ไม่ทราบอยู่แถวไหน เผื่อได้มีโอกาสคุยด้วย
มีเบอร์ไหมเอาปรึกษาหารือ pm ให้ก็ได้ครับ
ขอบมากครับ

ขอบคุณครับที่ออกปากชม

ของที่อยู่ในเว็บมันเป็นโลกไซเบ้อร์
หรือโลกจินตนาการครับ
มักจะดูดีกว่าความเป็นจริงเสมอ ๆ
ตัวผมเองก็เช่นเดียวกัน ตัวจริงอาจจะ
ไม่ได้เป็นอย่างที่คุณคิดครับ
ยินดีครับ
Re: รถสตาร์ทยาก ใช้ไดสตาร์ทญี่ปุ่นดีไหมครับ ? By: sathapron
วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 20:05:51
อ้างจาก: maxZ ที่ วันอังคารที่ 28 ธันวาคม  2010 เวลา 19:57:17
เคยมีปัญหาเดียว ฟันรูด  สตาร์ทเข้าไป  ลุ้นมันเข้าไป   แครกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อาศัย ดวง ล้วนๆ ในการสตาร์ท 555+

ได เด็นโซ่ ผมเคยใส่  รอบมันจัดนะ  แต่ เสียงไม่นิ่มแบบของเดิมๆ ตามร้านได ส่วนมาก ไดฯบิ้วท์   ผมยังเก็บไว้อยู่เลย เผื่อเสีย กลางทาง สลับแทนกันได้ หน้าแปลนมันตรงกัน 

ไดร เด็นโซ่ ที่ว่าหน้าแปลนมันตรงกัน  เป็นไดรฯบิ้วท์  หรือเปล่า  ราคาเท่าไร  กำลังยากเปลี่ยนเหมือนกันแต่ตอนนี้มีวาริโอเก็บไว้ท้ายรถตลอด
Re: รถสตาร์ทยาก ใช้ไดสตาร์ทญี่ปุ่นดีไหมครับ ? By: virat405gr
วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 20:25:51
อ้างจาก: ecco ที่ วันอังคารที่ 28 ธันวาคม  2010 เวลา 20:04:40
ขอบมากครับ

ขอบคุณครับที่ออกปากชม

ของที่อยู่ในเว็บมันเป็นโลกไซเบ้อร์
หรือโลกจินตนาการครับ
มักจะดูดีกว่าความเป็นจริงเสมอ ๆ
ตัวผมเองก็เช่นเดียวกัน ตัวจริงอาจจะ
ไม่ได้เป็นอย่างที่คุณคิดครับ
ยินดีครับ
ผมก็ชอบครับ ผมติดตามกระทู้ที่พี่ตอบมาตลอด ตอบได้แบบตรงอาการมากครับ
ถ้าให้ผมเดาพี่คือสุดยอดช่าง ถ้าผมมีความรู้เรื่องรถได้สักครึ่งของพี่นะรถผมแจ่มแน่ๆ
Re: รถสตาร์ทยาก ใช้ไดสตาร์ทญี่ปุ่นดีไหมครับ ? By: โจ เทียนทะเล
วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 21:46:47
  คุณพี่ ecco .......เจ้าค่ะเจ้าขา......ช่วยวิเคราะห์หาจำเลยในกระทู้...คนขี้สงสัย ....ให้หน่อยได้ไม๊ค่ะคุณพี่เจ้าค่ะเจ้าขา..น้องอยากได้ตัวจำเลย.......ด่วน
 ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ
Re: รถสตาร์ทยาก ใช้ไดสตาร์ทญี่ปุ่นดีไหมครับ ? By: maxkrub
วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 21:46:51
อ้างจาก: sathapron ที่ วันอังคารที่ 28 ธันวาคม  2010 เวลา 20:05:51
ไดร เด็นโซ่ ที่ว่าหน้าแปลนมันตรงกัน  เป็นไดรฯบิ้วท์  หรือเปล่า  ราคาเท่าไร  กำลังยากเปลี่ยนเหมือนกันแต่ตอนนี้มีวาริโอเก็บไว้ท้ายรถตลอด

หน้าแปลน ตรงกันครับ

แต่ตัวเฟือง ระยะห่าง ฟัน มัน จะไม่เหมือนของ PG เท่าไหร่  ( ต่างกันนิดหน่อย  )  เป็นที่มาของเสียง ตอนมันขบกันครับ

ไดฯ ที่ผมใส่ เป็นไดฯ บิวท์ ครับ  ราวๆ 2000 บาท ถ้าจำไม่ผิด ราคาหลายปีมาแล้ว  ตอนนั้น ยังไม่รู้จักอู่ ซ่อม เปอโยต์ หรือ เว็บเปอโยต์  เลย 
Re: รถสตาร์ทยาก ใช้ไดสตาร์ทญี่ปุ่นดีไหมครับ ? By: RATCHAI
วันพุธที่ 29 ธันวาคม 2010 เวลา 08:56:38
จากอาการที่เล่ามาไม่น่าจะเป็นอาการของไดร์สตาร์ทครับ น้ำมันยังไม่ม่า? ลองบิดกุญแจค้างไว่สักครู่ก่อนสตาร์ท 2-3 ครั้ง ให้น้ำมันมาก่อน รับรองติดชัวร์
Re: รถสตาร์ทยาก ใช้ไดสตาร์ทญี่ปุ่นดีไหมครับ ? By: madmax
วันพุธที่ 29 ธันวาคม 2010 เวลา 10:40:31
เป็นหลังเปลื่ยนปั๊มติ๊ก ผมว่าเป็นที่ระบบน้ำมัน  น้ำมันมาไม่สะดวก กรองตัน น้ำมันเน่า ท่อแตกในถังฯลฯ 

ลองไปหาช่างเครื่องดีกว่า