Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  20X
Pages: 1
ชอคอัพคู่หน้า และหลังเริ่มไปแล้วครับต้องซ่อมหรือเปลี่ยนดีครับสอนวิธีเช็คหน่อยคับ By: lolicon
วันศุกร์ที่ 25 มีนาคม 2011 เวลา 10:55:05
ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องช่วงล่างรุ่นนี้ครับ  เหนในกระทู้ชอคหลังทรุดต้องเปลี่ยนทั้งแพเลยเหรอครับ :เหงื่อแตก:
แล้วคู่หน้าล่ะครับผมถามเผื่อไว้เลยครับกลับไปจะใด้พิจารณาหาร้านทำครับ เพราะขึ้นหลังเต่าจะดังเอี้ยดๆมาจากชอคหน้าซ้ายล่ะครับ หลังก้อเลยเริ่มสงสัย อยากขอคำแนะนำในการเช็คชอคอัพหน้าและหลังหน่อยครับว่าไปรึยังครับ :ยินดี อุอุอุ:
Re: ชอคอัพคู่หน้า และหลังเริ่มไปแล้วครับต้องซ่อมหรือเปลี่ยนดีครับสอนวิธีเช็คหน่อยครับ By: gaszohol
วันศุกร์ที่ 25 มีนาคม 2011 เวลา 16:39:19
ดูว่าน้ำมันเยิ้มไหมที่ตัวโช้ค อันนี้คือคู่้หน้า และก็มีเสียงดังมาจากโช้คหรือไม่เวลาขับ
ส่วนข้างหลัง เวลาตกหลุมหรือ มีการยุบเยอะๆ จะมีเสียงดังเกิดขึ้น เป็นสัญญาณที่ไม่ดีนัก - -*
คู่หน้านะคับแบบของผมนะ ผมสั่งชุดซ่อมมาทั้งหมดเลยไม่ว่าจะเป็นลูกยาง ลูกปืน พี่เค้าจะจัดให้เราหมดเลยครับ
แล้วเราไปร้านทำโช้ค แล้วบอกว่า อัดน้ำมันใหม่ แล้วก็เอาอะไหล่เราให้เขาใส่ จบครับ
ส่วนแพหลังถ้ายังเป็นไม่มาก สามารถเปลี่ยนลูกปืนและอื่นๆได้คับ ก่อนที่มันจะสายไปแบบผม 555+
ไม่ยากเลยคับ แค่ผมถอดเองไม่เป็น ลองดูคับ สู้ๆ
Re: ชอคอัพคู่หน้า และหลังเริ่มไปแล้วครับต้องซ่อมหรือเปลี่ยนดีครับสอนวิธีเช็คหน่อยครับ By: lolicon
วันอาทิตย์ที่ 27 มีนาคม 2011 เวลา 11:35:06
จะลองกลับไปเช้คดู  :What:ขอบคุณครับ โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ
Re: ชอคอัพคู่หน้า และหลังเริ่มไปแล้วครับต้องซ่อมหรือเปลี่ยนดีครับสอนวิธีเช็คหน่อยครับ By: P205
วันจันทร์ที่ 28 มีนาคม 2011 เวลา 17:26:33
  :What:โชคหลังถ้าลงคอสะพานมีเสียงดังก๊อกแล้ว ลูกปืนแตกและอาจจะไปกัดคานให้เป็นรอยแผล ต้องเอาไปพอกแล้วกลึง เป็นเรื่อง ไม่สบายๆๆๆๆ น้ำตาแห่งความเศร้า
Re: ชอคอัพคู่หน้า และหลังเริ่มไปแล้วครับต้องซ่อมหรือเปลี่ยนดีครับสอนวิธีเช็คหน่อยครับ By: gaszohol
วันจันทร์ที่ 28 มีนาคม 2011 เวลา 19:38:10
อ้างจาก: P205 ที่ วันจันทร์ที่ 28 มีนาคม  2011 เวลา 17:26:33
  :What:โชคหลังถ้าลงคอสะพานมีเสียงดังก๊อกแล้ว ลูกปืนแตกและอาจจะไปกัดคานให้เป็นรอยแผล ต้องเอาไปพอกแล้วกลึง เป็นเรื่อง ไม่สบายๆๆๆๆ น้ำตาแห่งความเศร้า
แบบที่พ่อว่านี่ละคับ ถ้าปล่อยไปนานๆ มันจะสายแบบผม 5555 - -*
วันพฤหัสบดีที่ 31 มีนาคม 2011 เวลา 22:42:02
ตอนนี้ โช้คหลังและทอชั่นบาร์หลัง แน่นมากๆครับ  ไปทำโช้คหลังมาใหม่ เป็นแก๊สน้ำมัน
แต่ว่าเคราะห์ร้าย โช้ค คู่หน้า กลับ พัง ซะงั้น 555+ อยู่ดีๆ รื้อ ออกมาแล้วประกอบ เกิดเสียงดังด้านซ้ายซะงั้นคับ 555+
เสียงดังมากมาย กึกๆ กักๆ กุกๆ   555+ - -* เศร้าแล้วเรา

Re: ชอคอัพคู่หน้า และหลังเริ่มไปแล้วครับต้องซ่อมหรือเปลี่ยนดีครับสอนวิธีเช็คหน่อยครับ By: wisan3452
วันศุกร์ที่ 01 เมษายน 2011 เวลา 09:48:47
ของผมเอาไปอัดน้ำมันมาใหม่ครับ ดีกว่าเดิมเยอะ แต่อยากได้โช๊คหลังแบบปรับเกรียวได้ครับ มาใส่แทนอยู่ครับ สู้ๆๆ
วันเสาร์ที่ 02 เมษายน 2011 เวลา 02:30:20
รู้แล้วเจอแล้ว ต้นตอของปัญหา อิอิ
วันนี้ให้เพื่อนที่อู่รื้อคับ ช่วยกันๆ
มันมาจากสปริงคับ ตัดมาแล้วอุปกรมันหายไป
เนื่องจากคงจะหลุดจากทางร้านตอนรื้อมาดูให้มั่งคับ
ถ้าไม่มีตัวนี้ สปริงมันจะกดจน จานลูกปืนเอียง เวลาใส่แล้วกดลงมันเลยกระแทกคับ 5555+