Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 1
หัวเทียนครับผม By: sant
วันอาทิตย์ที่ 08 พฤษภาคม 2011 เวลา 18:02:22
ตอนนี้รถผมใช้แก็ส ไม่รู้ทำไมขับได้สักประมาณ100กว่าโลนิดๆหัวเทียนก็บอดอีกแล้ว เปลี่ยนบ่อยมากๆ ผมอยู่ที่จ.พะเยา ไม่รู้ว่าพวกพี่ๆซื้อหัวเทียนเฉพาะรถติดแก็สที่ไหนมั่งครับ ผมอยากลองซื้อมาใส่ดู แล้วมีเบอร์ร้านกับราคาที่เคยซื้อบ้างด้วยนะครับ

****ขอบคุณมากนะครับผม
Re: หัวเทียนครับผม By: maxkrub
วันอาทิตย์ที่ 08 พฤษภาคม 2011 เวลา 18:35:39
ถ้าเครื่องสมบูรณ์ ไม่ได้จูนหนาเกินไป  ลองหาหัวเทียนเบอร์ 6 หรือ 7 ใส่ดู ครับ ตั้งระย Gap ให้ได้ตาม spec มัน   ( เบอร์ 6 7 ของ NGK นะครับ  ถ้ายี่ห้ออื่น ก็ ลองไปเทียบเบอร์ดู ผมจำไม่ได้ )

ผมใส่เบอร์ 6 มา 3 ปี 50,000 กว่าๆ กม. ตั้งแต่ตอนเปลี่ยนเครื่องมา  ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย  ใช้ LPG เป็นหลัก    หัวเทียน ออก เทาๆ แดงๆ นิดๆ ไม่ขาว ไม่ดำ ไม่เหนียว ไม่เยิ้ม วิ่ง คลานๆ ในเมือง ก็ บ่อยอยู่

เที่ยวหน้า จะลองเบอร์ 7 ดู   
Re: หัวเทียนครับผม By: P205
วันอาทิตย์ที่ 08 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:03:33
 :โอ้ววววววววววว:ข้อความโดย: maxZ
                โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ อันเรียกว่าได้ความรู้เพิ่มเติม ก่อนจะติดแก๊สlpg สาอีก ถ้าติดแล้วมีอะไรขัดข้องก็ต้องขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ :ยินดี อุอุอุ: โชคดี โชคดี โชคดี
Re: หัวเทียนครับผม By: guntuner
วันอาทิตย์ที่ 08 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:10:36
 :โอ้ววววววววววว:
Re: หัวเทียนครับผม By: tanad
วันอาทิตย์ที่ 08 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:23:11
ลองดูระบบจุดระเบิดครับ ปกติถ้าระบบจุดระเบิดสมบูรณ์หัวเทียนจะไม่บอดบ่อย แล้วที่ว่าหัวเทียนบอดบ่อยถอดออกมามีสีอะไรครับ แล้วเวลาวิ่งน้ำมันอาการหัวเทียนบอดเป็นไหม
Re: หัวเทียนครับผม By: guntuner
วันอาทิตย์ที่ 08 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:41:28
อ้างจาก: Rlex ที่ วันอาทิตย์ที่ 08 พฤษภาคม  2011 เวลา 21:23:11
ลองดูระบบจุดระเบิดครับ ปกติถ้าระบบจุดระเบิดสมบูรณ์หัวเทียนจะไม่บอดบ่อย แล้วที่ว่าหัวเทียนบอดบ่อยถอดออกมามีสีอะไรครับ แล้วเวลาวิ่งน้ำมันอาการหัวเทียนบอดเป็นไหม
ถ้าหัวเทียนสีดําแล้วเยิมด้วยเป็นที่อะไรครับ วิ่งนํ้ามัน
Re: หัวเทียนครับผม By: tanad
วันจันทร์ที่ 09 พฤษภาคม 2011 เวลา 07:26:25
สภาพหัวเทียน
มีคราบน้ำมันเครื่องสีดำเปียกๆจับตัวที่ปลายฉนวน แกนกลาง และเขี้ยวหัวเทียน
ผลต่อการทำงาน
เครื่องยนต์สตาร์ทติดยาก, หัวเทียนบอด
สาเหตุ
น้ำมันเครื่องรั่วตามแหวนลูกสูบและวาว์ล หมวกวาล์ว ยางตีนวาล์ว บางครั้งการปรับจูนปริมาณของส่วนผสมน้ำมันมากเกินไปก็เป็นเหมือนกัน
ลองถอดหัวเทียนดูว่ามันเป็นกี่สูบ ถ้าจะให้ดีให้ช่างเช็คกำลังอัดว่ามีสูบไหนกำลังอัดต่ำ

Re: หัวเทียนครับผม By: ekachai v
วันจันทร์ที่ 09 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:20:13
ผมเพิ่งผ่านพะเยาเมื่อวานนี้เอง ไม่งั้นจะแวะดูให้แล้ว เพิ่งมาอ่านเจอสเช้านี้ที่เชียงราย โทรมาปรึกษาก็ได้ 0897234666 เอกชัย
วันจันทร์ที่ 09 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:25:28
ดํา3สูบดีสูบเดียวหัวที่ติดกับสายพานราวลิ้นปกติดีอีก3ดําตอนแรกที่ซื้อรถมาเป็นแบบนี้และเดินไม่ครบสูบเปลี่ยนหัวเทียนใหม่4หัวเครื่องเดินครบสูบแล้วมีแค่ออกตัววูบล้างนมหนู4ตัวหายเกือบ100%วิ่งมาแล้ว500กมยังไม่เคยถอดหัวเทียนมาดูอีกเลยไม่รู้ว่าดําอีกไหม
วันจันทร์ที่ 09 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:28:00
เดี๋ยวถอดหัวเทียนดูเลยดีกว่าว่าดําอีกไหม
วันจันทร์ที่ 09 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:29:19
 :เปียกปอน:
Re: หัวเทียนครับผม By: sant
วันเสาร์ที่ 14 พฤษภาคม 2011 เวลา 07:41:58
อ้างจาก: Rlex ที่ วันจันทร์ที่ 09 พฤษภาคม  2011 เวลา 07:26:25
มีคราบน้ำมันเครื่องสีดำเปียกๆจับตัวที่ปลายฉนวน แกนกลาง และเขี้ยวหัวเทียน
เครื่องยนต์สตาร์ทติดยาก, หัวเทียนบอด
สาเหตุ
น้ำมันเครื่องรั่วตามแหวนลูกสูบและวาว์ล หมวกวาล์ว ยางตีนวาล์ว บางครั้งการปรับจูนปริมาณของส่วนผสมน้ำมันมากเกินไปก็เป็นเหมือนกัน
ลองถอดหัวเทียนดูว่ามันเป็นกี่สูบ ถ้าจะให้ดีให้ช่างเช็คกำลังอัดว่ามีสูบไหนกำลังอัดต่ำ

อย่างที่พี่บอกมาใช่เลยครับผม ช่างเค้าวิเคราะห์มากันทั้ง2อู่เลยครับว่า ไอน้ำมันเครื่องเข้าที่วาว์ล เพราะวาว์ลรั่ว งั้นแสดงว่าผมต้องยกเครื่องใหม่หรือว่าต้องวางเครื่องใหม่แล้วสิครับ....ไม่น่าเลยอ่ะ....
วันเสาร์ที่ 14 พฤษภาคม 2011 เวลา 07:43:19
อ้างจาก: ekachai v ที่ วันจันทร์ที่ 09 พฤษภาคม  2011 เวลา 10:20:13
ผมเพิ่งผ่านพะเยาเมื่อวานนี้เอง ไม่งั้นจะแวะดูให้แล้ว เพิ่งมาอ่านเจอสเช้านี้ที่เชียงราย โทรมาปรึกษาก็ได้ 0897234666 เอกชัย
ขอบคุณมากครับ ไว้ผมโทรไปปรึกษานะครับผม
วันเสาร์ที่ 14 พฤษภาคม 2011 เวลา 07:44:36
อ้างจาก: Rlex ที่ วันจันทร์ที่ 09 พฤษภาคม  2011 เวลา 07:26:25
สาเหตุ

ผมลืมบอกไปว่ามันจะเป็นที่สูบ3นับจากซ้ายมาขวาครับผม มันบอดทุกทีครับผม