Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  60X
Pages: 1
แนะนำร้านแอร์หน่อยครบ By: banphot
วันอาทิตย์ที่ 10 กรกฎาคม 2011 เวลา 19:53:28
605 sri 2.0 น้ำยาแอร์หายครับช่วยแนะนำร้านหน่อยครับ

อาการคือไม่ได้ขับ 5 วันกลับมาแอร์ไม่เย็น คอมฯ ไม่ทำงาน

ไปจัดการแวคระบบแอร์ใหม่ ตรวจสอบพบมีซึมที่ท้ายคอมฯ เปลี่ยน โอริงไป 2  ตัว เติมน้ำยาเรียบร้อย

แอร์เย็น แต่พัดลมแอร์ทำงานจังหวะ 2 ตลอด  ..... คิดเองว่าน้ำยามากเกิน จึงปล่อยออกบางส่วน สรุปไม่เป็นผล....

แว็ค ตรวจรอยรั่วใหม่ เติมน้ำยาอีกครั้ง....... ผลเหมือนเดิม  แต่คราวนี้น้ำยาหายไปเอง ...... เมื่อน้ำยาน้อย พัดลมจังหวะ 2  ทำงานปกติ

...แต่แอร์ไม่เย็นฉ่ำ .... คิดว่าเมื่อน้ำยาลดลงอีก คอมฯคงตัดอีก

....มันมาจากสาเหตุอะไรกัน แนะนำหน่อยครับ ร้านไหนที่เข้าแล้วจบบ้าง ......

เข้ามาหลายร้าน ..... มีแต่เดาอาการมั่วทั้งนั้น ท่าทาง ไม่น่าเชื่อ

.... จริง ๆ ซ่อมแพงไม่กลัว กลัวไม่จบมากกว่า เจอร้านแย่ ๆ แล้วอารมย์เสียครับ

ท่านใดพอมีร้านที่น่าไว้ใจ วิเคราะห์อาการน่าเชื่อถือ แนะนำหน่อยครับ
Re: แนะนำร้านแอร์หน่อยครบ By: songdej
วันอาทิตย์ที่ 10 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:24:12
 ชิวๆ ร้านช่างแสวง รามอินทรา 40 เยื้องปั้ม SUSCO

Re: แนะนำร้านแอร์หน่อยครบ By: banphot
วันอาทิตย์ที่ 10 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:27:47
อ้างจาก: songdej ที่ วันอาทิตย์ที่ 10 กรกฎาคม  2011 เวลา 20:24:12
ชิวๆ ร้านช่างแสวง รามอินทรา 40 เยื้องปั้ม SUSCO

เข้าไปในซอยหรือเปล่าครับ .. เพราะไม่ค่อยเห็นปั๊ม SUSCO ริมถนนรามอินทราเลย
Re: แนะนำร้านแอร์หน่อยครบ By: bazelus
วันพุธที่ 13 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:57:19
ลองดู ดรายเออร์รึยังครับ.....มันร้อนรึมันเย็น  ดรายเออร์มันจะอยู่ข้างๆแบตนะครับ

มันร้อน...โอเค

มันเย็น...โอเค เสียตัง

Re: แนะนำร้านแอร์หน่อยครบ By: mr.mountian
วันพุธที่ 13 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:44:06
อ้างจาก: bazelus ที่ วันพุธที่ 13 กรกฎาคม  2011 เวลา 15:57:19
ลองดู ดรายเออร์รึยังครับ.....มันร้อนรึมันเย็น  ดรายเออร์มันจะอยู่ข้างๆแบตนะครับ

มันร้อน...โอเค

มันเย็น...โอเค เสียตัง

ดูท่าทางน่าเสียตังค์มากกว่านั้นครับ.....

อู่เปอร์โยต์บอกวาวในคอมเสีย เพราะค่าแรงดันน้ำยาติดลบ เอ่อเลยเรา 555

....ช่างบอกเปลี่ยนคอมฯ อย่างเดียว มือสองสามพัน รวมหมดแล้วน่าจะ 6 พันกว่า เงอ ๆ

ยังไม่ทำครับ เพราะมีบางท่านบอกว่าซ่อมได้ แค่เปลี่ยนวาวท้ายคอมฯ จึงจะลองหาร้านซ่อมดูก่อน

Re: แนะนำร้านแอร์หน่อยครบ By: mr.mountian
วันจันทร์ที่ 01 สิงหาคม 2011 เวลา 09:51:55
สรุป......เจอสาเหตุแล้วครับ โดยร้านวุฒิชัย ไดนาโม เหม่งจ๋าย อ่านเจอจากกระทู้เก่า ใน web นี่แหละ

หลังจากที่นำรถไปเช็คดูช่างบอกน่าจะวาล์วตันหรือเสีย ไม่พ่นน้ำยาเข้าตู้แอร์ เลยนัดเข้าไปทำวันเสาร์ที่ผ่านมา

ช่างตรวจอีกรอบเพื่อความแน่ใจ หลังจากที่ไล่ดูตามท่อต่าง ๆ แล้ว จ๊ะเอ๋ กับท่อแรงดันสูงที่เชื่อมจากดรายเออร์ เข้าวาล์หน้าตู้แอร์ ส่วนที่อยู่ใต้หม้อลมเบรค คงบี้กับหม้อลม แบนไป ไม่รู้เหมือนกันว่ามันแบนได้อย่างไรเดาไม่ออก ซึ่งทำให้น้ำยาไหลไม่สะดวก แรงดันน้ำยาจึงไปอัดที่นั่น ทำให้ความร้อนในดรายเออร์สูงสั่งการให้พัดลมทำงานตลอด

จากนั้นช่างถอดสายออกมาเพื่อสะดวกในการซ่อมท่อ ใช้เครื่องมือบีบอัดท่อให้เหมือนเดิม แล้วประกอบกลับ แว๊กซ์อัดน้ำยาใหม่ 5555 ทุกอย่างกลับสู่ปกติ เย็นสบายเหมือนเดิม

ปัญหาเส้นผมบังภูเขาครับ เข้าร้านแอร์มาหลายร้าน หมดไปหลายตังค์ บางร้านแนะนำให้เปลี่ยนคอมฯ เงอ ๆ ดีนะที่ไม่หลงทำตาม หุ หุ เปลี่ยนคอมฯ ก็ไม่หายอยู่ดี หากไม่เปลี่ยน หรือซ่อมท่อนี้

สรุปเบ็ดเสร็จ หลังจากที่ช่างถอดใส่อยู่พักใหญ่ แว๊กซ์อัดน้ำยาให้สมบูรณ์ สนนราคาเพียง 1 พันบาทถ้วน
ไม่แพง อย่างที่คิด เฉพาะค่าแว๊กซ์อัดน้ำยาบางร้านคิดไปแล้วในราคานี้ ..... แต่นี้มีถอดใส่ท่ออีกตั้งนาน ทั้ง ๆ ที่ช่างมีงานเยอะอยู่ เพราะเป็นร้านซ่อมรถมินิฯ และวันหยุดลูกค้าเข้าเยอะอีก ขอบคุณที่เจียดเวลามาทำให้ นะครับ ช่างวุฒิฯ
Re: แนะนำร้านแอร์หน่อยครบ By: โจ เทียนทะเล
วันจันทร์ที่ 01 สิงหาคม 2011 เวลา 10:35:39
คุณmr.mountian ครับรบกวนขอเบอร์ร้านวุฒิชัย ไดนาโม เหม่งจ๋าย หน่อยครับ....
วันจันทร์ที่ 01 สิงหาคม 2011 เวลา 10:48:08
0813451415 ครับ เฮียแกทำคนเดียว และทำมินิคูเปอร์ เป็นหลัก ควรนัดล่วงหน้านะครับ