Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 1234
.::หม้อต้มATIKERมีปัญหา-ขอความช่วยเหลือครับ::. By: valentine2525
วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 10:52:12
 ร้อนจัง
405 GRI เครื่อง 306 1800cc 8 valve ติดตั้ง LPG Mixer ครับ หม้อต้ม ATIKER เพิ่งติดเมื่อ เม.ย. 54 เอง
เมื่อวานขับแล้วจอด พอขับใหม่ ไม่นะ ไม่นะ เครื่องสะดุด รอบตกวูบวาบ (แก๊สจะหมดด้วย อิอิ)...

ขับประคองไปจนถึงปั๊มแก๊ส (ระยะทางประมาณ 30 กม.) เติมแก๊สเต็ม สตาร์ทเครื่องขับไปได้ แต่รู้สึกว่าเครื่องไม่นิ่ง จึงวิ่งไปที่อู่เพื่อน ให้ช่างเช็คให้ และให้ลองขับ ปรากฏว่าไปดับกลางอากาศตรง U Turn พอดี ----ช่างบอกหม้อต้มรั่ว แก๊สไม่มา

ตอนนี้ถอดออก เปลี่ยนตัวสำรองของเพื่อนที่อู่มาใช้ก่อน

อยากเรียนถามพี่ๆ ผู้มีประสบการณ์ ว่าผมควรทำยังไงดี (ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องแก๊สสักเท่าไหร่ครับ)
๑. เปลี่ยนใหม่ ----ใช้ของอะไรดี
๒. ส่งซ่อม -----จากอู่ที่ติดตั้งมา
๓. ...?
 ขอบคุณครับ ตาดำๆ
Re: .::หม้อต้มATIKERมีปัญหา-ขอความช่วยเหลือครับ::. By: tawa
วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 10:58:41
หม้อต้มน่าจะยังอยู่ในประกันนะครับลองเครมดูก่อน หรือถ้าไม่อยากเสียงรุ่นนี้แล้ว ก็ โทมา 140 HP ใช่ดี จูนง่าย และทน มีชุดซ่อม ผมใช่มา 3 ปีไม่มีปัญหา ถ่ายขี้แก็สบ้าง เปลี่ยนกรองแก็ส (ลองดูของพี่กันล์ ที่ลงก็ถูกดีครับ ราคานี้หาอยาก )
Re: .::หม้อต้มATIKERมีปัญหา-ขอความช่วยเหลือครับ::. By: valentine2525
วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 11:12:34
อ้างจาก: เต้ มหาชัย ที่ วันศุกร์ที่ 02 กันยายน  2011 เวลา 10:58:41
หม้อต้มน่าจะยังอยู่ในประกันนะครับลองเครมดูก่อน หรือถ้าไม่อยากเสียงรุ่นนี้แล้ว ก็ โทมา 140 HP ใช่ดี จูนง่าย และทน มีชุดซ่อม ผมใช่มา 3 ปีไม่มีปัญหา ถ่ายขี้แก็สบ้าง เปลี่ยนกรองแก็ส (ลองดูของพี่กันล์ ที่ลงก็ถูกดีครับ ราคานี้หาอยาก )

:Pika:ขอบคุณมากครับ,
Re: .::หม้อต้มATIKERมีปัญหา-ขอความช่วยเหลือครับ::. By: wat_2667
วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 11:14:36
อ้างจาก: เต้ มหาชัย ที่ วันศุกร์ที่ 02 กันยายน  2011 เวลา 10:58:41

ของกันย์ก็  ATIKER

หม้อต้มมันไม่รั่วง่ายๆหรอกครับ 

Re: .::หม้อต้มATIKERมีปัญหา-ขอความช่วยเหลือครับ::. By: valentine2525
วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 11:31:29
อ้างจาก: WAT_7229 ที่ วันศุกร์ที่ 02 กันยายน  2011 เวลา 11:14:36

ของกันย์ก็  ATIKER

หม้อต้มมันไม่รั่วง่ายๆหรอกครับ 

อะไร เอ???  แล้วยังงี้ ผมจะรู้ได้ไงว่ารั่วไม่รั่ว... ผมก็คิดเหมือนพี่นะ ว่าเอ๊ะ ทำไมอยู่ดีๆ มันรั่วได้ (มันไม่น่าจะรั่วง่ายๆ)

ทำไงดีน๊า??
Re: .::หม้อต้มATIKERมีปัญหา-ขอความช่วยเหลือครับ::. By: Gunn
วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 12:17:08
.. ถ่ายรูปมาหน่อยครับว่ารุ่นไหน ?  ที่ติดมาเป็นหม้อต้มใหม่มือหนึ่งใช่ไหมครับ ?
.. ตัวหม้อต้มรับประกัน 1-2 ปี มีปัญหาเคลมตัวใหม่ไปเลยครับ  ถ้าอู่ยึกยังถ่ายรูปหม้อต้มมาครับ เผื่อผมช่วยเคลมได้
วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 12:36:01
อ้างจาก: Gun'n ที่ วันศุกร์ที่ 02 กันยายน  2011 เวลา 12:17:08
.. ถ่ายรูปมาหน่อยครับว่ารุ่นไหน ?  ที่ติดมาเป็นหม้อต้มใหม่มือหนึ่งใช่ไหมครับ ?
.. ตัวหม้อต้มรับประกัน 1-2 ปี มีปัญหาเคลมตัวใหม่ไปเลยครับ  ถ้าอู่ยึกยังถ่ายรูปหม้อต้มมาครับ เผื่อผมช่วยเคลมได้

ติดมือหนึ่งมาครับ (ตัวเลขที่ติดไว้คือวันที่ที่ติดตั้งมาครับ--ท่อที่เป็นสีฟ้าเพราะเปลี่ยนใหม่ เนื่องจากของเดิมผุอ่ะครับ--เพิ่งเปลี่ยนไม่กี่วันเหมือนกัน) :เปียกปอน:

ขอบคุณมากๆ ครับพี่
Re: .::หม้อต้มATIKERมีปัญหา-ขอความช่วยเหลือครับ::. By: Gunn
วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 12:38:28
.. ตัวหม้อต้มยังอยู่ในประกันแน่นอน  ไม่ต้องให้อู่ซ่อมครับ
.. บอกเค้าให้เอาลูกใหม่ลงเลยเคลมลูกใหม่เลยครับ จะได้ไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม
วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 12:54:06
อ้างจาก: Gun'n ที่ วันศุกร์ที่ 02 กันยายน  2011 เวลา 12:38:28
.. ตัวหม้อต้มยังอยู่ในประกันแน่นอน  ไม่ต้องให้อู่ซ่อมครับ
.. บอกเขาให้เอาลูกใหม่ลงเลยเคลมลูกใหม่เลยครับ จะได้ไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม

ผมติดตั้งที่ บางนา กทม. ครับ, สงสัยถึงเวลาต้องขึ้นมาเที่ยว กทม. แล้ว, จะได้มาใ่ส่สายไมล์ที่ขาดด้วย  Ho Ho
วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 13:07:49

.. มีอะไรให้ช่วยเหลือไม่ต้องเกรงใจนะครับ
.. 08-9999-8234
Re: .::หม้อต้มATIKERมีปัญหา-ขอความช่วยเหลือครับ::. By: wech
วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 13:26:22
ติดมือหนึ่งมาครับ (ตัวเลขที่ติดไว้คือวันที่ที่ติดตั้งมาครับ--ท่อที่เป็นสีฟ้าเพราะเปลี่ยนใหม่ เนื่องจากของเดิมผุอ่ะครับ--เพิ่งเปลี่ยนไม่กี่วันเหมือนกัน

คุณvalentine2525ครับ  เห็นบอกว่าหม้อต้มใหม่เพิ่งติดตั้ง23/04/11 แต่สงสัยว่าทำไมท่อถึงผุเร็วจังครับ

ของผมที่เคยใช้มา2-3ปียังไม่เคยผุเลยครับ  อยากทราบสักหน่อย
จะเป็นไปได้ไหมว่าแก๊สอาจจะรั่วจากท่อที่คุณเปลี่ยนใส่ไปใหม่

แล้วหม้อต้มที่จะเคลมคิดว่าอย่าไปแกะไปยุ่งอะไรมากนะครับ  เดี๋ยวบริษัท/ร้านจะเอาเป็นข้ออ้างได้
วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 16:21:31
อ้างจาก: BoonKerd ที่ วันศุกร์ที่ 02 กันยายน  2011 เวลา 13:26:22
ติดมือหนึ่งมาครับ (ตัวเลขที่ติดไว้คือวันที่ที่ติดตั้งมาครับ--ท่อที่เป็นสีฟ้าเพราะเปลี่ยนใหม่ เนื่องจากของเดิมผุอ่ะครับ--เพิ่งเปลี่ยนไม่กี่วันเหมือนกัน

คุณvalentine2525ครับ  เห็นบอกว่าหม้อต้มใหม่เพิ่งติดตั้ง23/04/11 แต่สงสัยว่าทำไมท่อถึงผุเร็วจังครับ

ของผมที่เคยใช้มา2-3ปียังไม่เคยผุเลยครับ  อยากทราบสักหน่อย
จะเป็นไปได้ไหมว่าแก๊สอาจจะรั่วจากท่อที่คุณเปลี่ยนใส่ไปใหม่

แล้วหม้อต้มที่จะเคลมคิดว่าอย่าไปแกะไปยุ่งอะไรมากนะครับ  เดี๋ยวบริษัท/ร้านจะเอาเป็นข้ออ้างได้

ขอบคุณครับ,  อะไร ผมก็ไม่รู้ทำไมถึงผุ เพราะมันอยู่ใกล้กับ Battery รึป่าว (โดนน้ำกรดหกใส่??---ช่างบอก)

แต่ที่รั่วไม่ใช่จุดนี้แน่ๆ ครับ, ช่างบอกผ้าในหม้อต้มรั่วอ่ะครับ ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจหรอก และก็แค่ถอดออก ไม่ได้แกะหรือถอดข้างในครับ อือๆๆ
Re: .::หม้อต้มATIKERมีปัญหา-ขอความช่วยเหลือครับ::. By: wat_2667
วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 16:23:04
อ้างจาก: BoonKerd ที่ วันศุกร์ที่ 02 กันยายน  2011 เวลา 13:26:22

คุณvalentine2525ครับ  เห็นบอกว่าหม้อต้มใหม่เพิ่งติดตั้ง23/04/11 แต่สงสัยว่าทำไมท่อถึงผุเร็วจังครับ

ของผมที่เคยใช้มา2-3ปียังไม่เคยผุเลยครับ  อยากทราบสักหน่อย

แล้วหม้อต้มที่จะเคลมคิดว่าอย่าไปแกะไปยุ่งอะไรมากนะครับ  เดี๋ยวบริษัท/ร้านจะเอาเป็นข้ออ้างได้

ดูจากรูปที่คุณกันย์ขาย ท่อที่เปลี่ยนไปขอเดิมมันเป็นพลาสติกนี่ครับ  มันไม่น่าผุได้ นอกจากหัก แตก  และแก๊สไม่น่ารั่วจากการเปลี่ยนท่อนี้(ถ้าเปลี่ยนถูกวิธี)เพราะท่อนี้มันเป็นท่อน้ำเข้าหม้อต้ม จะอยู่คนละช่องกับท่อแก๊สนะ
วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 18:16:11
.. ข้างบนเป็นท่อ แก๊ส ครับคุณวัฒน์ ทำด้วยพลาสติกของจากโรงงานจะเป็นสีดำตามที่คุณวัฒน์บอกครับ

.. ส่วนวิธีดูว่าหม้อเก่าหม้อใหม่ ไม่ได้ดูตรงสติกเกอร์ที่ จขกท ติดครับ  มันจะมีตอกตัวเลขไว้ที่ตัวหม้อต้มเลยว่า หม้อรุ่นนี้ผลิตเมื่อเดือนอะไรปีไหมครับ ?

.. ไม่ทราบคุณ valentine2525  ติดต่อไปกลับไปยังอู่ที่ติดตั้งมาหรือยังครับ เขายินดีแก้ไขและเปลี่ยนหม้อใหม่ให้ไหม ?

.. ตามคำบอกเล่ายังไงตัวหม้อต้ม อยู่ในระยะเวลาประกันแน่นอน (แต่ไม่ควรไปยุ่งกับมัน) การรั่วมีสิทธิ์รั่วได้ครับ การผลิตย่อมมีความผิดพลาดเกิดขึ้นได้ บริษัทก็มีประกันให้สำหรับลูกค้าตามมาตราฐานทั่วไปครับ

.. ยังไงแก้ไขได้ นำมาบอกเล่าต่อนะครับ ติดปัญหาตรงไหนช่วยได้จะได้ช่วยๆกันไปครับ
วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 19:17:09
 งง เจอปัญหาใหม่ครับ...

ตอนเย็นเลิกประชุม จะกลับบ้าน ...สตาร์ท เท่าไหร่ก็ไม่ติดครับ  เปลี่ยนเป็นน้ำมัน อุตสาห์ไปหาน้ำมันมาเติม ก็ไม่ติด

สตาร์ทจนแบตหมด  ไม่นะ ไม่นะ   ทำไงดีๆ .... ไปตามช่างแถวนี้มาดูดีกว่า....  โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

ช่างมาดูให้ (ช่างขับวอลโว่ เครื่องโตโยต้า เทอโบว์ ติดแก๊ส) ... ดูให้ เขาบอกว่า น่าจะเป็นที่ "swith แก๊ส" มีปัญหา หม้อต้มไม่น่าจะเสีย พรุ่งนี้ให้เอามาเปลี่ยนใส่ตัวที่ถอดออก

โอเคครับ กลับบ้านก่อน ภรรยารอนานแล้ว กว่าจะได้มารับ อิอิ

ขอบคุณทุกท่านคร้าบบบบ :มอบดอกไม้:
วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 11:24:31
อ้างจาก: Gun'n ที่ วันศุกร์ที่ 02 กันยายน  2011 เวลา 18:16:11
.. ข้างบนเป็นท่อ แก๊ส ครับคุณวัฒน์ ทำด้วยพลาสติกของจากโรงงานจะเป็นสีดำตามที่คุณวัฒน์บอกครับ

ยิ่งเป็นท่อแก๊สยิ่งไม่น่าผุใหญ่เลยครับ

วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 11:25:54
อ้างจาก: valentine2525 ที่ วันศุกร์ที่ 02 กันยายน  2011 เวลา 19:17:09
งง เจอปัญหาใหม่ครับ...

ตอนเย็นเลิกประชุม จะกลับบ้าน ...สตาร์ท เท่าไหร่ก็ไม่ติดครับ  เปลี่ยนเป็นน้ำมัน อุตสาห์ไปหาน้ำมันมาเติม ก็ไม่ติด

สตาร์ทจนแบตหมด  ไม่นะ ไม่นะ   ทำไงดีๆ .... ไปตามช่างแถวนี้มาดูดีกว่า....  โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

ช่างมาดูให้ (ช่างขับวอลโว่ เครื่องโตโยต้า เทอโบว์ ติดแก๊ส) ... ดูให้ เขาบอกว่า น่าจะเป็นที่ "swith แก๊ส" มีปัญหา หม้อต้มไม่น่าจะเสีย พรุ่งนี้ให้เอามาเปลี่ยนใส่ตัวที่ถอดออก

โอเคครับ กลับบ้านก่อน ภรรยารอนานแล้ว กว่าจะได้มารับ อิอิ

ขอบคุณทุกท่านคร้าบบบบ :มอบดอกไม้:

นั่แหละผมว่าตัวปัญหา ผมว่ามันไม่ทำงานเลยทำให้ไม่จ่ายแก๊ส
วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 13:55:42
 โหไม่นะ วันนี้
ตอนเช้า สตาร์ท "เงียบ" อีกแล้วครับพี่... เฮ้อ   "...ไม่มีเสียงตอบรับจากหมายเลขที่ท่านเรียก.." เอ้ย!!! ไม่ใช่  Ho Ho

สตาร์ทกี่ที ก็เงียบ แบตก็เต็ม ไม่มีเสียงใดๆ

ทำไงดีๆ  อะไร ... ต่อตรง จากแบตขั้วบวกมาไดสตาร์ท ได้สตาร์ททำงาน  แ่ต่ก็ยังไม่ติดแฮะ...

โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ ให้ภรรยาช่วยไปเหยียบคันเร่ง ขณะที่ผมต่อตรงจากขั้วแบต + มาไดฯ  ...บรืนๆ  ติดคร้าบบบ เครื่องเดินเรียบดี

ขับไปที่ร้านช่างคนเมื่อวาน (ที่พะโต๊ะ) ปรากฏว่าพี่แกไม่ว่าง (ซะงั้น) ค่อยเปลี่ยนหม้อให้วันจันทร์ แกบอก "หม้อต้มแก๊ส ATIKER" ของผม "ไม่เสีย" อ่ะ อ้าว  โหไม่นะ มันยังไงเนี่ย?

ไปให้ร้านไดฯ ตรงข้ามดู อาการว่าทำไม ไม่ติด ....ดับเครื่องนั่งคุยนั่งรอ เป็นชั่วโมง (ช่างกำลังทำงานอื่นอยู่)..... ช่างบอกไหนลองสตาร์ทดูสิ

555 แฮะ... ชึ่งเดียว ติด  กี่ทีๆ ก็ติด.....ง  ว๊าก ทำไมมันถึงไม่เหมือนเมื่อเช้าเนี่ย ..... ไม่สบายๆๆๆๆ

ใครก็ได้ช่วยวิเคราะห์อาการให้ที ขอบคุณคร้าบบบ ตาดำๆ
วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 15:13:53
ขั้วที่สวิต์ทกุญแจ  แก้ได้ด้วยการติดรีเลย์ช่วยสต๊าร์ท
วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 15:22:19
อ้างจาก: WAT_7229 ที่ วันเสาร์ที่ 03 กันยายน  2011 เวลา 15:13:53
ขั้วที่สวิต์ทกุญแจ  แก้ได้ด้วยการติดรีเลย์ช่วยสต๊าร์ท
:อะหา อะหา:

ตัวที่ว่านี่ หาได้จากหนใดคร้าบพี่ อิอิ