Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
เดินเบาสะดุด นิดๆ แก้ไม่หาย !!!! By: Gunn
วันอังคารที่ 06 กันยายน 2011 เวลา 11:12:34
.. อาการคือเดินเบามีอาการสะดุดนิดๆ ตั้งไฟไปสักพักก็จะกลับมาเป็นอีก
.. ลองสลับสายหัวเทียน ก็ยังเป็น  แสดงว่าสายหัวเทียนปกติ .
.. ลองเปลี่ยนหม้อต้ม เพราะบางเสียงให้ข้อสมมุติฐานว่าน่าจะเป็นที่หม้่อต้ม เปลี่ยนหม้อต้มใหม่แล้ว ก็ยังเป็น แสดงว่าหม้อต้มตัวเก่าไม่ได้เสีย .
.. ลองถอดฝากะลา มาขัด แล้วโดยช่างยิ้ม  อาการก็ไม่หายไป .

.. ลองหาโมดุลใหม่มา สลับก็ยังพบอาการ สะอึกหน่อยๆอยู่
.. หัวเทียนเปลี่ยนใหม่มาแล้วครับ

.. แล้วมันจะเหลืออะไรให้เช็คอีกไหมครับเนี้ย นึกไม่ออกแล้ว ยังหาสาเหตุไม่เจอเลย จะเกิดตอนรอบเดินเบาเท่านั้น ถ้าเหยียบคันเร่งนิดๆจะมีการสะดุดน้อยมาก ต้องสังเกตดีดีถึงรู้ว่ามีสะุดุดเบาๆถ้าเหยียบคันเร่งไว้ที่ 1100 รอบ

.. แต่ถ้าปล่อยเท้าปล่อยให้เดินเบาที่ 800-900 รอบจะพบอาการเสมอๆครับ
Re: เดินเบาสะดุด นิดๆ แก้ไม่หาย !!!! By: Gunn
วันอังคารที่ 06 กันยายน 2011 เวลา 13:10:02

.. ตัวเครื่องไม่เป็นอะไรนะครับ วิ่งได้ปกติ , น้ำไม่หาย , เครื่องไม่ฮีท , ความร้อนปกติ

.. ใจผม ผมว่าไฟมันแปลกๆ แต่ยังไล่ไม่เจอว่ามันเป็นตรงไหนกันแน่เท่านั้นเอง
Re: เดินเบาสะดุด นิดๆ แก้ไม่หาย !!!! By: valentine2525
วันอังคารที่ 06 กันยายน 2011 เวลา 14:42:52
 อะไร ของผมเครื่องก็วิ่งปกติ ความร้อนอะไรปกติทุกอย่าง ครับ

แต่สงสัยว่าระบบไฟของผมมีปัญหาเหมือนกันครับ

เอาใจช่วยแล้วกันครับพี่
Re: เดินเบาสะดุด นิดๆ แก้ไม่หาย !!!! By: p_nut69
วันอังคารที่ 06 กันยายน 2011 เวลา 15:26:04
ลองดู คอย ยังครับ
Re: เดินเบาสะดุด นิดๆ แก้ไม่หาย !!!! By: โจ เทียนทะเล
วันอังคารที่ 06 กันยายน 2011 เวลา 15:55:18
ป๋ากันย์..ลองรีเซทกล่องCPU หรือยัง...
Re: เดินเบาสะดุด นิดๆ แก้ไม่หาย !!!! By: tawa
วันอังคารที่ 06 กันยายน 2011 เวลา 16:04:06
รู้สึกของพี่กันจะเป็น GR หรือเปล่าครับ ไม่มีกล่อง และ CPU มันคือชิบหน่วยประมวลผลกลางของคอมพิวเตอร์หรือเปล่าครับพี่โจ ผมชักงงว่าผมเข้าใจผิดหรือเปล่า กล่องที่พี่ว่าน่าจะเป็น ECU หรือเปล่าครับ
Re: เดินเบาสะดุด นิดๆ แก้ไม่หาย !!!! By: Gunn
วันอังคารที่ 06 กันยายน 2011 เวลา 16:09:37

.. รี ไปหลายครั่งแล้วครับคุณโจ ผมก้ว่าเครื่องผมไม่ติดไวรัสนะ ทำไมคุณโจให้ผมรีเซตเครื่องอยู่ได้  อิอิ Tongue
Re: เดินเบาสะดุด นิดๆ แก้ไม่หาย !!!! By: โจ เทียนทะเล
วันอังคารที่ 06 กันยายน 2011 เวลา 16:16:59
อ้าว..นึกว่าเป็นGRI สะอีก...น่าแตกเลย....55555
ปล.CPU นั้นหมายถึงคอมฯนะ....อิๆๆ น่าแตกซ้ำสอง..5555  สงสัยมันหาเรื่องให้ป๋ากันย์เปลี่ยนรถใหม่ซะกะที..ใช้คุ้มแล้วไม่ใช่หรือ....น้องจองคอนโซล+วิทยุ+ที่วัดแบตฯ+เบาะนั่ง+ฉาวของป๋ากันย์ด้วยนะ...อิๆๆ
วันอังคารที่ 06 กันยายน 2011 เวลา 16:19:26

.. กระทู้ รถเสียครับ กรุณากลับเ้ข้าฝั่งด่วน  5555+
.. ก่อนที่เรือลำนี้จะโดนต่อปิโดถล่มเละ   555  (แถมตอนนี้มีตอปิโดลูกเล็กอีกต่างหาก คอยฟ้องตอปิโดตัวใหญ่)
Re: เดินเบาสะดุด นิดๆ แก้ไม่หาย !!!! By: studee
วันอังคารที่ 06 กันยายน 2011 เวลา 18:49:38
ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนคอล์ย ครับ
Re: เดินเบาสะดุด นิดๆ แก้ไม่หาย !!!! By: Shutter J
วันอังคารที่ 06 กันยายน 2011 เวลา 21:03:34
ลองดูพวกท่อไอดีว่ารั่วหรือเปล่าครับ
Re: เดินเบาสะดุด นิดๆ แก้ไม่หาย !!!! By: Jeff405
วันอังคารที่ 06 กันยายน 2011 เวลา 22:05:03
เฟือง timing ผิดไป 1 ฟันรึเปล่าครับ
Re: เดินเบาสะดุด นิดๆ แก้ไม่หาย !!!! By: witoon
วันพุธที่ 07 กันยายน 2011 เวลา 13:00:08
1 ปัญหานี้ ถ้าวัดค่าความต้านทานของสายหัวเทียนแล้ว ใช้ได้ จะให้นิ่งจริงๆต้องเปลี่ยน จานจ่ายครับ
 อยู่แถวไหนครับเอาจานจ่ายผมทดลองได้ครับ
วันพุธที่ 07 กันยายน 2011 เวลา 13:14:22
อ้างจาก: Jeff405 ที่ วันอังคารที่ 06 กันยายน  2011 เวลา 22:05:03
เฟือง timing ผิดไป 1 ฟันรึเปล่าครับ

.. ตรงนี้ผมก้ไม่แน่ใจนักครับ  แต่อู่เคยตั้งไฟโดยขยับร่องสายพานไป 1 ร่อง แต่ผลกินแก๊สมโหฬาร ก็เลยได้แก้กลับคืนแล้วครับ

อ้างจาก: witoon ที่ วันพุธที่ 07 กันยายน  2011 เวลา 13:00:08
1 ปัญหานี้ ถ้าวัดค่าความต้านทานของสายหัวเทียนแล้ว ใช้ได้ จะให้นิ่งจริงๆต้องเปลี่ยน จานจ่ายครับ
 อยู่แถวไหนครับเอาจานจ่ายผมทดลองได้ครับ

.. ผมอยู่แถวบางกะปิ , แยกลำสาลีครับผม
Re: เดินเบาสะดุด นิดๆ แก้ไม่หาย !!!! By: jasa
วันพุธที่ 07 กันยายน 2011 เวลา 13:38:47
พี่กัณฑ์ ลองหาคอยล์มาลองดู
ผมก่อนเปลี่ยนเป็นแก๊สหัวฉีดก็เป็นเงี้ย โทษไปเรื่อย หม้อต้ม บ้าง สายหัวเทียนบ้าง
สุดท้ายติดแก๊สหัวฉีดก็ยังสะดุด พอเปลี่ยนคอยล์ปุ๊บ จบเลย แต่ผมเครื่อง SRI
อาจจะคล้ายๆ กันก็ได้ครับ
Re: เดินเบาสะดุด นิดๆ แก้ไม่หาย !!!! By: wat_2667
วันพุธที่ 07 กันยายน 2011 เวลา 13:43:14
แก๊ส น้ำมัน หรือทั้งสองอย่าง  เดี๋ยวนึกก่อน  แล้วหัวเทียนอ่ะตังระยะเขี้ยวอย่างไร  หัวเทียนใช้แก๊สนั้น เมื่อใช้ไประยะหนึ่งคงต้องถอดมาเช็คระยะห่างเขี้ยว เพราะมันร้อนเขี้ยวหัวเทียนอาจสึกมากกว่าปกติ นะ คุณกันย์
วันพุธที่ 07 กันยายน 2011 เวลา 14:03:44
อ้างจาก: J?S?...??? ที่ วันพุธที่ 07 กันยายน  2011 เวลา 13:38:47
ผมก่อนเปลี่ยนเป็นแก๊สหัวฉีดก็เป็นเงี้ย โทษไปเรื่อย หม้อต้ม บ้าง สายหัวเทียนบ้าง
สุดท้ายติดแก๊สหัวฉีดก็ยังสะดุด พอเปลี่ยนคอยล์ปุ๊บ จบเลย แต่ผมเครื่อง SRI

.. เดี๊ยวจะลองหาคอยมาลองสลับเทสต์ดูครับ คุณเจตต์ 
.. ว่าแต่ใครเก็บคอยย์สำรองไว้บ้างป่าวยืมครับยืมม อิิอิ
Re: เดินเบาสะดุด นิดๆ แก้ไม่หาย !!!! By: wat_2667
วันพุธที่ 07 กันยายน 2011 เวลา 14:23:29
อ้างจาก: Gun'n ที่ วันพุธที่ 07 กันยายน  2011 เวลา 14:03:44

.. เดี๊ยวจะลองหาคอยมาลองสลับเทสต์ดูครับ คุณเจตต์ 
.. ว่าแต่ใครเก็บคอยย์สำรองไว้บ้างป่าวยืมครับยืมม อิิอิ

มีอยู่ที่น้องชายผม แต่เค้าอยู่นวลจันทร์ ซอยข้างวัดนวลจันทร์ (วัดบางขวด)  ครับ