Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
405 GRI ปี 96 เครื่องเดินไม่เรียบ กระตุกทุกเกียร์ ทั้ง GAS และน้ำมันช่วยด้วยครับ By: genocideath
วันจันทร์ที่ 12 กันยายน 2011 เวลา 23:40:28
ลองไปให้ช่างดูแล้ว ช่างเขาว่าต้องเปลี่ยนกล่อง ECU ใหม่เนื่องจากมีขี้เกลือเกาะเต็มไปหมด
มีทางแก้ไขหรือไม่ครับ ถ้ามีต้องทำอย่างไร ถ้าไม่มีรบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ
1. ถ้าเปลี่ยนกล่องราคาเท่าไร?
2. จำเป็นต้องเปลี่ยนหัวฉีดด้วยหรือไม่ ถ้าต้องเปลี่ยนราคาเท่าไร?
3. ถ้าวางเครื่องญี่ปุ่นใส่ไปเลยจะคุ้มกว่าหรือไม่? โดยส่วนตัวคิดว่าสภาพตัวถังกับช่วงล่างอยู่ในสภาพดีครับ

Re: 405 GRI ปี 96 เครื่องเดินไม่เรียบ กระตุกทุกเกียร์ ทั้ง GAS และน้ำมันช่วยด้วยครับ By: jatupum
วันอังคารที่ 13 กันยายน 2011 เวลา 07:04:06
ถ้าเปลี่ยนกล่องราคาเท่าไร?        ราคาอู่นะตอนนี้ไม่ควรเกิน5000บาท ถ้าพวกเราขายประมาณ2500-3000บาท
จำเป็นต้องเปลี่ยนหัวฉีดด้วยหรือไม่ ถ้าต้องเปลี่ยนราคาเท่าไร? ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน
 ถ้าวางเครื่องญี่ปุ่นใส่ไปเลยจะคุ้มกว่าหรือไม่? โดยส่วนตัวคิดว่าสภาพตัวถังกับช่วงล่างอยู่ในสภาพดีครับ แค่ECUเสียไม่ต้องถึงกับเปลี่ยนเครื่องครับ
Re: 405 GRI ปี 96 เครื่องเดินไม่เรียบ กระตุกทุกเกียร์ ทั้ง GAS และน้ำมันช่วยด้วยครับ By: Thawatpra
วันอังคารที่ 13 กันยายน 2011 เวลา 08:09:21
ถ้ากล่อง ECU เป็นขี้เกลือแสดงว่าเคยจมน้ำมีน้ำขังอยู่ช่องเก็บECU.....เคยมีสามาชิกถอดฝากล่องเอา....Contact Cleaner.....ฉีดล้างคราบภายใน....ใช้เวลาหน่อยก็กลับมาเป็นปกติครับ

ผมว่ามาถูกทางแล้วครับ...คงมุ่งแก้ไขด้านไฟฟ้านะครับ....ลองหาอู่ซ่อมเปอร์โยที่มีกล่อง ECU ให้ลองก่อนดีไหมครับ...ระบบไฟฟ้ามีหลายตัวครับที่แสดงอาการลักษณะนี้..เช่น ดอล์ยจุดระเบิด...สายหัวเทียน....หัวเทียน....สายกร์าว เป็นต้นครับ