Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
คอมมแอร์ใหม้ By: vig
วันพฤหัสบดีที่ 15 กันยายน 2011 เวลา 09:14:57
คอมแอร์รถผม405sri ขับอยู่ดีๆมีเสียงคล้ายอะไรขัดกันบริเวณคอมแอร์แล้วตามด้วยควันพุ่งออกจากตัวคอมเยอะมาก ความเย็นหายไป เรียนถามท่านทั้งหลายช่วยวินิจฉัยอาการรวมทั้งทั้งประมาณค่าซ่อมด้วยครับ ไม่ทราบว่าคอมๆยี่ห้ออะไรมีตัวอักษรลางๆคือFLAMMABLE GAS
Re: คอมมแอร์ใหม้ By: Thawatpra
วันพฤหัสบดีที่ 15 กันยายน 2011 เวลา 09:36:46
เคยเป็นเหมือนกัน มีคอมสำรอง หิ้วไป 4,XXX ครับ

http://pg405sri.blogspot.com/p/blog-page.html
Re: คอมมแอร์ใหม้ By: 40 ha
วันพฤหัสบดีที่ 15 กันยายน 2011 เวลา 09:39:28
เคยเป็น พัดลมจังหวะแรกไม่ทำงาน แรงดันเลยสูง
Re: คอมมแอร์ใหม้ By: Gunn
วันพฤหัสบดีที่ 15 กันยายน 2011 เวลา 10:03:37
.. อาการคอมพังแบบนี้ อย่างแรกเลยต้องหาร้านล้างและไล่ระบบดีดีครับ ไม่งั้นเศษโลหะที่พังจากคอมตัวนี้เข้าไปอุดตัน
เมื่อใส่คอมตัวใหม่เข้าไป ต่อให้เวิร์คเพียงได้ก็พังอีกแน่นอน

.. ไล่ระบบ แล้วก็หาคอมใหม่ได้เลยครับ จะคอมมีหนึ่งหรือมือสองก็แล้วแต่ มือสองก็ขึ้นอยู่แต่สภาพและโชคชะตาครับ ราคามีตั้งแต่ 1500 - 3000 สำหรับคอมมือสอง  ส่วนมือหนึ่งมีหลายเกรด อย่างของผมเพิ่งเปลี่ยนคอมมาใหม่ เป็นซันเดนแท้ เฉพาะค่าคอม จ่าย 5,000 มีทอนนิดหน่อย (คอมแท้สามารถนำซีเรียลที่ติดที่ตัวคอมไปเช็คในเวปsenden ได้เลยครับ)  ในตลาดคอมแอร์ใหม่ในบ้านเราตอนนี้ คอมใหม่ มันมีหลายเกรดครับต้องดูดีดีให้คุ้มกับเงินที่จ่ายไปครับ  จ่ายคอมแท้ต้องได้คอมแท้ ไม่ใช่จ่ายคอมแท้ได้คอมเทียมเกรดAA ครับ

.. ส่วนค่าล้างระบบ ไล่ระบบ เติมน้ำยาแอร์ น้ำยาคอมก็แล้วแต่ร้านครับผม
Re: คอมมแอร์ใหม้ By: vig
วันพฤหัสบดีที่ 15 กันยายน 2011 เวลา 10:33:54
หมายความว่าต้องเปลี่ยนตัวไหม่อย่างเดียวใช่มั้ยครับ หรือถ้ามีชุดซ่อมจะคุ้มไหม(ปลายเดือนกระเป๋าแฟบ)
Re: คอมมแอร์ใหม้ By: Gunn
วันพฤหัสบดีที่ 15 กันยายน 2011 เวลา 10:40:45
อ้างจาก: vig ที่ วันพฤหัสบดีที่ 15 กันยายน  2011 เวลา 10:33:54
หมายความว่าต้องเปลี่ยนตัวไหม่อย่างเดียวใช่มั้ยครับ หรือถ้ามีชุดซ่อมจะคุ้มไหม(ปลายเดือนกระเป๋าแฟบ)

.. ชุดซ่อม อย่างน้อยๆก็ต้องมี 1500-2000 ครับไม่รวมไล่ระบบนะครับ ถ้ามีช่างเองหรือทำเองได้คุ้มครับ แต่ถ้าต้องจ้างเขาทำ , ถ้าใส่ชุดซ่อมไปแต่คอมมันพังมากกินแกนซ่อมไม่คุ้ม  แต่ซ่อมไปแล้วg]pลองใส่ไปสักพักคอมพังอีก ก้ต้องเสียค่าไล่ระบบซ้ำซ้อนอีก 2500-4000 เลยเชีย;นะครับ  ไม่ได้อยากยุให้เปลี่ยนคอมใหม่แต่ต้องคิดดีดีหลายตลบครับ

.. ค่าน้ำยาคอม ค่าแว๊ก ค่าอื่นๆก็ล่อเข้าไปพันกว่าแล้ว ครับ ไหนจะค่าแรงอีกทำไปทำมาใช้ไม่ได้นานกับคอมที่ซ่อมมาเสียอีก ทีนี้ก้จะกลายเป็นเสียน้อยเสียมากไป

.. แต่สุดท้ายแล้วก็ต้องอยู่ที่คุณ vig  ครับว่าจะเลือกทางใด ถ้ามีช่างไว้ใจได้ ซ่อมมาใช้ไปนานก็มีครับ
Re: คอมมแอร์ใหม้ By: vig
วันพฤหัสบดีที่ 15 กันยายน 2011 เวลา 11:07:20
ได้ข้อมูลดีๆจากท่านๆโดยเฉพาะคุณGun n แล้วผมคงจะต้องเปลี่ยนล่ะครับส่วนจะของไหม่หรือมือสองค่อยปรึกษาช่างอีกที ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ