Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 12
เกียร์ออโต้ 405sri เข้าเกียร์Dไม่อยู่ ชอบไหลไป D2 By: kritd
วันอังคารที่ 04 ตุลาคม 2011 เวลา 20:23:38
ตามหัวข้อเลยครับ เวลาเข้าเกียร์ทุกเกียร์(หมายถึงตอนเลื่อนคันเกียร์ไปเกียร์ R N D D2 D3) เหมือนจะไม่ค่อยลงล็อกครับ มีเกียร์Pเกียร์เดียวที่เข้าล็อก บางครั้งเข้า D ขับไปซักพักมันชอบไหลลงไป D2เอง ทำให้รอบเครื่องเร่งขึ้นเอง ตกใจทุกทีเลยครับ ต้องคอยผลักให้กลับไปที่เดิม แต่ถ้าไม่ไหล เวลาขับปกติมาก เปลี่ยนเกียร์ไม่มีกระตุกเลยครับ ต้องแก้ไขตรงไหนได้ครับ ตอนนี้ขับรถไกลๆ ต้องคอยเอามือไปแตะดูว่ายังอยู่เกียร์ D ปกติรึป่าว
Re: เกียร์ออโต้ 405sri เข้าเกียร์Dไม่อยู่ ชอบไหลไป D2 By: guntuner
วันอังคารที่ 04 ตุลาคม 2011 เวลา 21:40:31
อยากรู้เหมือนกันเพื่อรถตัวเองเป็นบ้างครับ
Re: เกียร์ออโต้ 405sri เข้าเกียร์Dไม่อยู่ ชอบไหลไป D2 By: studee
วันอังคารที่ 04 ตุลาคม 2011 เวลา 22:58:37
เช๊กก้านหมายเลข 8 ดูครับ

Re: เกียร์ออโต้ 405sri เข้าเกียร์Dไม่อยู่ ชอบไหลไป D2 By: studee
วันอังคารที่ 04 ตุลาคม 2011 เวลา 23:01:31
วิธีถอด

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=-aK7mVrLrio" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=-aK7mVrLrio</a>
Re: เกียร์ออโต้ 405sri เข้าเกียร์Dไม่อยู่ ชอบไหลไป D2 By: kritd
วันอังคารที่ 04 ตุลาคม 2011 เวลา 23:37:42
วิธีเช็ค เช็คยังงัยครับ
วันพุธที่ 05 ตุลาคม 2011 เวลา 13:39:24
สงสัยจะวิเคราะห์ผิดครับ ร้อนจัง

ลองเช๊คที่หมายเลข 5 ดูอีกทีครับ เอาไขควงงัดสายออกแล้วบิดไปมาดู

ถ้าลื่นปรืด ก็แสดงว่าสปริงล๊อคหลุด ต้องถอดสมองเกียร์ออกก่อน จึงจะใส่เข้าไปใหม่ได้
วันพุธที่ 05 ตุลาคม 2011 เวลา 13:45:21
ตัวในวงกลมสีแดงครับ
Re: เกียร์ออโต้ 405sri เข้าเกียร์Dไม่อยู่ ชอบไหลไป D2 By: Kong@Peugeot
วันพุธที่ 05 ตุลาคม 2011 เวลา 13:46:44
อ้างจาก: studee ที่ วันพุธที่ 05 ตุลาคม  2011 เวลา 13:39:24
สงสัยจะวิเคราะห์ผิดครับ ร้อนจัง

ลองเช๊คที่หมายเลข 5 ดูอีกทีครับ เอาไขควงงัดสายออกแล้วบิดไปมาดู

ถ้าลื่นปรืด ก็แสดงว่าสปริงล๊อคหลุด ต้องถอดสมองเกียร์ออกก่อน จึงจะใส่เข้าไปใหม่ได้

ผมคิดว่าวิเคราะห์อันแรกถูกแล้วครับ เพราะคันเกียร์เปลี่ยนตำแหน่งเองในรถครับ

อ้างจาก: kritd ที่ วันอังคารที่ 04 ตุลาคม  2011 เวลา 20:23:38
ตามหัวข้อเลยครับ เวลาเข้าเกียร์ทุกเกียร์(หมายถึงตอนเลื่อนคันเกียร์ไปเกียร์ R N D D2 D3) เหมือนจะไม่ค่อยลงล็อกครับ มีเกียร์Pเกียร์เดียวที่เข้าล็อก บางครั้งเข้า D ขับไปซักพักมันชอบไหลลงไป D2เอง ทำให้รอบเครื่องเร่งขึ้นเอง ตกใจทุกทีเลยครับ ต้องคอยผลักให้กลับไปที่เดิม แต่ถ้าไม่ไหล เวลาขับปกติมาก เปลี่ยนเกียร์ไม่มีกระตุกเลยครับ ต้องแก้ไขตรงไหนได้ครับ ตอนนี้ขับรถไกลๆ ต้องคอยเอามือไปแตะดูว่ายังอยู่เกียร์ D ปกติรึป่าว

วันพุธที่ 05 ตุลาคม 2011 เวลา 14:03:05
ผมสงสัยตัวนี้มากกว่าครับ เพราะผมเคยลองถอดด้ามเกียร์ออก แล้วโยกดูมันจะไม่ลื่นไม่ไหลไปไหน อะไร

งั้นลองกดปุ่มที่ด้ามเกียร์แล้วโยกไปมา จาก P ไป 1 ดูอีกทีครับ ถ้าลื่นก็....... ยาวหน่อย
Re: เกียร์ออโต้ 405sri เข้าเกียร์Dไม่อยู่ ชอบไหลไป D2 By: Kong@Peugeot
วันพุธที่ 05 ตุลาคม 2011 เวลา 14:09:48
ผมเคยเจอเคสที่ ตัวฐาน(เบอร์ 12) มีการใช้งานมากจนฐานมันสึก ทำให้ตัวก้าน(เบอร์ 5) ขัดไม่อยู่ครับ
Re: เกียร์ออโต้ 405sri เข้าเกียร์Dไม่อยู่ ชอบไหลไป D2 By: kritd
วันพุธที่ 05 ตุลาคม 2011 เวลา 23:08:41
ตกลงน่าจะเป็นที่ตัวเกียร์มีปัญหา หรือว่าบริืเวณคันเกียร์ครับ เพราะไม่อยากเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ ของเดิมเปลี่ยนสมูธดีมากไม่กระตุกเลยครับ ถ้าแก้ไขเบื้องต้นไม่ได้ คงจะใช้แบบนี้ไปก่อนจนกว่าเกียร์จะพังกันไปข้างนึง เพราะเสียดายเกียร์ลูกเดิมครับ ตอนนี้ขับ 140-150 สบายๆเลยครับ ไม่รู้สึกว่าเกียร์มีปัญหาใดๆถ้ามันไม่ไหลไปเกียร์D2 พูดกันตามตรงนะครับ ผมใช้รถมาหลายยี่ห้อ ตั้งแต่โครโนส เซฟีโร่A32 ปัจจุบันแฟนใช้city ปี2005 ทุกคันที่พูดถึงติดแก๊สหมดรวมถึง405ด้วย ผมชอบ405sri มากๆในย่านความเร็วที่เกิน130ขึ้นไป เพิ่งเข้าใจความรู้สึกว่า 140 ยังเหลือคืออะไร เหลือจริงๆ แต่ไม่มีถนนให้วิ่งครับ
Re: เกียร์ออโต้ 405sri เข้าเกียร์Dไม่อยู่ ชอบไหลไป D2 By: madmax
วันพุธที่ 05 ตุลาคม 2011 เวลา 23:14:54
ผมเคยเอามือลองหมุนตัวที่เป็นขาที่หัวของสายเกียร์มาล๊อค  (ผมเรียกไม่ถูก ที่อยู่ในวงแดงมีลูกศร)  มันก็มีล๊อคแก๊กๆของมันนะครับ

สามารถหมุนตัวที่ว่าให้เกียร์เปลื่ยนตำแหน่งได้  ผมว่าน่าเป็นตามความเห็นนี้ครับ  แต่อย่างไรก็ดี รื้อดูดีกว่าครับ 
                                             v  
                                             v
                                             v

อ้างจาก: studee ที่ วันพุธที่ 05 ตุลาคม  2011 เวลา 13:39:24

วันพฤหัสบดีที่ 06 ตุลาคม 2011 เวลา 00:14:50
อ้างจาก: kritd ที่ วันพุธที่ 05 ตุลาคม  2011 เวลา 23:08:41
ตกลงน่าจะเป็นที่ตัวเกียร์มีปัญหา หรือว่าบริืเวณคันเกียร์ครับ เพราะไม่อยากเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ ของเดิมเปลี่ยนสมูธดีมากไม่กระตุกเลยครับ ถ้าแก้ไขเบื้องต้นไม่ได้ คงจะใช้แบบนี้ไปก่อนจนกว่าเกียร์จะพังกันไปข้างนึง เพราะเสียดายเกียร์ลูกเดิมครับ ตอนนี้ขับ 140-150 สบายๆเลยครับ ไม่รู้สึกว่าเกียร์มีปัญหาใดๆถ้ามันไม่ไหลไปเกียร์D2 พูดกันตามตรงนะครับ ผมใช้รถมาหลายยี่ห้อ ตั้งแต่โครโนส เซฟีโร่A32 ปัจจุบันแฟนใช้city ปี2005 ทุกคันที่พูดถึงติดแก๊สหมดรวมถึง405ด้วย ผมชอบ405sri มากๆในย่านความเร็วที่เกิน130ขึ้นไป เพิ่งเข้าใจความรู้สึกว่า 140 ยังเหลือคืออะไร เหลือจริงๆ แต่ไม่มีถนนให้วิ่งครับ

ถอดเช็คคันเกียร์ออโต้จากในรถก่อนครับ พื้นฐานการซ่อมรถให้เช็คจากซ่อมถูกไปแพงครับ ผมไม่เห็นด้วยกันการเปิดสมองเกียร์เท่าไรนัก เพราะถ้าคันเกียร์ไม่เลื่อนเกียร์ก็ไม่เปลี่ยน เพราะฉะนั้นโอกาสที่พังที่ตัวเกียร์มีน้อยมากครับ

เพราะฉะนั้นตอนนี้่ลองรื้อคันเกียร์ในรถครับ สาเหตุน่าจะเป็นที่การสึกหรอกของตัวฐานที่มีหยักไว้กำหนดการหยุดของคันเกียร์สึกครับ
ถ้าแกะฝาครอบออกมาแล้ว ตัวฐานจะสึกมากจนไม่มีบ่ารับ ทำคันเกียร์ล็อกไม่ค่อยอยู่

แก้ไขโดยให้่เอาตะไบถูมีบ่าขึ้นมา แล้วเกียร์ก็จะไม่ถอยลงมาเองครับ

D มันลงมา 3 ได้ แบบไม่ต้องกดสวิตซ์ แต่ถ้าลง 2 ถ้าไม่กดสวิตซ์ ปกติจะซักคันเกียร์มาไม่ได้นะครับ (1 ด้วยนะครับ)

R ถ้าเกียร์อยู่ที่ N ต้องไม่สามารถดันขึ้นได้ ต้องกดสวิตซ์นะครับ

ลองไปเช็คที่มันถูกตังดูก่อน ของแพงๆ เอาไว้ทีหลังครับ ดูทีละจุด
วันพฤหัสบดีที่ 06 ตุลาคม 2011 เวลา 00:16:15
อ้างจาก: madmax ที่ วันพุธที่ 05 ตุลาคม  2011 เวลา 23:14:54
ผมเคยเอามือลองหมุนตัวที่เป็นขาที่หัวของสายเกียร์มาล๊อค  (ผมเรียกไม่ถูก ที่อยู่ในวงแดงมีลูกศร)  มันก็มีล๊อคแก๊กๆของมันนะครับ

สามารถหมุนตัวที่ว่าให้เกียร์เปลื่ยนตำแหน่งได้  ผมว่าน่าเป็นตามความเห็นนี้ครับ  แต่อย่างไรก็ดี รื้อดูดีกว่าครับ 

คันเกียร์ปกติก็มีครับ
Re: เกียร์ออโต้ 405sri เข้าเกียร์Dไม่อยู่ ชอบไหลไป D2 By: madmax
วันพฤหัสบดีที่ 06 ตุลาคม 2011 เวลา 00:51:45
อ้างจาก: studee ที่ วันพุธที่ 05 ตุลาคม  2011 เวลา 14:03:05
งั้นลองกดปุ่มที่ด้ามเกียร์แล้วโยกไปมา จาก P ไป 1 ดูอีกทีครับ ถ้าลื่นก็....... ยาวหน่อย

ตามนี้ก่อนเลย    แต่เห็นบอกว่าไม่ค่อยลงล๊อค  ผมว่าอาจเป็นที่สายเกียร์รึเปล่า  ตามปกติล๊อคที่เกียร์มันจะสำพันธ์กับล๊อคที่คันโยกนะครับ     

*** ผมเคยถอดด้ามเกียร์มาซ่อม ปุ่มล๊อคแตก ถอดออกหมดเลยรวมทั้งก้านล๊อคเบอร์ 8 ด้วย เหลือแต่คันโยก ขับอยู่พักใหญ่

มันก็ล๊อคได้ตามตำแหน่งไม่เลื่อนนะครับ  เพียงแต่ต้องระวังอย่าไปโดน

Re: เกียร์ออโต้ 405sri เข้าเกียร์Dไม่อยู่ ชอบไหลไป D2 By: aodhub
วันพฤหัสบดีที่ 06 ตุลาคม 2011 เวลา 01:26:04
อึมมีประโยนข์ดีครับ จะได้ทราบว่าเพราะอะไร ลุ้นต่อไป
วันพฤหัสบดีที่ 06 ตุลาคม 2011 เวลา 01:42:52
ผมว่าถอดดูดีกว่า  สงสัยเหมือนกัน  อย่างน้องก้องบอก ที่ด้ามมันก็มีล็อค โดยเฉพาะ D2 กดปุ่มถึงจะลง

ส่วนที่เกียร์ก็มีล๊อคของมัน  สายเกียร์ขาด ปลดสายเกียร์ออก ดึงเบรคมือ ไปหมุนที่เกียร์ไปตำแหน่ง D

กลับมาที่รถปลดเบรดมือ ขับโลดสามสี่ร้อยโล ยังมีคนทำมาแล้ว  ถอดดูครับอย่าช้า สงสัยๆๆๆๆๆๆ    งง งง
วันพฤหัสบดีที่ 06 ตุลาคม 2011 เวลา 09:22:09
ว่าจะไปถอดดู ปรากฎว่าด้ามเกียร์ต้องใช้ไขควงรูปดาวขันออกเลยรื้อไม่ได้ ที่บ้านมีแต่ไขควงแฉก ใครพอมีร้านแนะนำบ้างมั้ยครับ มานั่งดูข้อมูลจากทุกๆท่าน แล้วก็มานั่งนึกว่าถึงรื้อได้ก็คงจะทำไรกับมันไม่ได้แน่ๆเลย เมื่อเทียบกับความสามารถที่มีอยู่ 555 บ้านผมอยู่แถวเมืองทองธานีครับ
วันพฤหัสบดีที่ 06 ตุลาคม 2011 เวลา 10:20:19
อ้างจาก: kritd ที่ วันพฤหัสบดีที่ 06 ตุลาคม  2011 เวลา 09:22:09
ว่าจะไปถอดดู ปรากฎว่าด้ามเกียร์ต้องใช้ไขควงรูปดาวขันออกเลยรื้อไม่ได้ ที่บ้านมีแต่ไขควงแฉก ใครพอมีร้านแนะนำบ้างมั้ยครับ มานั่งดูข้อมูลจากทุกๆท่าน แล้วก็มานั่งนึกว่าถึงรื้อได้ก็คงจะทำไรกับมันไม่ได้แน่ๆเลย เมื่อเทียบกับความสามารถที่มีอยู่ 555 บ้านผมอยู่แถวเมืองทองธานีครับ

เอาไขควงปากแบน ไปทาบดูครับ เอาให้พอดีกับร่องของดาวนะครับ จะพอไขได้ถ้าไม่แน่นมากครับ ถ้าไม่งั้นก็ซื้อชุดประแจท็อคก็ดีครับ ชุดไม่กี่ร้อยก็รื้อได้ครับ
วันพฤหัสบดีที่ 06 ตุลาคม 2011 เวลา 10:30:14
อ้างจาก: kritd ที่ วันพฤหัสบดีที่ 06 ตุลาคม  2011 เวลา 09:22:09
แล้วก็มานั่งนึกว่าถึงรื้อได้ก็คงจะทำไรกับมันไม่ได้แน่ๆเลย เมื่อเทียบกับความสามารถที่มีอยู่ 555

ไม่ต้องทำเองทุกอย่างหรอกครับ  แค่รู้ว่ามันเสียตรงไหนก็พอ  ส่วนจะทำเองหรือให้คนอื่นทำให้ก็แล้วแต่เรา