Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 12
อาการโมดุลกับคอยล์เสียมีอาการอะไรบ้างครับ 405gr By: guntuner
วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม 2011 เวลา 10:34:50
 :Pika:หลังจากจอดหนีน้ำยาวเดือนกว่า ติดเครื่องทิ้งไว้ซัก5นาทีดับทั้งน้ำมันและแก็สติดเครื่องใหม่ก็ยากกว่าเดิมหลายครั้งมา
Re: อาการโมดุลกับคอยล์เสียมีอาการอะไรบ้างครับ 405gr By: guntuner
วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม 2011 เวลา 10:39:53
:Pika:หลังจากจอดหนีน้ำยาวเดือนกว่า ติดเครื่องทิ้งไว้ซัก5นาทีดับทั้งน้ำมันและแก็สติดเครื่องใหม่ก็ยากกว่าเดิมหลายครั้งมา�
Re: อาการโมดุลกับคอยล์เสียมีอาการอะไรบ้างครับ 405gr By: Webmaster
วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม 2011 เวลา 10:42:12
ถ้าร้อนๆ ดับก็สองตัวนี้แหละครับ แต่ฟังดูน่าจะเป็นคอยล์มากกว่าครับ

แต่ถ้าติดยาก คงต้องดูด้วยว่า เพราะแก็สกับน้ำมันมันปนกันหรือเปล่า เลยสตาร์ทยาก
Re: อาการโมดุลกับคอยล์เสียมีอาการอะไรบ้างครับ 405gr By: guntuner
วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม 2011 เวลา 10:46:29
อ้างจาก: ภณ(PON) ที่ วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม  2011 เวลา 10:42:12
ถ้าร้อนๆ ดับก็สองตัวนี้แหละครับ แต่ฟังดูน่าจะเป็นคอยล์มากกว่าครับ

แต่ถ้าติดยาก คงต้องดูด้วยว่า เพราะแก็สกับน้ำมันมันปนกันหรือเปล่า เลยสตาร์ทยาก
ก่อนหน้านี้ตอนขับอยู่ก็เป็นอันนี้ร้อนแน่แต่ล่าสุดแค่วอมเครื่องเองอะครับแค่5นาทีเองแล้วถ้าเป็นที่โมดุลมีอาการอะไรบ้างครับ
Re: อาการโมดุลกับคอยล์เสียมีอาการอะไรบ้างครับ 405gr By: RATCHAI
วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม 2011 เวลา 10:48:53
เอาง่ายๆ ก็ถอดสายหัวเทียนออกมา สตาร์ทดูว่าไฟมาหรือป่าวนะครับ
ถ้าไม่มาก็ 2-3 สามอย่างนี่แหละ คอยล์ โมดุล จานจ่าย
Re: อาการโมดุลกับคอยล์เสียมีอาการอะไรบ้างครับ 405gr By: Webmaster
วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม 2011 เวลา 11:18:08
โมดุลมันมีหลายอาการครับ
อาการหนักสุดคือไม่จ่ายไฟ คอยล์ก็ไม่ติดจบ
อาการถัดมา จ่ายตอนไม่ร้อน พอร้อนแล้วดับ เป็นน้อยมาก ส่วนใหญ่สิ้นชีพก่อนในอาการแรก

คอยล์ ก็คล้ายๆ กันครับ หนักสุดคือไม่ติดเลย แต่ของคุณติดแล้วห้านาทีดับ
อาการที่คอยล์มักเป็นบ่อยๆ คือร้อนแล้วเสื่อมไม่จ่ายไฟ หรือจ่ายได้ไม่ดี
ผมจึงตีไปที่คอยล์ก่อนครับ
Re: อาการโมดุลกับคอยล์เสียมีอาการอะไรบ้างครับ 405gr By: reddagonking
วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม 2011 เวลา 11:37:52
ผมเคยเป็นทั้ง 2 อาการ ขอเล่านะครับ 405GR
ตอนโมดุลเสีย ขับแล้วถึงแยกหรือเบาเครื่องตอนมันร้อนแล้วดับกลางอากาศ
ตอนคอล์ยเสีย  สตาร์ทติดยากมาก ติดแล้วก็ดับ เป็นอยู่อย่างนี้เลยทิ้งรถไปหาคอล์ยมาเปลี่ยนกลับหาย
ลองดูครับ
วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม 2011 เวลา 12:08:56
อ้างจาก: reddagonking ที่ วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม  2011 เวลา 11:37:52
ผมเคยเป็นทั้ง 2 อาการ ขอเล่านะครับ 405GR
ตอนโมดุลเสีย ขับแล้วถึงแยกหรือเบาเครื่องตอนมันร้อนแล้วดับกลางอากาศ
ตอนคอล์ยเสีย  สตาร์ทติดยากมาก ติดแล้วก็ดับ เป็นอยู่อย่างนี้เลยทิ้งรถไปหาคอล์ยมาเปลี่ยนกลับหาย
ลองดูครับ
ซื้อของเก่าหรือใหม่ครับแล้วถ้าใหม่ทั้งสองตัวฯละเท่าไหร่ครับ

Re: อาการโมดุลกับคอยล์เสียมีอาการอะไรบ้างครับ 405gr By: noom2503
วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม 2011 เวลา 12:20:00
ของผม ขับไปดีๆดับกลางอากาศ จอดไว้สักพักติดได้ พอดีมีคอล์ยติดไว้เลยเปลี่ยนดูหายเลย ขับได้ปกติ
วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม 2011 เวลา 12:26:49
ใหม่สถานเดียว ของพวกไฟฟ้าไว้ใจไม่ได้ ควรสำรองไว้อีกตัว จะได้ไม่ต้องกินข้าวลิงเวลาไปต่างจังหวัด หรือเดินทางไปไหน
วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม 2011 เวลา 16:25:47
อ้างจาก: เจ้าชาย อสูร ที่ วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม  2011 เวลา 12:20:00
ของผม ขับไปดีๆดับกลางอากาศ จอดไว้สักพักติดได้ พอดีมีคอล์ยติดไว้เลยเปลี่ยนดูหายเลย ขับได้ปกติ
เคสดับกลางอากาศแบบนี้ผมก็เคยเป็นครับแต่พักหลังเหมือนจะหนักขึ้นแค่วอมเครื่องไม่กี่นาทีก็ดับแล้ว แล้วถ้าจะซื้อตัวใหม่ระหว่างโมดูลกับคอยล์ซื้ออันไหนก่อนดีหรือซื้อใหม่ทั้งสองตัวเลยดีครับอันไหนน่าจะใช่สาเหตุมากกว่า
Re: อาการโมดุลกับคอยล์เสียมีอาการอะไรบ้างครับ 405gr By: noom2503
วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม 2011 เวลา 16:50:20
อ้างจาก: guntuner ที่ วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม  2011 เวลา 16:25:47
เคสดับกลางอากาศแบบนี้ผมก็เคยเป็นครับแต่พักหลังเหมือนจะหนักขึ้นแค่วอมเครื่องไม่กี่นาทีก็ดับแล้ว แล้วถ้าจะซื้อตัวใหม่ระหว่างโมดูลกับคอยล์ซื้ออันไหนก่อนดีหรือซื้อใหม่ทั้งสองตัวเลยดีครับอันไหนน่าจะใช่สาเหตุมากกว่า
มีเพื่อนสมาชิกอยู่ใกล้ๆมั้ยครับ ผมอยากให้ลองดูคอล์ยก่อนครับ หากว่ามันชัวร์แล้วเราค่อยซื้อ จะดีกว่ามั้ยครับ แต่หากไม่คิดมากและพอซื้อได้ ความเห็นของผมนะ อยากให้ซื้อ คอล์ยก่อน เพราะตัวนี้ มันเสียง่าย มีเก็บไว้ก้อไม่เสียหายอะไร หรือซื้อทั้ง 2 ตัวเลยก้อจะดีมากๆ
Re: อาการโมดุลกับคอยล์เสียมีอาการอะไรบ้างครับ 405gr By: reddagonking
วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม 2011 เวลา 19:03:34
ลองดูครับ
ซื้อของเก่าหรือใหม่ครับแล้วถ้าใหม่ทั้งสองตัวฯละเท่าไหร่ครับ
โมดุลผมซื้อมือ2มา ได้ราคามา 200 บาท
ส่วนคอล์ยผมเปลี่ยนใหม่ Valeo 1800บาท พร้อมติดตั้ง
Re: อาการโมดุลกับคอยล์เสียมีอาการอะไรบ้างครับ 405gr By: RATCHAI
วันศุกร์ที่ 02 ธันวาคม 2011 เวลา 10:30:24
อ้างจาก: เจ้าชาย อสูร ที่ วันพฤหัสบดีที่ 01 ธันวาคม  2011 เวลา 16:50:20
มีเพื่อนสมาชิกอยู่ใกล้ๆมั้ยครับ ผมอยากให้ลองดูคอล์ยก่อนครับ หากว่ามันชัวร์แล้วเราค่อยซื้อ จะดีกว่ามั้ยครับ แต่หากไม่คิดมากและพอซื้อได้ ความเห็นของผมนะ อยากให้ซื้อ คอล์ยก่อน เพราะตัวนี้ มันเสียง่าย มีเก็บไว้ก้อไม่เสียหายอะไร หรือซื้อทั้ง 2 ตัวเลยก้อจะดีมากๆ

อืม... จำได้ว่าพี่มี 405 GR เหมือนกันทั้งสองคันนี่ ง่ายๆ ก็ลองสลับดูก่อนครับ ถ้ามันเสียค่อยเปลี่ยน ราคาก็เบาๆ คอยล์ใหม่ก็ประมาณ 1200 โมดุลก็แพงกว่าหน่อย หามือสองดีกว่าไม่กี่ร้อย แต่คอยล์ควรซื้อใหม่ :ยินดี อุอุอุ:
วันศุกร์ที่ 02 ธันวาคม 2011 เวลา 10:59:28
อ้างจาก: RATCHAI ที่ วันศุกร์ที่ 02 ธันวาคม  2011 เวลา 10:30:24

อืม... จำได้ว่าพี่มี 405 GR เหมือนกันทั้งสองคันนี่ ง่ายๆ ก็ลองสลับดูก่อนครับ ถ้ามันเสียค่อยเปลี่ยน ราคาก็เบาๆ คอยล์ใหม่ก็ประมาณ 1200 โมดุลก็แพงกว่าหน่อย หามือสองดีกว่าไม่กี่ร้อย แต่คอยล์ควรซื้อใหม่ :ยินดี อุอุอุ:
ขอบคุณครับ grคันบรอนซ์เงินจอดหนีน้ำอยู่ไกลยังไม่ว่างไปเอามาเลยครับเลยต้องขุดgrแดงมาใช้ก่อนและก็ไม่แน่ใจว่าปลั๊กมันจะใส่กันได้เปล่าอย่างโมดุลอีกคันบอสอีกคันดูสีเลียแล้วคอยล์อีกไม่รู้ปลั๊กจะตรงกันไหม ปล ตั้งแต่ซื้อรถgrมา2คันยังไม่เคยจอดเทียบกันเลยว่ามีอะไรสลับอะไหล่กันได้บ้างครับ
Re: อาการโมดุลกับคอยล์เสียมีอาการอะไรบ้างครับ 405gr By: jatupum
วันศุกร์ที่ 02 ธันวาคม 2011 เวลา 13:44:43
โมดุลอีกคันบอสอีกคันดูสีเลีย .ใส่กันได้ครับ(เดิมๆนะครับ)
วันศุกร์ที่ 02 ธันวาคม 2011 เวลา 14:04:09
อ้างจาก: jatupum ที่ วันศุกร์ที่ 02 ธันวาคม  2011 เวลา 13:44:43
โมดุลอีกคันบอสอีกคันดูสีเลีย .ใส่กันได้ครับ(เดิมๆนะครับ)
แล้วคอยล์ละครับอีกคันปี91อีกคันปี92มันจะสลับใส่กันได้ไหมครับ
วันศุกร์ที่ 02 ธันวาคม 2011 เวลา 14:07:47
ถ้าเคร
อ้างจาก: guntuner ที่ วันศุกร์ที่ 02 ธันวาคม  2011 เวลา 14:04:09
แล้วคอยล์ละครับอีกคันปี91อีกคันปี92มันจะสลับใส่กันได้ไหมครับ
[/quote
เหมือนกันครับ 405 GR, Mi-16

วันศุกร์ที่ 02 ธันวาคม 2011 เวลา 14:14:42
ครับ :มอบดอกไม้:
Re: อาการโมดุลกับคอยล์เสียมีอาการอะไรบ้างครับ 405gr By: ant123
วันศุกร์ที่ 02 ธันวาคม 2011 เวลา 20:42:52
อย่าใช้โมดุลมือสองนะครับ เป็นไปได้ก็ของใหม่เเน่นอนกว่า เคยซื้อพันสามห้าสิบ ยี่ห้อเเมคคอลี่ หรือแมคอะไรซักอย่างนี่เเหละครับ โมดุลนี่ไม่ค่อยมีมารยาทครับ ไปไม่ลามาไม่ไหว้