Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  20X
Pages: 1
ขอร้านแนะนำถ้าจะยกเครื่องน้อง 205 คะ By: nongnew2000
วันพฤหัสบดีที่ 08 ธันวาคม 2011 เวลา 18:12:47
ขอร้านแนะนำถ้าจะยกเครื่องน้อง 205 คะ
คือยังไม่ได้ทำในเวลาอันใกล้นะคะ  อย่างน้อยๆคงอีกสักเดือน 2เดือนคะ เก็บตังค์ก่อน

คือไหนๆก็น้ำท่วมแล้ว  รถคงไม่ได้เสีย  จากที่คุยกับใครหลายๆคน  คือบ้านน้ำท่วม  และรถก็เปียกไปด้วย  น้ำเข้าข้างใน เบาะ พรม แฉะไปหมด

แต่มีคนบอกว่ามี  ถ้าน้ำไม่ได้โดนถึงแบตเตอร์  กับกล่อง MCU น่าจะไม่ได้เสียอะไรมาก   เลยในใจลึกๆ ยังอยากเก็บไว้  กลัวขายไปแล้ว น้องเค้าจะโดยแยกส่วน

สรุปเลยนะคะ

คืองี้นะคะ
- เครื่องยนต์คงไม่เสีย  แต่เราอยากเปลี่ยน  อยากรู้ว่าเครื่องเก่าจะขายได้ไหม สักเท่าไหร่คะ
- ขอคำแนะนำร้านที่รับยกเครื่องเปลี่ยนหน่อยคะ  ขอย่าน ตั้งแต่ บางแค จนไปถึงแถวๆไม่เกินบิ๊กซี บางใหญ่นะคะ  อยากได้ร้านที่เคย เคย กับน้อง205มาบ้างแล้ว
- แนะนำเครื่องยนต์ด้วยก็ดีคะ  คือเราอยากได้   1.เกียร์ออโต้  มีคนบอกว่า มันมากับเครื่องเลย   2. พวงมาลัยพาวเวอร์  กะจะเอามาขับเอง ไม่อยากเย่อร์แล้วคะ
ต้องใช้เครื่องของอะไร รุ่นไหนคะ  คงลงเครื่อง 1400 เหมือนเดิม  ไม่รู้จะเอาแรงไปไหน  คงขับไม่เร็วคะ ไว้ขับแถวๆบ้าน 

ราคาทำหมดนี่จะแพงไหมคะ

แนะนำหน่อยนะคะ  ใจเย็นๆคะ  ตามนโยบายเดิม  ไม่รีบคะ

ขอบคุณคะ
Re: ขอร้านแนะนำถ้าจะยกเครื่องน้อง 205 คะ By: nongnew2000
วันพฤหัสบดีที่ 08 ธันวาคม 2011 เวลา 18:19:33
คือลืมบอกว่า เป็นรุ่น 5 ประตูนะคะ  แล้วก็ น้องเค้าเดิมๆ ๆ ๆ  ทั้งคันคะ เพราะซื้อป้ายแดงมา ตั้งแต่ปี 94 ได้มั้ง  ไม่แน่ใจ
แล้วก็ยังสวยมากๆ แม้แต่คอนโซลก็ไม่แตก 
คือจอดอยู่ในโรงรถ  และภายนอก แว๊กทุกเดือน  บางทีก็มากกว่านั้น
ภายในก็เช็คพวก แว๊กซี่อ่ะคะ  ไม่รู้ว่าเกี่ยวไหม  ที่คอนโซลไม่แตก
Re: ขอร้านแนะนำถ้าจะยกเครื่องน้อง 205 คะ By: COCO
วันพฤหัสบดีที่ 08 ธันวาคม 2011 เวลา 19:44:45
ดีใจด้วยที่ตัดสินใจ ไม่ขายรถแล้วนะครับ

การเปลี่ยนเครื่อง จากเครื่องเดิม ไปเป็นเกียร์ออโต้นั้น มีทางเลือกอยู่ สองอย่าง คือ
1. เครื่อง Peugeot
    ง่ายที่สุด คือ เครื่อง Peugeot 205 1.6 และ 205 1.9 ทั้งสองรุ่นมีเกียร์ออโต้ครับ
    และเครื่อง Peugeot เกียร์ออโต้ รุ่นอื่นๆ ซึ่งยากกว่า ต้องมีการดัดแปลงบ้าง

2. เครื่องจากรถญี่ปุ่น
    ที่เคยเห็นนมักใช้ เครื่อง จาก Toyota

ค่าใช้จ่ายนั้น ไม่ทราบครับ แต่ประมาณว่า ไม่ว่าจะเครื่องไหน พร้อมเกียร์ และช่วงล่างด้านหน้า + พวงมาลัยเพาเวอร์นั้น + อุปกรณ์อื่น +ค่าแรง น่าจะไม่ต่ำกว่าห้าหมื่น แต่หากว่า สามารถหาเครื่อง หรือ ของได้ถูกกว่านั้น ก็จะได้ราคาที่ต่ำลง

หากขับเกียร์ธรรมดาได้ ผมคิดว่าพวงมาลัยเดิม กับล้อแค่ขอบสิบสาม ไม่หนักหนาอะไรนัก เก็บตังค์ไว้ทำอย่างอื่นดีกว่า นอกจากว่าใจรักจะขับรถคันนี้ แบบเกียร์ออโต้ จริงๆ

ผมขับรถร่นเดียวกับคุณครับ เดิมๆ เช่นกัน แค่ดูแลตามระยะ และความเหมาะสม ผมก็วิ่งไปกลับ ราชบุรี ไปทำงาน ที่ระยอง ได้ ทุกอาทิตย์ครับ
วันพฤหัสบดีที่ 08 ธันวาคม 2011 เวลา 19:48:49
เครื่องพัง หรือครับ ถึงอยากเปลี่ยนเครื่อง
Re: ขอร้านแนะนำถ้าจะยกเครื่องน้อง 205 คะ By: madmax
วันพฤหัสบดีที่ 08 ธันวาคม 2011 เวลา 22:28:16
อย่าทำเลย ใช้แบบเดิมๆดีแล้ว หาของยาก  ไม่คุ้ม รถดัดแปลงมันเหมาะสำหรับคนเล่นรถ

ถ้าอยากขับออโตจริง ขาย แล้วหา sri ออโต มาใช้ เผลอๆอาจไม่ต้องเพิ่มตังค์  205 ราคาดีนะ ขอบอก
Re: ขอร้านแนะนำถ้าจะยกเครื่องน้อง 205 คะ By: wachira07
วันศุกร์ที่ 09 ธันวาคม 2011 เวลา 09:08:31
ผมเห็นด้วยนะใช้เครื่องเดิมๆนะดีที่สุดแล้วครับ เก็บตังไว้ทำอย่างอื่นดีกว่าคับ
Re: ขอร้านแนะนำถ้าจะยกเครื่องน้อง 205 คะ By: sakesan18
วันศุกร์ที่ 09 ธันวาคม 2011 เวลา 09:22:56
เครื่องเดิมๆก็ดีนะครับ เพราะจากที่เล่ามารถยังสภาพดีอยู่เลย ผมก็ใช้เครื่องเดิมอยู่ครับ ตอนแรกก็อยากจะเปลี่ยน แต่ตอนนี้ไม่แล้วครับ ตาดำๆ
Re: ขอร้านแนะนำถ้าจะยกเครื่องน้อง 205 คะ By: ant123
วันศุกร์ที่ 09 ธันวาคม 2011 เวลา 09:29:49
หาช่างที่เข้าใจเรื่อง pg 205 ที่ดี ราคายุติธรรม ให้เขาตรวจเช็คดูก่อน ว่ามีอะไรเสียหรือต้องเปลี่ยนหรือเปล่า ถ้ายังดีอยู่ ก็ใช้ไปก่อนเถอะครับ ถ้าถึงเวลาต้องเปลี่ยนเครื่อง,เปลี่ยนเกียร์กันจริง ค่อยมาว่ากันใหม่ อย่าขายเลยนะครับ ดูใจกันมาตั้งนาน ผมเสียดายเเทน
Re: ขอร้านแนะนำถ้าจะยกเครื่องน้อง 205 คะ By: gaszohol
วันอาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2011 เวลา 12:25:24
ใช่ครับ เครื่องเดิม โรงงาน ถ้าไม่พัง ก็ใช้เถอะครับ !!  ^_^
เอาไปเช็คไปซ่อมก่อนดีกว่าครับ ก่อนที่จะเอาหัวใจสำคัญออก !! อิอิ
ผมเมื่อตอนยกลง จะวางใหม่ แต่งบไม่พอ เลยตัดสินใจทำเครื่องเดิมนี่ละคับ
พอเราทำใหม่ ขัดโน้น ตัดนี่ เปลี่ยนนั่น นิด นี่หน่อย โอยเยี่ยมเลย !! ฮ่าฮ่า
ตอนนี้ของผมก็เครื่องเดิมไม่โรงงานคับ ^_^

พูดถึงว่าถ้าอยากเปลี่ยน เครื่องเดิมขายได้คับ ไม่เกิน 5 พัน
วางเครื่องใหม่ถ้าให้จบก็ต้องเชื่อสายเดิมครับ แล้วจะัจบ
ก็ต้องลองศึกษาดูคับ ถ้าเหลือๆ ก็วางเลยคับ ฮ่าฮ่า
อย่าลืมจัดเต็มนะคับ ^_^
Re: ขอร้านแนะนำถ้าจะยกเครื่องน้อง 205 คะ By: nongnew2000
วันพฤหัสบดีที่ 15 ธันวาคม 2011 เวลา 22:20:45
ไม่ได้เข้ามาซะนาน

คือที่จะเปลี่ยนเครื่องเพราะมีคนบอกว่า ถ้าเครื่องเดิมๆ เติมโซฮอลไม่ได้  เครื่องจะเสียไว  เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นเครื่องโตโยต้ารุ่นใหม่  ที่เติม โซฮอล์ได้คะ

และแม่อยากได้ เกียร์ออโต้  และพวงมาลัย พาวเวอร์คะ  เลยกะทำทีเดียวจบ

ปล.  รถเครื่องน่าจะไม่เสีย  แต่ยังไม่ได้สตาร์ทคะ  น้ำลดมา 2 อาทิตย์แล้วคะ  แต่แบตหมด  และมีคนบอกว่า ห้ามสตาร์ท ต้องลากไปที่อู่  ทีนี้  กะว่าจะไปอู่ที่ลาดพร้าว  รถอยู่บางใหญ่คะ  คงลำบากอยู่  หุหุ  อู่แถวนี้ไม่รู้มีช่างที่เป็นน้อง 205 ไหม
Re: ขอร้านแนะนำถ้าจะยกเครื่องน้อง 205 คะ By: A-KI-KO
วันพฤหัสบดีที่ 15 ธันวาคม 2011 เวลา 22:50:49
 555

http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22576.0/205-    :สะกดจิต:

http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=24938.0/205--%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B9%82%E0%B8%8A%E0%B8%A7%E0%B9%8C
Re: ขอร้านแนะนำถ้าจะยกเครื่องน้อง 205 คะ By: gaszohol
วันจันทร์ที่ 19 ธันวาคม 2011 เวลา 11:27:30
สู้ๆครับ ปรึกษาพี่ A-KI-KO ได้เลยครับ
ช่างแถวนนท์เพี๊ยบเลยนิครับ ^_^
Re: ขอร้านแนะนำถ้าจะยกเครื่องน้อง 205 คะ By: tractor
วันจันทร์ที่ 19 ธันวาคม 2011 เวลา 13:56:56
อ้างจาก: nongnew2000 ที่ วันพฤหัสบดีที่ 15 ธันวาคม  2011 เวลา 22:20:45

คือที่จะเปลี่ยนเครื่องเพราะมีคนบอกว่า ถ้าเครื่องเดิมๆ เติมโซฮอลไม่ได้  เครื่องจะเสียไว  เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นเครื่องโตโยต้ารุ่นใหม่  ที่เติม โซฮอล์ได้คะ

และแม่อยากได้ เกียร์ออโต้  และพวงมาลัย พาวเวอร์คะ  เลยกะทำทีเดียวจบ

ปล.  รถเครื่องน่าจะไม่เสีย  แต่ยังไม่ได้สตาร์ทคะ  น้ำลดมา 2 อาทิตย์แล้วคะ  แต่แบตหมด  และมีคนบอกว่า ห้ามสตาร์ท ต้องลากไปที่อู่  ทีนี้  กะว่าจะไปอู่ที่ลาดพร้าว  รถอยู่บางใหญ่คะ  คงลำบากอยู่  หุหุ  อู่แถวนี้ไม่รู้มีช่างที่เป็นน้อง 205 ไหม
ใครบอกว่าเติมแก๊สโซฮออล์ไม่ได้ครับ รถผมเติมมาเป็นปีๆแล้วครับ แถมตอนนี้เปลี่ยนสายน้ำมันเป็นแบบทนแก๊สโซฮออล์และE20ได้ยิ่งสบายเลย
ในระบบภายในเครื่องยนต์ทุกเครื่องก็มีเหล็ก อลูมิเนียมเหมือนกัน แล้วแก๊สโซฮออล์มันจะไปกัดชิ้นส่วนใดหรือ ที่มีผลก็แค่ท่อยางน้ำมันเปื่อยเร็วเท่านั้นถ้าใช้ท่อเดิมติดรถ
ซึ่งมันก็ใช้งานมานานอยู่แล้วด้วย ถ้าเปลี่ยนท่อแล้ว(ทั้งคันไม่ถึง3เมตร)เมตรละร้อยกว่าบาทใช้ได้สบายมากครับผม
วันจันทร์ที่ 26 ธันวาคม 2011 เวลา 02:36:45
อ้างจาก: tractor ที่ วันจันทร์ที่ 19 ธันวาคม  2011 เวลา 13:56:56

ใครบอกว่าเติมแก๊สโซฮออล์ไม่ได้ครับ รถผมเติมมาเป็นปีๆแล้วครับ แถมตอนนี้เปลี่ยนสายน้ำมันเป็นแบบทนแก๊สโซฮออล์และE20ได้ยิ่งสบายเลย
ในระบบภายในเครื่องยนต์ทุกเครื่องก็มีเหล็ก อลูมิเนียมเหมือนกัน แล้วแก๊สโซฮออล์มันจะไปกัดชิ้นส่วนใดหรือ ที่มีผลก็แค่ท่อยางน้ำมันเปื่อยเร็วเท่านั้นถ้าใช้ท่อเดิมติดรถ
ซึ่งมันก็ใช้งานมานานอยู่แล้วด้วย ถ้าเปลี่ยนท่อแล้ว(ทั้งคันไม่ถึง3เมตร)เมตรละร้อยกว่าบาทใช้ได้สบายมากครับผม
55 จริงด้วยครับ ใครว่าใช้ไ่ม่ได้เนอะ เรื่องสายน้ำมันเช็คแล้วรุ่นเราปลอดภัยครับ ระบบทางเดินท่อน้ำมันแข็งแรงมว๊ากกก
ส่วนสายอ่อนมีแค่นิดหน่อยเองครับ เช็คง่ายว่าใกล้จะแตกหรือยัง เปลี่ยนเองก็ง่าย สบายมาก ฮ่าฮ่า ^____^