Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
รบกวนถามครับ 405sri น้ำมันเครื่องหาย มุดดูน้ำมันเครื่องเยิ้มๆใต้เครื่อง By: kritd
วันอังคารที่ 27 ธันวาคม 2011 เวลา 10:05:58
405sriออโต้ น้ำมันเครื่องหายบ่อยครับ เลยลองมุดดูใต้ท้องรถ เห็นน้ำมันเครื่องเยิ้มใต้เครื่องแต่หาที่เยิ้มแน่นอนไม่ได้ แต่เครื่องก็วิ่งปกติดี แบบนี้แก้ไขยากมั้ยครับ ช่วงนี้ไม่กล้าไปให้อู่ดูกลัวค่าเสียหายที่นึกไม่ถึง ล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนทอร์ชั่นบาร์มา(โดยไม่ได้ตั้งตัว)กระเป๋าแฟบเลย พอจะมึใครสันนิษฐานเบื้องต้นได้บ้างครับว่าถ้าจะแก้ไข น่าจะมาจากซีลหรือปะเก็นหรืออะไรได้บ้างและราคาคร่าวๆ ขอบคุณครับ
Re: รบกวนถามครับ 405sri น้ำมันเครื่องหาย มุดดูน้ำมันเครื่องเยิ้มๆใต้เครื่อง By: Thawatpra
วันอังคารที่ 27 ธันวาคม 2011 เวลา 10:25:56
แล้วจอดรถที่บ้าน....เช้ามามีคราบน้ำมันหยดเยอะไหมครับ
Re: รบกวนถามครับ 405sri น้ำมันเครื่องหาย มุดดูน้ำมันเครื่องเยิ้มๆใต้เครื่อง By: ATP89.
วันอังคารที่ 27 ธันวาคม 2011 เวลา 11:02:28
อาจซีลท้ายเครื่องกลับบ้านเก่าแบบเจ้า SRI คันเก่าของผม ตอนนี้เจ้า D9 ผมก็เริ่มติดเชื้อที่ว่ามีซึมๆๆออกมาแล้ว เจ้า SRI ผมให้ช่างแว่นจัดการให้ ค่าใช้จ่ายประมาณ 5 พัน เพราะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องพร้อมกรองใหม่เลยครับ ลองดูนะครับ
Re: รบกวนถามครับ 405sri น้ำมันเครื่องหาย มุดดูน้ำมันเครื่องเยิ้มๆใต้เครื่อง By: kritd
วันอังคารที่ 27 ธันวาคม 2011 เวลา 11:20:36
อ้างจาก: ATP89. ที่ วันอังคารที่ 27 ธันวาคม  2011 เวลา 11:02:28
อาจซีลท้ายเครื่องกลับบ้านเก่าแบบเจ้า SRI คันเก่าของผม ตอนนี้เจ้า D9 ผมก็เริ่มติดเชื้อที่ว่ามีซึมๆๆออกมาแล้ว เจ้า SRI ผมให้ช่างแว่นจัดการให้ ค่าใช้จ่ายประมาณ 5 พัน เพราะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องพร้อมกรองใหม่เลยครับ ลองดูนะครับ
ราคาโดนใจทุกรายการเลยครับ 555 สอบถามต่ออีกนิด ครั้งที่แล้วเคยคิดจะไปตั้งวาล์วแต่ต้องเปลี่ยนทอร์ชั่นบาร์ เลยต้องระงับโครงการไปก่อน ผมเลยคิดว่าถ้าจะต้องเปลี่ยนซีลที่ขาดจะไปทำพร้อมกับการตั้งวาล์วเลยมันจะเป็นรายการที่เกี่ยวข้องกันมั้ยครับ กะว่าไหนๆจะต้องรื้อแล้วจะได้ทีเดียวเลย
Re: รบกวนถามครับ 405sri น้ำมันเครื่องหาย มุดดูน้ำมันเครื่องเยิ้มๆใต้เครื่อง By: RATCHAI
วันอังคารที่ 27 ธันวาคม 2011 เวลา 11:31:27
การเปลี่ยนซีลข้อเหวี่ยงก็ยากอยู่ครับ ด้านหลังต้องยกเกียร์ลง ด้านหน้าต้องถอดสายพานราวลิ้น ค่าแรงจึงค่อนข้างแพงหน่อย ส่วนค่าอะไหล่ก็ ถ้าด้านหลังก็ ประมาณ 600 ครับ
ด้านหน้าก็พอๆ กันมั้ง? อิๆ ถ้ารื้อแล้วก็ควรเปลี่ยนให้หมด สายพาน ลูกรอก ถึงรอบเปลี่ยนหรือยังครับ?
แต่ถ้ามันหยดไม่มาก็เติมเอาก็ได้ ส่วนใหญ่ก็จะซึมเกือบทุกคัน
Re: รบกวนถามครับ 405sri น้ำมันเครื่องหาย มุดดูน้ำมันเครื่องเยิ้มๆใต้เครื่อง By: toto4
วันอังคารที่ 27 ธันวาคม 2011 เวลา 11:35:40
ถ้าแค่เยิ้มแล้วไม่หยดลงบนพื้น..ที่จอดรถ ผมว่าน่าจะพอทนได้
รถผมก็เป็น..แต่เช็คระดับน้ำมันเครื่องมันก็แทบไม่พร่องเลย

แต่น้ำมันเครื่องที่หายบ่อยๆ ผมเคยเป็นมาจากยางตีนวาล์ว...(เปลี่ยนพร้อมกะตั้งวาล์วพร้อมกันไปเลย..2500)
ซึ่งอาการนี้ที่เห็นได้ชัดๆ คือเช้าๆ มาสตาร์ททีไรเห็นควันขาวทุกครั้ง...(แต่ระหว่างวันปกติ)

แต่ถ้าสตาร์ทปกติ...ไม่มีควันขาว ก็ต้องดูตัวอื่น

ซ่อม 405 ถ้าทำทีล่ะอย่าง แนวนี้ไม่จบครับ มันจะลามไปเรื่อยๆ
วิ่งไปแบบนี้ไปก่อน แล้วเก็บเงินทำทีเดียว ประหยัดกว่าเยอะ แถมใช้ได้อีก 3-4 ปีกว่าจะซ่อมอีกที
Re: รบกวนถามครับ 405sri น้ำมันเครื่องหาย มุดดูน้ำมันเครื่องเยิ้มๆใต้เครื่อง By: kritd
วันอังคารที่ 27 ธันวาคม 2011 เวลา 14:26:19
อ้างจาก: RATCHAI ที่ วันอังคารที่ 27 ธันวาคม  2011 เวลา 11:31:27
การเปลี่ยนซีลข้อเหวี่ยงก็ยากอยู่ครับ ด้านหลังต้องยกเกียร์ลง ด้านหน้าต้องถอดสายพานราวลิ้น ค่าแรงจึงค่อนข้างแพงหน่อย ส่วนค่าอะไหล่ก็ ถ้าด้านหลังก็ ประมาณ 600 ครับ
ด้านหน้าก็พอๆ กันมั้ง? อิๆ ถ้ารื้อแล้วก็ควรเปลี่ยนให้หมด สายพาน ลูกรอก ถึงรอบเปลี่ยนหรือยังครับ?
แต่ถ้ามันหยดไม่มาก็เติมเอาก็ได้ ส่วนใหญ่ก็จะซึมเกือบทุกคัน
ผมเพิ่งเปลี่ยนสายพาน+ลูกรอกไป ตอนนี้วิ่งมาได้หมื่นกว่าโลเองครับ งั้นก็คงจะใช้วิธีคอยเช็คและเติมไปก่อน รอจนกว่าจะต้องเปลี่ยนสายพานราวลิ้นอีกทีค่อยรื้อทีเดียวรวมทั้งการตั้งวาล์วด้วย(ได้มั้ยครับ) ช่วงนี้ถ้าถ่ายน้ำมันเครื่อง ใช้เบอร์ 20-50w(ของเดิม 10-40w) ช่วยได้มั้ยครับ (หรือไม่เกี่ยวกัน อิอิ) ตอนนี้รถจอดเฉยๆไม่มีรอยหยดของน้ำมันเครื่อง เห็นแต่การเยิ้มและน้ำมันเครื่องหาย เท่าที่สังเกตตอนเช้าสตาร์ทก็ไม่มีควันขาวครับ