Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
เสียงเหมือนไฟช็อต บริเวณใต้พวงมาลัย By: kvanich
วันพุธที่ 11 มกราคม 2012 เวลา 14:48:37
GR เครื่อง Sriจอดติดไฟแดงอยู่มีเสียงแปล็บๆ นานๆที พอเริ่มออกตัวเสียงดังถี่ขึน แล้วไฟ stop กระพริบเล็กน้อย ซักพักก็หายไป แต่ไฟ K ติด ต้องถอดแบต รีเซ็ท ใครพอจะมีความเห็นบ้างไหมครับ ว่าเกิดจากอะไร  อะไร  อันตรายไหม เพราะเพิ่งไปเปลี่ยนชุดสายไฟพัดลมมา ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า
Re: เสียงเหมือนไฟช็อต บริเวณใต้พวงมาลัย By: SR978
วันพุธที่ 11 มกราคม 2012 เวลา 15:13:18
สายไฟชุดสวิกกุญแจหลวมและร้อน ให้รีบแก้ไข สายไฟจะละลายและช๊อตในที่สุด
จับดูที่เบ้ากุญแจร้อนหรือป่าว ถ้าร้อนหรืออุ่นๆก็ใช่เลย
เหตุเกิด จากพัดลมนั่นแหละ ต่อรีเลย์เพิ่มซะ และเปลี่ยนชุดสายไฟที่หลังเบ้ากุญแจใหม่ด้วย
ถ้าไม่ทำ จะมีอาการสตาร์ทไม่ติด ต่อมา

Re: เสียงเหมือนไฟช็อต บริเวณใต้พวงมาลัย By: kvanich
วันพุธที่ 11 มกราคม 2012 เวลา 15:42:55
ขอบคุณครับ  เดี๋ยวลองดู
เจอแล้วครับ ปลั๊กเซ็นเซอร์ความร้อน สีน้ำตาลหลังเครื่องหลวม  ตำแหน่งประมาณหลังคอยล์  ขยับใหม่ก็หายครับ  แต่คงต้องหาเปลี่ยนแล้ว  เพราะขาล็อกหักไปข้างนึง  ไม่นานคงหลวมอีก  อ้อเสียงเหมือนไฟช็อต  ช่างบอกเป็นเสียงรีเลย์แอร์