Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
น้ำหาย แต่ไม่แน่ใจว่ารั่วที่ปั๊มหรือเปล่าช่วยทีครับ By: p5501
วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 09:35:04
ผมใช้405sri อยู่ครับ น้ำในหม้อน้ำหาย เลยเช็คดูพบว่ามีน้ำหยดใต้เครื่อง ตอนเติมน้ำใหม่เต็ม สตาร์ทตอนแรกมีน้ำไหลเยอะ แต่พอใช้ไปก็ไม่มีหยด เช็คน้ำ น้ำหายไม่มากเท่าไร พอดีคิดว่าน่าจะเป็นปั๊มน้ำโทรไปเช็คร้านอะไหล่ เอกชัย แค่1250บาทเอง(ยังมีส่วนลดอีก10%) แต่พอโทรเช็คที่อู่พี่แกเอาสะ1800บาท ไม่รวมค่าบริการอีก 800 บาท เลยอยากขอความช่วยเหลือพี่ๆน้องๆ ช่วยแนะนำอู่ที่ดี ราคาไม่เวอร์เกินบวกกันนิดหน่อยก็พอแล้ว ผมอยู่แถวบางกะปิครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
Re: น้ำหาย แต่ไม่แน่ใจว่ารั่วที่ปั๊มหรือเปล่าช่วยทีครับ By: Visan_406
วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 10:04:53
อ้างจาก: p5501 ที่ วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม  2012 เวลา 09:35:04
ผมใช้405sri อยู่ครับ น้ำในหม้อน้ำหาย เลยเช็คดูพบว่ามีน้ำหยดใต้เครื่อง ตอนเติมน้ำใหม่เต็ม สตาร์ทตอนแรกมีน้ำไหลเยอะ แต่พอใช้ไปก็ไม่มีหยด เช็คน้ำ น้ำหายไม่มากเท่าไร พอดีคิดว่าน่าจะเป็นปั๊มน้ำโทรไปเช็คร้านอะไหล่ เอกชัย แค่1250บาทเอง(ยังมีส่วนลดอีก10%) แต่พอโทรเช็คที่อู่พี่แกเอาสะ1800บาท ไม่รวมค่าบริการอีก 800 บาท เลยอยากขอความช่วยเหลือพี่ๆน้องๆ ช่วยแนะนำอู่ที่ดี ราคาไม่เวอร์เกินบวกกันนิดหน่อยก็พอแล้ว ผมอยู่แถวบางกะปิครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
อยู่แถวไหนครับ บอกเป็นแนวทางแก่ผู้รู้ด้วยครับ จะได้แนะนำกันถูก ส่วนผมไม่ทราบแต่มาเป็นกำลังใจให้ครับ
Re: น้ำหาย แต่ไม่แน่ใจว่ารั่วที่ปั๊มหรือเปล่าช่วยทีครับ By: oriso
วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 10:09:54
ถ้าเป็นปั๋มน้ำ SRI ผมเพิ่งเปลี่ยนของเทียบไป ดูแล้วขอบไม่เหมือนของเดิม(France) ของเทียบมันคมๆ และไม่มียางโอริงให้ ผมใช้ยางโอริงเดิม

ซื้อจากร้านเจริญใหม่ 200 บาท (เบอร์ดูจากร้านอะไหล่นะคร้าบ)

เพื่อนจัดการเเปลี่ยนให้

เปลี่ยนจริงๆดูแล้วไม่ยากนะครับ หาประแจบล็อก ถ้าจำไม่ผิดเบอร์ 13 คลายน็อต 2 ตัว

ถอดเปลี่ยน ปั๊ม แต่ของเทียบม้นจะไม่สนิทซะทีเดียว กดลงไปหน่อยให้แน่น 

ขันน็อตเสร็จเปิดรูไล่ลม เติมน้ำในหม้อน้่ำจนเท่าระดับเดิม

ติดเครื่่องจนปั๊มน้ำทำงาน (จับท่อทางเข้าดูอุ่นๆ)

เติมน้ำจนเท่าระดับเดิมอีกครั้ง  รอจนมั่นใจว่าตรงที่เปลี่ยนไม่รั่ว

เป็นอันเสร็จพิธี น่าจะทำให้อุณหภูมิ ไม่ขึ้นเหมือนเดิม  ต้องรอสังเกตดูอีกที แต่ไม่รู้จะทนแค่ไหน เห็นว่ามันไม่แพงมากลองดูก้อไม่เสียหาย

รู้สึกว่าถ้าของแท้ประมาณ 800 บาท

ลองดูเป็นแนวทางละกันครับ

Re: น้ำหาย แต่ไม่แน่ใจว่ารั่วที่ปั๊มหรือเปล่าช่วยทีครับ By: p5501
วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 10:16:04
อ้างจาก: oriso ที่ วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม  2012 เวลา 10:09:54
ถ้าเป็นปั๋มน้ำ SRI ผมเพิ่งเปลี่ยนของเทียบไป ดูแล้วขอบไม่เหมือนของเดิม(France) ของเทียบมันคมๆ และไม่มียางโอริงให้ ผมใช้ยางโอริงเดิม

ซื้อจากร้านเจริญใหม่ 200 บาท (เบอร์ดูจากร้านอะไหล่นะคร้าบ)

เปลี่ยนจริงๆดูแล้วไม่ยากนะครับ หาประแจบล็อก ถ้าจำไม่ผิดเบอร์ 13 คลายน็อต 2 ตัว

ถอดเปลี่ยน ปั๊ม แต่ของเทียบม้นจะไม่สนิทซะทีเดียว กดลงไปหน่อยให้แน่น 

ขันน็อตเสร็จเปิดรูไล่ลม เติมน้ำในหม้อน้่ำจนเท่าระดับเดิม

ติดเครื่่องจนปั๊มน้ำทำงาน (จับท่อทางเข้าดูอุ่นๆ)

เติมน้ำจนเท่าระดับเดิมอีกครั้ง  รอจนมั่นใจว่าตรงที่เปลี่ยนไม่รั่ว

เป็นอันเสร็จพิธี น่าจะทำให้อุณหภูมิ ไม่ขึ้นเหมือนเดิม  ต้องรอสังเกตดูอีกที แต่ไม่รู้จะทนแค่ไหน เห็นว่ามันไม่แพงมากลองดูก้อไม่เสียหาย

รู้สึกว่าถ้าของแท้ประมาณ 800 บาท

ขอถามหน่อยครับ แล้วของยแท้มันยี่ห้ออะไรครับ พอดีถามที่เอกชัยแล้ว เป็นของairtecนะไม่รู้ใช้ได้ไหมครับ
Re: น้ำหาย แต่ไม่แน่ใจว่ารั่วที่ปั๊มหรือเปล่าช่วยทีครับ By: chatchai
วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 10:29:03
ผมว่า คุณเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่าครับ ปั๊มน้ำบ้าอะไ ทำไมโคตรถูกเลย และทำไม มันถึงมีขั้นตอนการใส่แค่นั้นครับ สงสัยจะเป็น ฝาครอบวาล์วน้ำมั้ง
ปั๊มน้ำมันอยู่ติดในเสื้อเครื่อง ต้องเปิดฝาครอบสายพานราวลิ้น ถึงจะเห็นมันได้
การจะเปลี่ยน ก็ต้องไล่ถอดตั้งแต่ สายพานไดชาร์จ สายพานราวลิ้น ถึงจะเอาตัวปั๊มน้ำออกมาได้
ไม่ใช่แค่นั้นนะครับ เอาปั๊มออกมาแล้ว ก็ต้องมี ทำความสะอาดหน้าแปลนที่อาจจะมี
พวกเศษปะเก็น หรือร้ายหน่อก็พวกกาวซิลิโคน ที่ช่างคนก่อนฝากไว้ให้
ประกอบแล้ว ใส่สายพานราวลิ้น ตั้งสายพาน ใส่สายพานไดชาร์จ เติมน้ำ ไล่ลม
ลองคิดดูนะครับ ว่า ค่าแรงการถอดใส่ ควรจะเป็นเท่าไร ในพื้นฐานของค่าแรงขั้นต่ำสำหรับแรงงาน
ประเภทไร้ฝีมือ อยู่ที่วันละ300บาท แล้วพวกที่สามารถทำได้ขนาดนี้ ควรจะซักเท่าไรดี
ส่วนเรื่องราคาของอะหลั่ย ถ้าให้ช่างไปซื้อให้ เค้าก็ต้องบวกเพิ่ม จากราคาอยู่แล้วเป็นธรรมดา
เผื่อไว้เป็นค่าเดินทาง ค่าเสียเวลา กำไร และอื่นๆที่อาจจะมีตามมา เช่น ดันซื้อมาผิด
เอาง่ายๆ เราก็รู้นี่ ว่ามันควรจะซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไร ก็ขับรถไปซื้อเอาเอง
 แล้วก็เอาไปให้ช่างเค้าเปลี่ยนให้ เสียแต่ค่าแรงเอา ก็แฟร์ดีครับ ถ้ามีปัญหากับชิ้นอะหลั่ยนั้นๆ
เราก็รับผิดชอบเอาเอง
ที่ให้ข้อคิดแบบนี้ ผมไม่ได้เข้าข้างใคร และก็ไม่ได้แก้ตัวแทนใคร บอกจากประสบการณ์
คนเราทุกคน มันต้องมีอาชีพ เลี้ยงปากเลี้ยงท้อง ทั้งตัวเองและคนรอบข้างทั้งนั้นครับ
ถ้าเราเอาแต่ตัวเรา แล้วคนอื่นๆล่ะครับ มองให้รอบด้านไว้ครับ จะได้ไม่เครียด
Re: น้ำหาย แต่ไม่แน่ใจว่ารั่วที่ปั๊มหรือเปล่าช่วยทีครับ By: oriso
วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 10:42:00
อ้างจาก: p5501 ที่ วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม  2012 เวลา 10:16:04

ขอถามหน่อยครับ แล้วของยแท้มันยี่ห้ออะไรครับ พอดีถามที่เอกชัยแล้ว เป็นของairtecนะไม่รู้ใช้ได้ไหมครับ

เค้าไม่ได้หยิบให้ครับเลยไม่รู้  ผมแค่อยากลองดูว่าของเทียบเป็นยังไง แต่ถอดมาแล้วก้อลองเปลี่ยนดู  เท่านั้นเอง
Re: น้ำหาย แต่ไม่แน่ใจว่ารั่วที่ปั๊มหรือเปล่าช่วยทีครับ By: NOK405
วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 10:50:35

เติมน้ำจนเท่าระดับเดิมอีกครั้ง  รอจนมั่นใจว่าตรงที่เปลี่ยนไม่รั่ว

เป็นอันเสร็จพิธี น่าจะทำให้อุณหภูมิ ไม่ขึ้นเหมือนเดิม  ต้องรอสังเกตดูอีกที แต่ไม่รู้จะทนแค่ไหน เห็นว่ามันไม่แพงมากลองดูก้อไม่เสียหาย

[/quote]
จุดนี้ช่างเขาเรียกว่าวาร์วน้ำครับ ราคาก็จะประมาณนั้น

อ้างจาก: p5501 ที่ วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม  2012 เวลา 09:35:04
ถ้าสั่งที่เอกชัยจะราคาประมาณนั้นครับ ของยี่ห้อ airtec กล่องจะสีแดงๆ ส่วนราคาค่าบริการก็ประมาณนั้นได้เพราะต้องถอดหลายอย่างเลย

วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 15:23:40
ขอโทษทีผมเข้าใจผิดเอง ผมเปลี่ยนวาลว์น้ำไม่ใช่ปั๊มน้ำ

Re: น้ำหาย แต่ไม่แน่ใจว่ารั่วที่ปั๊มหรือเปล่าช่วยทีครับ By: p5501
วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 18:47:39
ขอบคุณมากครับ วันนี้ได้ไปเปลี่ยนมาแล้วราคาสมเหตุสมผลไม่เวอร์เกินไป ค่าของทางอู่นี้คิดเพียง1450บาท ค่าแรง 600 บาท รอประมาณ 2ชม.ผมว่า โอเคเลยครับ เนื่องจากราคาอะไหล่จริงทีเราซื้อกับทางร้านซื้อราคาจะต่างกันอยู่แล้ว ทางอู่นี้เอากำไรไม่มากเกินคือประมาณ 300 บาทซึ่งผมว่าก็โอเค ไม่เวอร์เหมือนเจ้าแรกซึ่งจริงๆแล้วทำกันอยู่ประจำพอสมควร
Re: น้ำหาย แต่ไม่แน่ใจว่ารั่วที่ปั๊มหรือเปล่าช่วยทีครับ By: NOK405
วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม 2012 เวลา 19:20:32
อ้างจาก: p5501 ที่ วันพฤหัสบดีที่ 10 พฤษภาคม  2012 เวลา 18:47:39
ขอบคุณมากครับ วันนี้ได้ไปเปลี่ยนมาแล้วราคาสมเหตุสมผลไม่เวอร์เกินไป ค่าของทางอู่นี้คิดเพียง1450บาท ค่าแรง 600 บาท รอประมาณ 2ชม.ผมว่า โอเคเลยครับ เนื่องจากราคาอะไหล่จริงทีเราซื้อกับทางร้านซื้อราคาจะต่างกันอยู่แล้ว ทางอู่นี้เอากำไรไม่มากเกินคือประมาณ 300 บาทซึ่งผมว่าก็โอเค ไม่เวอร์เหมือนเจ้าแรกซึ่งจริงๆแล้วทำกันอยู่ประจำพอสมควร
อู่แถวไหน บอกบ้างครับ เผื่อไปใช้บริการ PM มาก็ได้