Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 1
PEUGEOT 406 D9 V.1 ติด AC STAG 300+ จูนไม่ได้ไม่เห็นกล่องECU By: Visan_406
วันพฤหัสบดีที่ 17 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:57:31
จากอาการแรกคือวิ่งแล้วกระตุกทั้งแก้สทั้งน้ำมันเช็ค PPS ดูฟ้องว่าหัวฉีดสูบ 2/4 มีปัญหาส่วนผสมผิดปกติและนอคเซนเซอร์เสียก็จัดการเปลี่ยนหมด แต่อาการไม่หายช่างก็ไล่ดูลองถอดชุดแก้สออกดู ทุกอย่างกลับมาเป็นปกติ เลยรู้ว่าปัญหามาจากแก้สตอนนี้ก็ถอดปลั้กแก้สออกวิ่งน้ำมันพักหลังไม่ไหว เลยเข้าไปหาอู่ที่ติดตั้งแก้สมาช่างบอกว่าต้องจูนแก้สก็หาย ช่างก็จัดการเสียบคอมพิวเตอร์เตรียมจูนแก้ส พระเจ้า!!! คอมไม่พบกล่อง(จัดการเสียบปลั้กใส่ฟิวคืนระบบแก้สเรียบร้อย) แต่แก้สทำงานอยู่ ช่างก็เลยรื้อดูกล่อง ECU มาดูลองเอาของใหม่ในร้านมาลองก็สรุปได้ว่ากล่องเรายังไมเสีย ก็ไล่ไปเช็คสายไฟ ที่เข้ากล่องก็รู้ว่าไฟเข้ากล่องแต่ไม่วนออกมาที่ปลั้กคอมก็ลองไล่ดูต่อและแก้ไขจนไฟมาครบแต่คอมก็ยังไม่เจอกล่อง ECU แก้สเลยครับ ช่างก็พยายามอยู่นานมาก(ราวๆ 4ชั่วโมง) ก็ไม่เข้าใจว่าเกิดจากตรงไหนบอกกับผมว่าพี่ต้องเอารถมาทิ้งไว้วันธรรมดา ไอ้เราก็รอไม่ไหว(ใช้รถวันเป็น100กม.)แต่สังเกตดูว่าช่างเค้าชำนาญ HONDA เพราะอู่นี้เป็นอู่ซ่อมHONDA เรามาแปลกอยู่คันเดียวเค้าน่าจะไม่เข้าใจรถเราเลยหาต้นตอไม่เจอเลยอยากทราบว่า อาการที่คอมไม่พบกล่องแก้สมีใครเคยเป็นหรือไม่ ผมควรจะให้ช่างโฟกัสจุดไหนหรือควรเอาไปให้อู่แก้สที่ชำนาญ PEUGEOT (รบกวนแนะนำด้วยครับผมอยู่รามอินทรา กม7)

ป.ล. ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
Re: PEUGEOT 406 D9 V.1 ติด AC STAG 300+ จูนไม่ได้ไม่เห็นกล่องECU By: maxkrub
วันพฤหัสบดีที่ 17 พฤษภาคม 2012 เวลา 22:19:34
เคยเป็นแต่ของ AG อะครับ  สายจูน มันคนละเวอร์ชั่นกับกล่อง เสียบแล้ว มันบอก เราไม่ได้เสียบเข้ากะกล่อง  เอาไปเสียบคันอื่นที่กล่องเป็นรุ่นเก่าใช้ได้  เลยไปหาสายรุ่นล่าสุดของ AG มา ลงไดรเวอร์ใหม่  ใช้ได้ปกติ 

แอบใส่รหัส Lock กล่อง กันคนมาแอบจูนกราฟเราด้วย  555+   
Re: PEUGEOT 406 D9 V.1 ติด AC STAG 300+ จูนไม่ได้ไม่เห็นกล่องECU By: Visan_406
วันพฤหัสบดีที่ 17 พฤษภาคม 2012 เวลา 22:47:14
อ้างจาก: แม็ค ที่ วันพฤหัสบดีที่ 17 พฤษภาคม  2012 เวลา 22:19:34
เคยเป็นแต่ของ AG อะครับ  สายจูน มันคนละเวอร์ชั่นกับกล่อง เสียบแล้ว มันบอก เราไม่ได้เสียบเข้ากะกล่อง  เอาไปเสียบคันอื่นที่กล่องเป็นรุ่นเก่าใช้ได้  เลยไปหาสายรุ่นล่าสุดของ AG มา ลงไดรเวอร์ใหม่  ใช้ได้ปกติ 

แอบใส่รหัส Lock กล่อง กันคนมาแอบจูนกราฟเราด้วย  555+   
แล้วกรณีของผมมีโอกาสเป็นแบบเดียวกันหรือไม่ครับ (กรณีสายคนละเวอชั่น) ช่างเค้าเะทราบหรือไม่ครับ
Re: PEUGEOT 406 D9 V.1 ติด AC STAG 300+ จูนไม่ได้ไม่เห็นกล่องECU By: Visan_406
วันพฤหัสบดีที่ 17 พฤษภาคม 2012 เวลา 22:50:47
เห็นคอมฟ้องว่า "ไม่พบกล่อง ECU" ครับผมช่างก็ถามผมว่าเคยอัพเดตกล่องมั้ย? ผมไม่เคยนะครับเจ้าของเดิมก็แจ้งว่าไม่เคย

ป.ล. ผมอยากรู้จักอู่ชำนาญเปอร์โยและติดแก้ส AC ครับ
Re: PEUGEOT 406 D9 V.1 ติด AC STAG 300+ จูนไม่ได้ไม่เห็นกล่องECU By: studee
วันพฤหัสบดีที่ 17 พฤษภาคม 2012 เวลา 23:57:42
อาจเป็นที่ขั้วต่อสายจูนครับ สาย Tx Rx อาจจะสลับกัน
วันศุกร์ที่ 18 พฤษภาคม 2012 เวลา 10:14:03
อ้างจาก: studee ที่ วันพฤหัสบดีที่ 17 พฤษภาคม  2012 เวลา 23:57:42
อาจเป็นที่ขั้วต่อสายจูนครับ สาย Tx Rx อาจจะสลับกัน
จะลองให้ช่างเช็คดูครับ
วันเสาร์ที่ 19 พฤษภาคม 2012 เวลา 16:51:34
วันนี้เอาไปให้ช่างของบริษัทเจ้าของระบบแก้สเช็คดูได้ความว่า ช่างที่ติดตั้งใส่สายไฟผิดมาตั้งแต่ต้น สายสัญญาณหัวฉีดแก้สก็สลับสูบกันอีกงานแย่มากครับ เหตุผลที่ไม่เห็นกล่องเพราะว่าสายไฟที่ผิดเข้ากล่องแล้วไม่ออก มาบอกผมว่ากล่องเสียให้เปลี่ยน สรุปแล้วปกติครับค่าแรง 500 จบเป็นปกติแนะนำสำหรับคนติด AC ครับ THEOAUTO สำนักงานใหญ่ครับ