Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
เหยียบเบรกตอนรถหยุด มีเสียงดังซู่เหมือนลมรั่วออก By: Wichanun
วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 14:28:26
405 GR Manual เหยียบเบรกตอนรถหยุด มีเสียงดังซู่เหมือนลมรั่วออก เหยียบหลายหนก็ดังเหมือนกันทุกครั้ง ผิดปกติหรือไม่ครับ แต่พอรถกำลังวิ่งเหยียบแล้วไม่มีเสียงดังกล่าวครับ
Re: เหยียบเบรกตอนรถหยุด มีเสียงดังซู่เหมือนลมรั่วออก By: nun
วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 15:31:30
ถ้าเหยียบหลาบครั้งแล้วเบรคไม่แข็งไม่น่าจะใช่

ลองดับเครื่องรถจอดทิ้งไว้นานๆๆๆๆๆๆๆแล้วไปเหยียบเบรคดูสิครับ (ไม่ต้องติดเครื่อง) เบรคยังมีลมเหลืออยู่ไหม ถ้าเหลือแสดงว่าไม่รั่ว
Re: เหยียบเบรกตอนรถหยุด มีเสียงดังซู่เหมือนลมรั่วออก By: Wichanun
วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 15:35:43
เสียงที่ว่านี่ดังบริเวณแป้นเหยียบเลยครับ
Re: เหยียบเบรกตอนรถหยุด มีเสียงดังซู่เหมือนลมรั่วออก By: studee
วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 15:44:07
หม้อลมเบครรั่วครับ ซ่อมไม่ได้ ต้องเปลี่ยน

จะมีข้อเสียก็คือ ถ้าเครื่องดับเบรคจะแข็งทันที 
Re: เหยียบเบรกตอนรถหยุด มีเสียงดังซู่เหมือนลมรั่วออก By: Wichanun
วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 15:58:03
อ้างจาก: studee ที่ วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม  2012 เวลา 15:44:07
หม้อลมเบครรั่วครับ ซ่อมไม่ได้ ต้องเปลี่ยน

จะมีข้อเสียก็คือ ถ้าเครื่องดับเบรคจะแข็งทันที 
ปกติหม้อลมเบรครั่วนี่จะทำให้ระยะเบรคยาวขึ้นหรือไม่ครับ เพราะสังเกตุว่าหลังๆ ระยะเบรคเริ่มยาวขึ้น
Re: เหยียบเบรกตอนรถหยุด มีเสียงดังซู่เหมือนลมรั่วออก By: nun
วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 18:50:39
ถ้าหม้อลมรั่วเห็นชัดเจนคือเบรคแข็ง
Re: เหยียบเบรกตอนรถหยุด มีเสียงดังซู่เหมือนลมรั่วออก By: gunner
วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 22:58:14
ฟังธง คับ   เพิ่งเปลี่ยนมา  จะมีลม----ฟีๆ    เวลาเบรค ผมไม่รู้ใช้ไปเลื่อนๆ จน อาการ หนัก เบรคไม่ ค่อยอยู่เลย   ขับเร้วไม่ได้  เบรค ไม่ทัน  ระยะเบรคเริ่มยาวขึ้น
วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 23:03:45
อ้างจาก: gunner ที่ วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม  2012 เวลา 22:58:14
ฟังธง ครับ   เพิ่งเปลี่ยนมา  จะมีลม----ฟีๆ    เวลาเบรค ผมไม่รู้ใช้ไปเลื่อนๆ จน อาการ หนัก เบรคไม่ ค่อยอยู่เลย   ขับเร้วไม่ได้  เบรค ไม่ทัน  ระยะเบรคเริ่มยาวขึ้น
ฟันธงว่าหม้อลมเบรครั่วใช่ไหมครับ
Re: เหยียบเบรกตอนรถหยุด มีเสียงดังซู่เหมือนลมรั่วออก By: boomberman
วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 23:09:26
ลองดูตามนี้ครับ ขออนุญาตลงลิงค์จากเวปอื่นครับ
http://www.opel.in.th/index.php?topic=9381.0
วันอังคารที่ 22 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:18:54
ขอบคุณครับ
Re: เหยียบเบรกตอนรถหยุด มีเสียงดังซู่เหมือนลมรั่วออก By: Visan_406
วันอังคารที่ 22 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:20:33
Volvo ผมเคยเป็นแต่ระยะเบรคไม่ได้ยาวขึ้น ไม่เคยถามช่างเพราะตอนซื้อมาก็เป็นและเป็นจนขายไป ( เหมือนกันรึปล่าวไม่แน่ใจนะครับ ) จอดเฉยๆ เหยียบเบรค ฟู่ๆ ดับเครื่องเบรค ค้อดแข็ง 555 เรานึกว่าเป็นสไตล์เบรคยุโรป555

วันอังคารที่ 22 พฤษภาคม 2012 เวลา 22:23:54
อ้างจาก: Visan_406 ที่ วันอังคารที่ 22 พฤษภาคม  2012 เวลา 21:20:33
Volvo ผมเคยเป็นแต่ระยะเบรคไม่ได้ยาวขึ้น ไม่เคยถามช่างเพราะตอนซื้อมาก็เป็นและเป็นจนขายไป ( เหมือนกันรึปล่าวไม่แน่ใจนะครับ ) จอดเฉยๆ เหยียบเบรค ฟู่ๆ ดับเครื่องเบรค ค้อดแข็ง 555 เรานึกว่าเป็นสไตล์เบรคยุโรป555

เป็นแบบนี้่แหละครับ ลองทดสอบตามคำแนะนำข้างต้นก็ปกติดีครับ เพียงแต่รู้สึกว่าระยะเบรคมันเริ่มยาวขึ้นเท่านั้นเอง
Re: เหยียบเบรกตอนรถหยุด มีเสียงดังซู่เหมือนลมรั่วออก By: gunner
วันพุธที่ 23 พฤษภาคม 2012 เวลา 00:22:30
-*-  ผมก็ คิด แบบนั้น  แต่  ถ้ามัน  อาการ หนักมัน  จะ ลำคานมากเวลาจะ เบรค  กด จน จะ สุด และ ถึงจะอยู่  ผมว่า ก็ ขับระวัง คับ  วันไหนดวงไม่ดีก็ ซวยไป แต่ แนะนำ เรื่อง เบรค สำคัญ ที่ สุด คับ  สังเกต อีก วีธี ก็  เวลา จะ ค่อยๆ เบรค จะมี เสียง ลมฟีๆ จนกด สุด  จน หยุดแล้ว เสียงหาย  ก็ยังโอเค แต่ สุด แล้วยัง มี เสียง ดีงฟีๆ   เดียว อาการมัน จะเห็น ชัดขึ้นเลื่อยๆ