Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
เจออีกแล้วครับ ไม่รู้แบตฯหรือไดชาร์จ By: Wichanun
วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:24:12
405 GR ครับ
เปิดแอร์ไม่เย็น ถ้าเปิดไฟหน้าวิทยุจะดับ กระจกไฟฟ้าเลื่อนช้ามากๆ ไฟหน้าไม่สว่าง แบตชาร์จไม่เข้า (มีสัญญลัีกษณ์ที่แบตว่าต้องชาร์จไฟ, ยี่ห้อ 3k) ทั้งๆที่ขับมาแล้วเป็นชั่วโมง เลยไม่รู้ว่าไดชาร์จเสียหรือว่าแบตฯไม่ดี ช่วยลองวิเคราะห์ด้วยครับ วันนี้เจอ 3 อาการ หนักๆ เลย
ขอบคุณครับ
Re: เจออีกแล้วครับ ไม่รู้แบตฯหรือไดชาร์จ By: jarb20
วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 20:28:52
เช็คไดชาร์จได้เลยครับ Ho Ho
Re: เจออีกแล้วครับ ไม่รู้แบตฯหรือไดชาร์จ By: SR978
วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 21:01:20
ระหว่างติดเครื่องอยู๋ ให้ถอดขั้ว + ที่แบตออก ถ้าเครื่องดับ ไดชาร์ดเสีย    /    แต่ถ่าไม่ดับ ให้นำโวนมิเตอร์มาวัดที่ขั้วสายทั้งสองข้างดู ต้อง 13 - 13.8 โวน แสดงว่าใช้ได้  แต่ภ้า 12 กว่าๆใช้ไม่ได้ แต่ติดเครื่องได้ไม่ดับ ไฟจะชาต์ไม่เข้าหม้อแบต

แบตเตอรี่ ชาตร์ดไฟเต็ม ถอดขั้วทิ้งใว้ 1คืน  เช้ามาสตาร์ทไม่ติด เสีย เปลี่ยน 
Re: เจออีกแล้วครับ ไม่รู้แบตฯหรือไดชาร์จ By: Wichanun
วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 22:59:59
อ้างจาก: SR978 ที่ วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม  2012 เวลา 21:01:20
ระหว่างติดเครื่องอยู๋ ให้ถอดขั้ว + ที่แบตออก ถ้าเครื่องดับ ไดชาร์ดเสีย    /    แต่ถ่าไม่ดับ ให้นำโวนมิเตอร์มาวัดที่ขั้วสายทั้งสองข้างดู ต้อง 13 - 13.8 โวน แสดงว่าใช้ได้  แต่ภ้า 12 กว่าๆใช้ไม่ได้ แต่ติดเครื่องได้ไม่ดับ ไฟจะชาต์ไม่เข้าหม้อแบต

แบตเตอรี่ ชาตร์ดไฟเต็ม ถอดขั้วทิ้งใว้ 1คืน  เช้ามาสตาร์ทไม่ติด เสีย เปลี่ยน 
เห็นบางที่บอกให้ถอดขั้วลบ ไม่ทราบว่าขั้วลบหรือบวกแน่ครับ
Re: เจออีกแล้วครับ ไม่รู้แบตฯหรือไดชาร์จ By: boomberman
วันจันทร์ที่ 21 พฤษภาคม 2012 เวลา 23:28:58
จริงๆ แล้วขั้วใหนก็ได้ครับ...จุดประสงค์เพื่อไม่ให้เครื่องยนต์ใช้ไฟจากแบต แต่ใช้ไฟโดยตรงจากไดร์ชาร์จครับ แต่ในทางปฏิบัติ
แนะนำให้ถอดขั้วลบครับ เพราะว่าตอนที่เครื่องยนต์ติดอยู่นั้น ไดร์ชาร์จจะมีกระแสไฟวิ่งออกมาจากไดร์เพราะฉะนั้นหากเราถอดขั้วบวกออก
แล้วเกิดว่าขั้วและสายไฟ (+) ที่เราถอดออกมานั้นไปสัมผัสโดนตัวถังรถหรือเครื่องยนต์จะทำให้เกิดไฟช๊อตได้ครับ
วิธีการเชคก็ตามที่คุณ SR978 บอกไว้เลยครับ ถ้าถอดขั้วแบตแล้วเครื่องไม่ดับไดร์ชาร์จปกติ แต่ถ้าดับเปลี่ยนไดร์ชาร์จได้เลย
แต่ก่อนเปลี่ยนให้ช่างเชคแปรงถ่านในไดร์ก่อนน๊ะครับบางทีอาจแค่ถ่านหมด

Re: เจออีกแล้วครับ ไม่รู้แบตฯหรือไดชาร์จ By: RATCHAI
วันอังคารที่ 22 พฤษภาคม 2012 เวลา 09:51:50
ถ้าของ 405 GR ถอดมาไปเทียบเอาของญี่ปุ่นมาใส่ ลูกละ 5-6 ร้อยบาทเองครับ (แต่ต้องไปซ้อเองนะ) ถ้าร้านหาให้โดนแน่ๆ ครับ ไดร์บิ้วก็หลายพันอยู่นะครับ ก่อนตัดสินใจเปลี่ยนควรศึกษาข้อมูล สืบราคา จะได้ไม่โดนครับ
Re: เจออีกแล้วครับ ไม่รู้แบตฯหรือไดชาร์จ By: Wichanun
วันอังคารที่ 22 พฤษภาคม 2012 เวลา 19:44:45
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ไดไม่เสีย เช็คได้ประมาณ 13 กว่าๆ เลยไปเปลี่ยนแบตมาแล้วครับ