Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
ใครไม่เคยเปลี่ยน ใส้กรองน้ำมันเกียร์ออโต้บ้าง By: ponggoa
วันพฤหัสบดีที่ 20 เมษายน 2006 เวลา 11:59:57
ควรเปลี่ยนทุกปีนะครับ รถผมเอาไปเปลี่ยน เจอเศษเหล็กเพรียบเลย หลังจากเปลี่ยนกรองเกียร์แล้ว ขับนิ่มขึ้นเยอะเลย เข้ามันเปลี่ยนเกียร์แทบไม่กระตุกเลย

ถ้าไม่เปลี่ยนผมว่าอายุเกียร์ออโต้มันจะสั้นลงนะครับ
Re: ใครไม่เคยเปลี่ยน ใส้กรองน้ำมันเกียร์ออโต้บ้าง By: ponggoa
วันพฤหัสบดีที่ 20 เมษายน 2006 เวลา 13:14:32
ที่ผมเอาไปล้างมันมีขี้โครนสีดำ ๆ ติดที่แม่เหล็กครับ มันคือเศษผ้าครัชหรือเปล่า และมันก้อมีเสศษเหล็กขาว ๆ จัดว่าเยอะครับ อย่างนี้ อายุมันจะเหลือกี่ปีครับ

แต่มันยังเปลี่ยนเกียร์ได้ตามปกตินะครับ แทบไม่กระตุกเลยที่เกียร์ 1 - 2 - 3 แต่ 3-4 กระตุกนิด ๆ ครับ
Re: ใครไม่เคยเปลี่ยน ใส้กรองน้ำมันเกียร์ออโต้บ้าง By: sam
วันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2006 เวลา 08:42:41
ตั้งรอบเดินเบาไว้ที่1100 ตอนเข้าเกียร์ NไปD กรตุกครับ แต่พอปรับเดินเบามาที่ 850 ไม่กระตุกครับเป็นเพราะอะไรครับ
Re: ใครไม่เคยเปลี่ยน ใส้กรองน้ำมันเกียร์ออโต้บ้าง By: ponggoa
วันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2006 เวลา 13:31:39
ปรับไว้ที่ 850-900 ก็พอครับ รอบเดินเบาสูง กินน้ำมันเครื่องรอ้น

คาดว่า รอบสูงมันมีกำลังมากกว่า เลยกระตุก เหมือนเลียครัชอ่ะครับ

รอท่านอื่นมาตอบอีกทีดีกว่านะครับ
Re: ใครไม่เคยเปลี่ยน ใส้กรองน้ำมันเกียร์ออโต้บ้าง By: heng
วันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2006 เวลา 13:40:44
� � � � � � �คุณ sam ครับมันต้องกระตุกแน่นอนอยู่แล้วก็คุณไปตั้งไว้ที่ 1100 มันก็เหมือนกับเราเร่งเครื่องเบาๆ อยู่ พอเข้าเกียร์มันก็กระชากครับ การขับขี่เกียร์ออโต้ถึงย้ำว่าให้เหยียบเบรคทุกครั้งตอนเข้า D ก็เพื่อป้องกันมันกระชาก ( เหมือนเกียร์ธรรมดาที่เข้าเกียร์ไว้แล้วติดเครื่อง ซึ่งมันอันตราย)
วันจันทร์ที่ 24 เมษายน 2006 เวลา 21:42:04
ไม่เห็นต้องยกเกียร์นิครับ ของผมเขาเปิดแค้งน้ำมันเกียร์ แล้วก็แกะเอาฝาที่ติดกับสมองออก ก็เห็นไส้กรองแล้ว ไม่ต้องแกะสมองด้วย

เปลี่ยนแล้วดีจริง ๆ ครับ เห็นผลเลย นิ่มมากขึ้นแบบสังเกตุได้เลย
Re: ใครไม่เคยเปลี่ยน ใส้กรองน้ำมันเกียร์ออโต้บ้าง By: heng
วันจันทร์ที่ 24 เมษายน 2006 เวลา 21:44:36
                 เกียร์ 405 กับ 406 ไม่เหมือนกันครับ 406 จะลำบากกว่าเยอะ
วันจันทร์ที่ 24 เมษายน 2006 เวลา 21:53:58
เป็นความรู้ใหม่ของผมครับ ไม่ทราบเลยจริง ๆ ครับ แต่ก็ขอขอบคุณ คุณเฮง ที่ช่วยแนะนำให้ชาว vlove เข้าใจความแตกต่างของ 405 กะ 406 ด้วยนะครับ ^^
วันจันทร์ที่ 24 เมษายน 2006 เวลา 22:14:26
       เกียร์ของ 405 อ่างน้ำมันเกียร์จะอยู่ด้านล่างเมื่อเอาอ่างออกจะเห็นส่วนที่เป็นสมองเกียร์ เจ้ากรองเกียร์ตัวนี้จะอยู่ติดกับสมองสามารถเอาออกมาได้ง่ายๆ / ส่วนเกียร์ 406 ตำแหน่งของอ่างมันดันอยู่ด้านบนเฉียงมาข้างหน้าหากจะเปิดอ่างออกพื้นที่จะแคบแต่ก็ดูแล้วไม่ถึงกับต้องยกเกียร์ลง แต่เจ้าสมองเกียร์มันอยู่ลึกเข้าไปไม่เหมือน 405 ที่มองเห็นได้เลยมันจึงถอดลำบากกว่า
Re: ใครไม่เคยเปลี่ยน ใส้กรองน้ำมันเกียร์ออโต้บ้าง By: 406man
วันอังคารที่ 25 เมษายน 2006 เวลา 16:15:16
ผมได้รถมาก็อยากเปลี่ยนเหมือนกัน
แต่ช่างบอกว่ามันต้องยกเกียร์ออกมาด้วย ถอดออกลำบาก
เลยยังไม่ทำดีกว่าครับ