Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
405 SRI เกียร์ธรรมดาเหยียบเบรกแล้วดับครับ By: upkung
วันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2006 เวลา 21:54:50
รถผมมีอาการ บางครั้ง ครับ คือเวลาชะลอความเร็วโดยการเหยียบเบรกเมื่อจะเปลี่ยนเกียร์ให้ต่ำลง พอเหยียบคลัชต์แล้วก็ดับไปเฉยๆเลยครับ เป็นทั้งขณะที่น้ำมันเต็มถังและใกล้จะหมดถังด้วยครับ ข้อสันนิฐานของผมคือ
1. ผมตั้งคลัชต์ต่ำไปหรือปล่าวครับ ทำให้บางครั้งเหยียบไม่สุดแล้วรถเลยกระตุกดับ (แต่ผมมั่นใจว่าเหยียบสุดทุกครั้งนะครับ
2. เซ็นเซอร์ หรือว่า รีเลย์ตัวใดตัวหนึ่งเริ่มทำงานไม่สมบูรณ์หรือเปล่าครับ
ขอให้ผู้รู้ช่วยด้วยนะครับ งง มากๆ
Re: 405 SRI เกียร์ธรรมดาเหยียบเบรกแล้วดับครับ By: ponggoa
วันอาทิตย์ที่ 23 เมษายน 2006 เวลา 12:45:38
ระบบเบรคจะเกี่ยวกับเครื่องก็คือ ท่อลม ครับ ลองแกมาดูแล้วติดเครื่อง แล้วลองปิดท่อลมดูถ้าเครื่องดับ คงเป็นที่เวกคัม หรือไม่ก้อมอเตอร์เดินเบา (เดาเอานะ) อ่ะครับ รถผมก้อเป็นแต่รอบตก ไม่ดับ
Re: 405 SRI เกียร์ธรรมดาเหยียบเบรกแล้วดับครับ By: SignifeR
วันอาทิตย์ที่ 23 เมษายน 2006 เวลา 14:23:05
แล้วเครื่องเดินสะดุดหรือเปล่าครับ รถอาร์ตเป็นเมื่อกี้เลย เบาปุ๊บดับปั๊บ อยู่ๆ นึกจะเป็นมันก็เป็น ถอดขั้วแบต รีเซ็ทกล่องใหม่ หายแล้วครับ
Re: 405 SRI เกียร์ธรรมดาเหยียบเบรกแล้วดับครับ By: upkung
วันอาทิตย์ที่ 23 เมษายน 2006 เวลา 15:14:46
ท่อลมนี่คือตัวไหนเหรอครับ แบบว่าไม่ทราบอะ แต่ว่ารถผม ตัวท่อพลาสติกที่เอาอากาศเย็นเข้ามา (ข้องอสุดท้ายก่อนเข้ากรอง) มันขาดนะครับ ก็เลยถอดออกยังไม่หามาใส่คืน  ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันหรือเปล่านะครับ
Re: 405 SRI เกียร์ธรรมดาเหยียบเบรกแล้วดับครับ By: ponggoa
วันจันทร์ที่ 24 เมษายน 2006 เวลา 06:42:13
ตามที่คุณตุ้ยบอกครับ ที่หม้อลมเบรคจะมีพลาสติกสีขาว ๆ อยู่ระหว่างหม้อลมกับท่อ ท่อนี้จะลากไปที่ช่องไอดี เมื่อเครื่องยนต์ทำงานจะเกิดการดูดครับ  ให้คลายน๊อตที่ท่อรัดพลาสติกแล้วดึงท่อออกมา แล้วลองติดเครื่องดู แล้วลองเบรค แต่เบรคจะหนักมากเลยเพราะไม่มีลมมาช่วย เพราะฉนั้นต้องระวังให้ดี ควรติดเครื่องเฉย ๆ อย่าวิ้ง (ถ้าวิ้งให้วิ้งช้า ๆ)

ถ้าลองแล้วเครื่องไม่ดับ ลองตั้งรอบเครื่องใหม่ หรือลองเซ็คแวกคัมดู หรือไม่ก็มอเตอร์เดินเบา (ลองดูนะครับ)