Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  20X
Pages: 1
ขับๆ ไปประมาณ 10 นาที เครื่องดับ จอดประมาณ 5 นาที สตาร์ทติด แล้ว.... By: Alphajet
วันพุธที่ 03 เมษายน 2013 เวลา 09:58:31
สวัสดีครับ พี่ๆ หลังจากได้ เจ้าตัวเล็ก 205 มาครอง ติดแก๊ส ใช้ดี ขี่สนุก จนลืมรถอีกคัน
ไปกลับ กทม-เพชรบูรณ์ เดือนละครั้ง
หลังจากมีความสุขอยู่ไม่นาน ก็มีปัญหาจนได้
บ่าย วันที่ 30 มีนาคม 2556
== ขับจาก อ.หล่มเก่า เพชรบูรณ์  มีอาการเครื่องร้อน อุณหภูมิ ขึ้นถึง 100 ไฟแดงที่ temp gauge ติด แต่ที่ หน้าปัท ปกติ(ไม่ติด) ต้องจอด เป็นพักๆ และดับเครื่องระหว่างติดไฟแดง และสังเกตุเห็นว่า พัดลม สเตป 2 ทำงานบ้าง เป็นบางครั้ง ตามจังหวะ คอมฯแอร์
เช้าวันที่  31 มีนาคม 2556
== พาครอบครัวไปเล่นน้ำที่สวนสยาม อาการเหมือนเดิม ต้องดับเครื่อง เวลาติดไฟแดง
วันที่ 1 เมษายน 56
== เช้า ขับมาทำงาน ไปกลับ ระยะทางประมาณ 30 กม อาการเหมือนเดิม ต้องดับเครื่อง เวลาติดไฟแดง
วันที่ 2 เมษายน 56
== เช้า ขับมาทำงาน ระยะทางประมาณ 30 กม อาการเหมือนเดิม ต้องดับเครื่อง เวลาติดไฟแดง
== เย็น เลิกงาน เครื่องกำลังจะร้อน(เกจขึ้นประมาณ 95) ดับ! สตาร์ท เครื่องหมุนเร็ว ปกติ แต่ เครื่องยนต์ไม่ติด ทดลองสลับทั้งระบบแก็ส และน้ำมัน ยังไม่ติด แก้ไขโดยการถอดขั้วแบตฯ ลบ ซักพัก ใส่กลับ สตาร์ทติด ขับๆ ไปประมาณ 10 นาที ในภาวะการจราจรหนาแน่น  เครื่องดับ แก้ไขโดยการถอดขั้วแบตฯ ลบ ซักพัก ใส่กลับ สตาร์ทติด?เป็นอย่างนี้เรื่อยไป และสังเกตุเห็นว่า พัดลม สเตป 2 ไม่ทำงาน
วันที่ 3 เมษายน 56
เช้า ลองสังเกตุพัดลมดูว่า พัดลม สเตป 2 ทำงานตามจังหวะคอมฯแอร์
ขับๆไป ประมาณ 15 นาที เคื่องดับอีก เพื่อให้มาทำงานทันเวลา ผมถอดรีเลย์ พัดลมหม้อน้ำ 1 ตัว ต่อสายไฟตรง ขั้ว 3 ? 5 ส่งผลให้พัดลมด้านซ้าย ทำงาน step 2 ตลอดเวลา หวังว่าจะดีขึ้นชั่วคราว แต่เหมือนเดิมครับ(เกจขึ้นประมาณ 90)
รบกวนท่านผู้รู้ชี้แนะ เพื่อเป็นแนวทาง กะว่า เสาร์นี้ จะหาอู่เฉพาะทางใกล้บ้านครับ
ปล ปัจจุบัน รถจอดในที่ทำงาน ถ.บางนา ตราด กม 22(บางพลี) ครับ

Re: ขับๆ ไปประมาณ 10 นาที เครื่องดับ จอดประมาณ 5 นาที สตาร์ทติด แล้ว.... By: Moolek205
วันพุธที่ 03 เมษายน 2013 เวลา 10:15:51
เครื่องร้อนแล้วดับ พอเย็นสตาร์ทติดก็ดูที่เซนเซอร์ฟลายวิล หรือคอล์ย
ความร้อนขึ้นสูง ต้องไล่ดูตั้งแต่หม้อน้ำ ปั้มน้ำ วาล์วน้ำ การไล่ลม ระบบการทำงานของพัดลมสมบูรณ์หรือไม่
ถ้าไม่สมบูร์ก็ต้องเช็คดูตัวมอเตอร์และรีเลย์
Re: ขับๆ ไปประมาณ 10 นาที เครื่องดับ จอดประมาณ 5 นาที สตาร์ทติด แล้ว.... By: NOK405
วันพุธที่ 03 เมษายน 2013 เวลา 10:53:46
เดานะครับเดา จากเหตุการณ์ บ่ายวันที่ 30 มีนาคม คุณวิ่งทางไกลซึ่งไม่ใช่ที่ที่รถติดหากวิ่งยาวยังไงลมก็จะเป่าผ่านหม้อน้ำ ยังไงความร้อนไม่น่าจะขึ้นมากเกิน นอกเสียจากผมว่าหม้อน้ำของคุณเกิดอาการตันเข้าแล้วครับ หรือไม่ก็วาร์วน้ำตาย (ผมเดาว่าหม้อน้ำของคุณตันครับ)ผมว่าลองถอดหม้อน้ำให้ร้านหม้อน้ำแยงดูก่อนครับ ราคาค่าทำประมาณสัก 500-700 แล้วแต่ร้านครับ(เป็นราคาประมาณเอาเองนะครับ) ทำแล้วๆค่อยมาไล่ดูว่าฟิวหรือดีเลย์พัดลมมีการละลายหรือเปล่าดูที่ตัวปลั๊กเต้าเสียบด้วยครับ ดีเลย์ทั้ง 3 ตัวผมเคยเปลี่ยนทั้งดีเลย์และเต้าเสียบ ราคาประมาณไม่เกิน 1 พันกลางๆ ผมว่าน่าจะแก้ปัญหาได้ครับ
Re: ขับๆ ไปประมาณ 10 นาที เครื่องดับ จอดประมาณ 5 นาที สตาร์ทติด แล้ว.... By: Alphajet
วันพุธที่ 03 เมษายน 2013 เวลา 14:05:32
ขอบคุณทั้ง สอง ท่านครับ
ขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมครับ
1) sensor fly wheey อยู่ตำแหน่งไหน แล้วมีวิธีการตรวจสอบยังไง เช่น วัดความต้านทาน ฯลฯ
2) คอล์ย เช็คโดยดูประกายไฟออกหัวเทียน เพียงพอหรือไม่

กะว่า มีเวลา จะลองถอดหม้อน้ำส่ง ช่างดูให้ด้วย
ส่วนเรื่องระบบ ควบคุมพัดลม ผมว่า มีปัญหาครับ เพราะ พัดลม step 2 ไม่ยอมทำงาน

ผลเป็นอย่างไร เดี๋ยวมารายงานให้ทราบครับ
Re: ขับๆ ไปประมาณ 10 นาที เครื่องดับ จอดประมาณ By: gaszohol
วันพฤหัสบดีที่ 04 เมษายน 2013 เวลา 00:26:29
อาการร้อนแล้วดับของผมเองนะครับ เกิดจากคอล์ยแตกครับ เปลี่ยนตัวใหม่หายคับ ถ้าความร้อนยังขึ้นต้องเช็คหม้อน้ำละคับ
ความร้อนมีผลอย่างมากครับ ตอนเครื่องเย็นหรือเวลาวิ่งทางยาวๆ ไม่ดับนะครับ พอวิ่งใน กทม เท่านั้นละครับ เดี๋ยวดับๆ สุดท้ายดับแล้วดับเลยครับ - -"
Re: ขับๆ ไปประมาณ 10 นาที เครื่องดับ จอดประมาณ 5 นาที สตาร์ทติด แล้ว.... By: Alphajet
วันพฤหัสบดีที่ 04 เมษายน 2013 เวลา 07:34:50
อ้างจาก: GaSzOhOl ที่ วันพฤหัสบดีที่ 04 เมษายน  2013 เวลา 00:26:29
อาการร้อนแล้วดับของผมเองนะครับ เกิดจากคอล์ยแตกครับ เปลี่ยนตัวใหม่หายคับ ถ้าความร้อนยังขึ้นต้องเช็คหม้อน้ำละคับ
ความร้อนมีผลอย่างมากครับ ตอนเครื่องเย็นหรือเวลาวิ่งทางยาวๆ ไม่ดับนะครับ พอวิ่งใน กทม เท่านั้นละครับ เดี๋ยวดับๆ สุดท้ายดับแล้วดับเลยครับ - -"
พอมีรูปจุดที่ต้องสังเกตุไหมครับ
กะว่า เสาร์-อาทิตย์นี้ จะไล่ทั้งหมดเลย
ขอบคุณครับ
Re: ขับๆ ไปประมาณ 10 นาที เครื่องดับ จอดประมาณ 5 นาที สตาร์ทติด แล้ว.... By: CHET
วันศุกร์ที่ 05 เมษายน 2013 เวลา 18:24:48
เท่าที่อ่านมามี 3 ปัญหา
1 ระบบควบคุมพัดลม (ปกติจะทำงานแยกกันกับคอมแอร์)
2. ระบบระบายความร้อน+หม้อน้ำ
3. ไดร์สตาร์ท
ให้โทรมา 086-6141264 จะอธิบายให้หน้างานเลยตอนซ่อมเอง
หายป่วยแล้ว:ขับๆ ไปประมาณ 10 นาที เครื่องดับ จอดประมาณ 5 นาที สตาร์ทติด แล้ว. By: Alphajet
วันอาทิตย์ที่ 07 เมษายน 2013 เวลา 20:29:27
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ชี้แนะ และขอบคุณพี่เชษฐ เป็นพิเศษเลย สำหรับของแถม กระชุมกระชวย :ยินดี อุอุอุ:
ขอเล่าการแก้ไขใ้ห้พี่ๆเพื่อนๆและน้องๆ ไว้เป็นข้อมูลครับ
หลังจากรับแนวทางจากพี่ๆ ผมดำเนินการสั่งอะไหล่ และเปลี่ยน ตามนี้ครับ
1.ถอดหม้อนำ้ไป ล้าง ทะลวง ปะ ซ่อม รอยรั่ว(ตอนแรก ไม่รั่ว พอล้าง สนิมออก พุ่งปูดๆๆ ช่างก็ไม่นิ่งนอนใจ จัดการอุดจนครบ.ใช้เวลารวม กว่้า 3 ชม) 750.-  --> ความร้อนไม่เกิน 85 c แต่อากร ร้อนดับยังไม่หาย
2. เปลี่ยน flywheel sensor (900.-)--> ไม่หาย
3. เปลี่ยน ignition coil (2,400.-)--> ไม่ไหาย
4. สุดท้าย ทุลักทุเล ขับ ติดๆ ดับ ออกจากบ้าน 8 โมงเช้า ถึง บ้านน้าเชษฐ บ่ายโมง (ทั้งๆที่ระยะทาง จริงๆ แค่ 60 กิโลฯ เศษๆ)
เปลี่ยนรีเลย์ คอยล์ --> หายป่วย
ตอนนี้ได้ความรู้เพื่มอีกเยอะครับ

Re: ขับๆ ไปประมาณ 10 นาที เครื่องดับ จอดประมาณ 5 นาที สตาร์ทติด แล้ว.... By: CHET
วันจันทร์ที่ 08 เมษายน 2013 เวลา 10:08:00
4. สุดท้าย ทุลักทุเล ขับ ติดๆ ดับ ออกจากบ้าน 8 โมงเช้า ถึง บ้านน้าเชษฐ บ่ายโมง (ทั้งๆที่ระยะทาง จริงๆ แค่ 60 กิโลฯ เศษๆ)
เปลี่ยนรีเลย์ คอยล์ --> หายป่วย
ตอนนี้ได้ความรู้เพื่มอีกเยอะครับ

ขออธิบายเพิ่มเติมน่ะครับ เนื่องจากรีเลย์ตัวนี้(K35 ตามวงจร)จะคุมการจ่าบไฟไปที่ชุดคอยล์จุดระเบิดกับปั๊มน้ำมันมันกับบ้านเก่าไปแล้วครับจึงทำให้ดับกลางอากาศไม่เกี่ยวกับความร้อนที่กล่าวอาการมาแล้ว
วันจันทร์ที่ 08 เมษายน 2013 เวลา 11:49:24
ความร้อนที่ขึ้นมาจากสวิทช์ความร้อนที่หม้อน้ำเสื่อมทำงานที่อุณหภูมิสูงไป+หม้อน้ำเริ่มตัน
[/quote] :สาบแช่ง:
Re: ขับๆ ไปประมาณ 10 นาที เครื่องดับ จอดประมาณ 5 นาที สตาร์ทติด แล้ว.... By: gaszohol
วันพุธที่ 10 เมษายน 2013 เวลา 14:54:02
ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งครับผม ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับสำหรับเจ้า 205 ของพวกเรา ^_____^
Re: ขับๆ ไปประมาณ 10 นาที เครื่องดับ จอดประมาณ 5 นาที สตาร์ทติด แล้ว.... By: Tomcat
วันจันทร์ที่ 15 เมษายน 2013 เวลา 11:47:50
รีเลย์K35 อยู่ตรงไหนของรถและสีอะไรครับ?
ขอบคุณครับ เผื่อจะได้เช็คดูบางครับ
Re: ขับๆ ไปประมาณ 10 นาที เครื่องดับ จอดประมาณ 5 นาที สตาร์ทติด แล้ว.... By: P205
วันจันทร์ที่ 15 เมษายน 2013 เวลา 14:49:34
อ้างจาก: Tomcat ที่ วันจันทร์ที่ 15 เมษายน  2013 เวลา 11:47:50
รีเลย์K35 อยู่ตรงไหนของรถและสีอะไรครับ?
ขอบคุณครับ เผื่อจะได้เช็คดูบางครับ
                :correct:อยากเห็นรูปร่าง ถ้าเป็นรูปถ่ายยิ่งดีใหญ่ ว่ามันอยู่ตรงใหนด้วย????ครับ :ยินดี อุอุอุ: :หวัดดีค่ะ:
วันจันทร์ที่ 15 เมษายน 2013 เวลา 15:30:43
อยู่ในกล่องดำเหนือโช๊คด้านซ้าย