Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
อยากได้ handbook 406 EA9 2002 By: songkwan
วันพฤหัสบดีที่ 27 เมษายน 2006 เวลา 08:19:02
เพิ่งรับช่วงต่อคันนี้มาจากน้าชายหมาดๆ แต่ไม่เคยใช้รถยี่ห้อนี้เลย จึงทำให้รู้สึกแปลกๆเกี่ยวกับปุ่มต่างๆ บางทีก็ใช้ไม่เป็น คู่มือติดรถก็หายไปแล้ว อยากได้ใหม่จะหาได้ที่ไหนครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆในนี้มี file ไหมครับ
Re: อยากได้ handbook 406 EA9 2002 By: heng
วันพฤหัสบดีที่ 27 เมษายน 2006 เวลา 09:08:31
 � � � � � � � � โทรไปที่ศูนย์สุรวงศ์ นะครับแจ้งความประสงค์ว่าต้องการคู่มือชนิดไหน ที่นั้นมีครับหากอยู่ ตจว ก็แจ้งที่อยู่เอาไว้ ถ้าอยู่ กทม แวะมาถามและรับเองได้เลยครับ โทรสอบถามก่อนนะครับว่ามีที่ต้องการหรือเปล่า
Re: อยากได้ handbook 406 EA9 2002 By: songkwan
วันพฤหัสบดีที่ 27 เมษายน 2006 เวลา 09:49:25
อ้างจาก: rin406 ที่ วันพฤหัสบดีที่ 27 เมษายน  2006 เวลา 09:07:43
K.Songkwan,
ผมมีแต่ Handbook V2 ( ใช็ได็ทั้งV1 / 2) File ไม่มี copy ให้ได้ถ้าต้องการครับ�

อะไรคือ v1 v2 เหรอครับ ดูยังงัย
Re: อยากได้ handbook 406 EA9 2002 By: songkwan
วันพฤหัสบดีที่ 27 เมษายน 2006 เวลา 09:57:04
เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ

ก่อนอื่นขอขอบคุณทั้งคุณ rin และคุณเฮงด้วย สำหรับคำตอบที่รวดเร็ว
ผมมีข้อสงสัยอีกหน่อยครับ คือว่า
1. ไปจอดรถที่เดอะมอลล์รามคำแหงแล้วโดนมือดีแงะโลโก้ฝาหลังไปที่ศูนย์มีโลโก้ขายหรือป่าวครับ (เคยโทรถามเค้าบอกว่าต้องเปลี่ยนทั้งชุดกุญแจ 2พันกว่าๆ)
2. กุญแจที่เป็นรีโมท ตัวที่เป็นปุ่มกดรูปสิงห์มันหลุดออกไปเลยโบ๋ไปเลย ที่ศูนย์มีอะไหล่ไหมครับ เอาเฉพาะตัวเสื้อที่เป็นพลาสติกสีดำๆ ส่วนวงจรภานในกับดอกกุญแจยังใช้ได้ดีอยู่

ผมอยู่ลำปางครับ เดือนหน้าถึงจะเข้ากรุงเทพถ้าเพื่อนๆมีข้อมูลอะไรกรุณาชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
Re: อยากได้ handbook 406 EA9 2002 By: heng
วันพฤหัสบดีที่ 27 เมษายน 2006 เวลา 10:09:55
             อะไหล่ที่หายมีขายทุกชิ้นครับ เจ้าตัวสิงห์ที่อยู่ตรงปุ่มกดเปิดฝากระโปรง  เป็นแค่โลโก้ที่ปิดครอบปุ่มกดเท่านั้นไม่ใช่หรือครับ ไม่ใช่ต้องเปลี่ยนทั้งกุญแจไม่งั้นคุณก็ต้องเปลี่ยนดอกกุญแจด้วยซิครับ เป็นแค่โลโก้ครับราคา 2 พันเศษๆ เป็นราคาเต็มครับ เมื่อครั้งมีงานของเปอร์โยต์ลดราคาเหลือ 600 กว่าบาท อดใจอย่าเพิ่งซื้อก็ได้ครับรอให้ลดราคาใหม่ค่อยสั่งซื้อ  ส่วนตัวยางปิดปุ่มกดมีแยกขายครับ ราคา 100 กว่าบาท
วันพฤหัสบดีที่ 27 เมษายน 2006 เวลา 11:57:08
           อ้าว... แล้วกันเดียวร้านเข้ามาอ่านก็นึกขึ้นมาได้หรอกว่า ค่าอะไหล่ยังไม่ได้จ่ายเงินเลย  Grin Grin Grin  ยายวรรณ พี่ฝากเงินไว้ที่อู่อาแล้วนะยะหล่อน
วันพฤหัสบดีที่ 27 เมษายน 2006 เวลา 22:19:16
แหม แต่ละท่านนี่ข้อมูลแน่นจริงๆ นับถือๆครับ งั้นคงต้องสั่งทางไปรษณีย์แล้วล่ะ คงสะดวกกว่าเดินทางไปเอง แต่ยังข้องใจนิดๆครับว่า ไอ้เจ้าโลโก้สิงห์ที่ฝากระโปรงหลังนี่ 2 พันเชียวหรือ  ทำไมแพงจังง่ะ เติมน้ำมันได้ตั้งถังนึงเลยนะนั่นน่ะ อิอิ
วันเสาร์ที่ 29 เมษายน 2006 เวลา 13:24:23
คุณรินก็อยู่ลำปางเหมือนกันเหรือครับ เมื่อวานตอนเย็นๆเห็น 406วิ่งอยู่แถวๆนี้ ไม่ทราบว่าใช่ของคุณรินหรือเปล่า EA9 ของผมมี audio control ที่ก้านพวงมาลัยครับ แต่ว่าไม่มีที่พักเบาะแขนคู่หน้า เลยไม่ทราบว่าเป็น V ไหน ถ้าเป็นไปได้รบกวนคุณรินทำ copy handbook ให้ผม 1 ชุดนะครับแล้วเรื่องค่าใช้จ่ายผมจะรับผิดชอบเอง ปลายเดือนหน้าผมจะกลับไปที่กรุงเทพแล้วจะไปรับของกับคุณรินนะครับ (ปกติผมอยู่ลำปางครับ) มีอีก 1 คำถามครับคือว่า ที่เขี่ยบุหรี่ด้านหน้าเอาออกมายังงัยคึรับ ผมเอาไว้เก็บเหรียญแล้วเมื่อกี๊ไปลองดึงๆมันก็เป็นเฟืองๆแล้วก็ค่อยๆเด้งออกมา คือทำได้ครั้งเดียวน่ะครับ ลองทำอีกมันก็ไม่เด้งออกมา จะไปแงะออกมาก็กลัวเฟืองหัก รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
วันอังคารที่ 02 พฤษภาคม 2006 เวลา 11:31:34
ขอบคุณคุณรินอีกรอบนะครับ ปลายๆเดือนนี้ผมไปกรุงเทพจะแวะไปหาคุณรินครับ แล้วจะโทรไปหานะครับ   Grin
Re: อยากได้ handbook 406 EA9 2002 By: red406
วันอังคารที่ 02 พฤษภาคม 2006 เวลา 22:08:33
ที่ผมเคยไปดูถ้าไม่มีที่เท้าแขนมันจะเป็น V1 นะครับ V2 จะมีที่เท้าแขนทั้งสองข้าง

ที่เขี่ยบุหรี่กดลงไปจะเด้งขึ้นมาครับ ถ้าเฟื่องไม่ขัด เมื่อเอาออกมาได้ลองดูว่ามีอะไรติดหรือเปล่าเพราะมันออกง่ายมากเลยนะครับ
Re: อยากได้ handbook 406 EA9 2002 By: DrGunner
วันพุธที่ 03 พฤษภาคม 2006 เวลา 08:00:38
เอ... เรื่องรุ่นนี่ผมไม่แน่ใจนะครับ เพราะผมใช้ EA9 รุ่นเดียวกับคุณ songkwan เลยครับ เพราะของผมเป็นปลายปี 2001 ซึ่งมี audio control แต่ไม่มีที่ท้าวแขนเหมือนกัน
เท่าที่ผมจำได้ (ไม่ได้ไปค้นข้อมูลนะครับ) ... ตัวแรกที่ออกมามันเป็น D8 แล้วก็มา EA9 v1 (ซึ่งน่าจะเป็นรุ่นผมนี่แหละ) ส่วนตัว v2 นั้นผมไม่แน่ใจว่าเป็นตัวเดียวกับ L5 ซึ่งเป็นตัวปัจจุับันหรือเปล่านะครับ ...
รู้แต่เจ็บใจมากที่ออก EA9 มาไม่กี่เดือนก็เปลี่ยนเป็น L5 ซึ่งมีทุกอย่างที่ผมเคยเรียกร้องตอนจะซื้อเจ้า EA9 ไม่ว่าจะเป็นเบาะไฟฟ้า, ไฟหน้าอัตโนมัติ... กระจกข้างพับไฟฟ้า้ด้วยป่าวหว่า... แล้วทางศูนย์ก็บอกว่าที่ไม่มีเพราะอย่างนั้นอย่างนี้... ฮ่วย... เจ็บใจ Angry
ส่วนเรื่องปุ่มที่รีโมทกุญแจนั้นถ้าเป็นรุ่น D8 จะเปลี่ยนได้ครับ 100 กว่าบาทเท่านั้น แต่ถ้าเป็นรุ่น EA9 จะเปลี่ยนไม่ได้ต้องให้ช่างดัดแปลงเอาของ D8 มาใส่ให้แทนครับ (ของผมก็ใช้วิธีนี้) เพราะถ้าเปลี่ยนต้องเปลี่ยนทั้งอัน... Tongue
รถเปอโยต์นี่ถ้าคนใช้คุ้นเคยแล้วหรือเป็นขาประจำกันมาจะใช้งานง่ายมากครับ... คุณ songkwan ใช้ไปสักพักอาจจะติดใจเหมือนผมที่ไม่ยอมเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นอีกเลย ...
แต่เจอราคาเจ้า 407 นี่ก็ให้นึกไปเปรียบเทียบกับพวก BMW ไม่ได้เหมือนกันเพราะราคาใกล้เคียงกันเหลือเกิน...  Embarassed
Re: อยากได้ handbook 406 EA9 2002 By: tree406
วันพุธที่ 03 พฤษภาคม 2006 เวลา 08:48:14
ขอตอบเป็นข้อ ๆ นะครับ
    1. ปุ่มยางวงกลมรูปสิงห์ที่กุญแจขาด สามารถเปลี่ยนเฉพาะปุ่มวงกลมได้ครับมีอะไหล่ ถ้าจำไม่ผิดราคาไม่เกินร้อยบาท (ที่ 0 หัวหมาก)
    2. ส่วนโลโก้ที่ปุ่มเปิดฝากระโปรงหลัง ผมว่าคงไม่มีใครงัดไปหรอกครับ เพราะ 406 เป็นอย่างนี้เป็นสิบคันครับ กาวที่ติดมาไม่ดีครับ คันของผมก้อเป็นครับ  แต่พอดีมันห้อยเลยเห็นก่อน ใส่ด้วยกาวตราช้างทั้ง 2 ชิ้น บนและล่าง   ถ้าซื้อของใหม่ราคาแพงอย่างพี่เฮงว่าอะครับ แต่ลองดูในกระทู้เก่า ไม่นานมานี้มีผู้โพสรูปไว้ เพื่อทำสติ๊กเกอร์แปะแทน ค่าใช้จ่ายไม่เกินร้อย อีกเช่นกันครับ คุณ Songkwan ลองโหลดรูปในกระทู้ไปให้ร้านตัดสติ๊กเกอร์ลองตัดดูก่อน เผื่อถูกใจ สบายกระเป๋าครับ (ถ้าหากระทู้ไม่เจอ mail มาที่ [email protected] ผมจะส่งไฟล์กลับไปให้ครับ ขออนุญาตผู้ที่โพสไว้ในกระทู้เดิมไว้ตรงนี้ด้วยนะครับ)
Re: อยากได้ handbook 406 EA9 2002 By: Prologue
วันพุธที่ 03 พฤษภาคม 2006 เวลา 09:34:07
ขอเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ คือไอ้ปุ่มยางที่ตัวรีโมตเนี่ย ของผมก็เคยขาด เลยไปซื้อใหม่ที่ศูนย์หัวหมาก เอาปุ่มยางของ 605 มาใส่ครับ ใส่ได้พอดีเลย ส่วนราคา ไม่ได้เป็นร้อยหรอกครับ แค่ 30 กว่าบาทเอง... อันนี้ยืนยันครับ ใบเสร็จยังเก็บไว้อยู่เลย
ส่วนโลโก้ที่ฝาท้าย ของรถผมก็เคยหลุดเหมือนกัน แต่โชคดีที่มันหลุดตอนกำลังกดเปิดฝาท้ายพอดี วิธีที่ผมใช้แก้ไขก็คือ ใช้กาวซิลีโคนทาๆๆๆๆ แล้วก็แปะกลับเข้าไป มันก็ไม่เคยหลุดอีกเลยครับ
วันพุธที่ 03 พฤษภาคม 2006 เวลา 13:52:10
เพื่อนๆแต่ละท่านนี่ข้อมูลแน่นกันจริงๆเลยนะครับ  Grin ผมไปดู service book แล้ว ปรากฎว่าออกรถเดือน ธค 2001 จดทะเบียน มค 2002 ก็คงจะเป็น v1 อย่างที่คุณ DrGunner ว่าไว้แหละครับ กลับไปคงได้แวะไปศูนย์หัวหมากเปลี่ยนปุ่มกดที่รีโมทแล้วล่ะครับ เพราะตอนนี้ ใช้ยางลบตัดเป็นวงกลม กดก็ยาก แถมเป็นสีขาวนูนๆออกมาอีก ดูพิลึกๆ แฮ่ๆ Grin Grin Grin
Re: อยากได้ handbook 406 EA9 2002 By: taveesaks
วันพฤหัสบดีที่ 04 พฤษภาคม 2006 เวลา 10:21:06
ผมมีคู่มือรุ่นนี้อยู่
ถ้ายังสนใจ ติดต่อที่ [email protected] หรือ (01)948-6601 ครับ

ทวีศักดิ์
Re: อยากได้ handbook 406 EA9 2002 By: amtep
วันเสาร์ที่ 23 ธันวาคม 2006 เวลา 18:43:04
LOGO ฝาหลังผมใช้ของ 306 มาแกะกรอบออกเหลือแต่ป้ายเป็นอลูมิเนียมบางๆ ตัดแบ่งเป็น 2 ชิ้นตามกรอบของ 406 ด้วยเลื่อยฉลุ แต่งนิดหน่อยด้วยกระดาษทราย ใหม่เอี่ยมทั้งบนและล่างครับลงทุน 350 บาท + ออกแรงนิดหน่อย