Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
406d8 มีปัญหาครับ By: monthol
วันพฤหัสบดีที่ 27 มิถุนายน 2013 เวลา 15:27:47
406 D8 ครับ ใช้แก๊สหัวฉีดครับ ขับไปต่างจังหวัดบ่อยครับ หลังเริ่มมีอาคาร ใช้แก๊สแล้วไม่มีแรงเหมือนอาการแก๊สหมดแต่แก๊สยังมีนะครับ และมีไฟK ขึ้นประกอบเป็นระยะครับ พอกดปุ่มเปลี่ยนน้ำมันแล้วกดกลับเป็นแก๊ส ประกฎว่าอาการเหมือนมันจะพยายามเข้าแก๊สแต่ไฟแก๊สกระพริบไม่ยอมเข้าให้ครับ ต้องจอดทิ้งไว้นานๆแล้วค่อยสตาร์ทใหม่ถึงหายครับ แต่พอวิ่งไกลๆก็เป็นอีก บ้างครั้งครับ ต้องเชคระบบแกสก่อนหรือเป็นที่รถครับ แต่พอใช้น้ำมันอาการปกติครับ
Re: 406d8 มีปัญหาครับ By: hank
วันพฤหัสบดีที่ 27 มิถุนายน 2013 เวลา 19:14:29
 :Cool:เป็นที่ระบบแก๊สครับ
Re: 406d8 มีปัญหาครับ By: ant123
วันพฤหัสบดีที่ 27 มิถุนายน 2013 เวลา 21:47:10
น้ำมันยังวิ่งได้อยู่ ก็น่าจะเป็นที่ระบบแก๊สครับ
Re: 406d8 มีปัญหาครับ By: monthol
วันศุกร์ที่ 28 มิถุนายน 2013 เวลา 10:12:00
จะลองให้ร้านแก๊สจูนดูครับขอบคุณครับ
Re: 406d8 มีปัญหาครับ By: naka18018
วันพฤหัสบดีที่ 04 กรกฎาคม 2013 เวลา 05:01:04
ผมใช้ 406 ดี8 ติดแก๊ส AG ครับ และเมื่อไม่นานมานี้ ผมได้ให้ช่างเปลี่ยนสายไฟที่เดินในห้องเครื่อง อยู่กับช่าง 4 วัน เสร็จแล้วรุ่งขึ้นอีกวันออกเดินทางไปตจว.ไม่ไกลนัก เครื่องเดินดีขึ้น ไฟส่องถนนสว่างมากขึ้น  กดคันเร่งได้ลื่นฉิว แต่ขากลับวิ่งแก๊ส อยู่ๆ ก็มีอาการเด้งกลับไปน้ำมัน ไฟแสดงที่สวิทต์กระพริบแบบช้า แล้วเร่งเร็วขึ้น เด้งกลับไปใช้แก๊สอีก กลับไป-มา อยู่ตลอดทางขากลับ  งง รุ่งขึ้นไปหาช่างที่เปลี่ยนสายไฟ ช่างก็ดีแนะนำร้านติดตั้งแก๊ส แล้วให้ไปจูนแก๊ส ทำให้เครื่องใช้แก๊สเดินนิ่ง และเร่งดี แต่ไม่เลิกอาการเด้งสลับเป็นน้ำมัน - แก๊ส ช่างร้านแก๊สบอกว่าหลังจากตรวจด้วยคอมพิวเตอร์พบว่า เป็นที่กระแสไฟจากคอยล์ที่กล่องควบคุมแก๊สจับได้ไม่ตรงกับความจริง(ไม่เสถียรหรือเปล่า ไม่รู้จริงๆ ว่าเป็นลางบอกเหตุ) แต่ตอนนั้นผมไม่มีเวลาพอที่จะกลับไปหาช่างเดินสายไฟให้แก้ไข เพราะต้องเดินทางไปตจว.อีก ต้องใช้น้ำมันแก้ไขปัญหาไปก่อน คืนนั้นได้เรื่องเลย คอยล์พัง.. :เหงื่อแตก:...เปลี่ยนคอยล์(สภาพดี-มือ2) แล้วแก้ไขเดินไฟอีกที เพิ่งจะจบวันนี้เองตรับ ที่ต้องเล่ามาสั้นๆ อย่างยาว ก็เพื่อเป็นตัวอย่างบางกรณี ให้คุณพิจารณาดูนะครับ ว่ามันจะเข้ากับอาการที่คุณประสบอยู่ หรือเปล่า  โชคดี
Re: 406d8 มีปัญหาครับ By: monthol
วันพฤหัสบดีที่ 04 กรกฎาคม 2013 เวลา 07:59:50
ขอบคุณครับ
Re: 406d8 มีปัญหาครับ By: zong306
วันพฤหัสบดีที่ 04 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:13:30
ตอนวิ่งเร็วๆ ทางยาว
Re: 406d8 มีปัญหาครับ By: zong306
วันพฤหัสบดีที่ 04 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:15:27
ตอนวิ่งเร็วๆ ทางยาวๆ แล้วเป็นช่วงที่กำลังเป็นให้จอดแล้วไปดูที่หม้อต้มแก๊ส จับดูว่ามันร้อนหรือเย็น ผมว่ามันเย็นทำให้แก๊สไม่ปรับสภาพเป็นไอ น่าจะเกิดจากเดินท่อน้ำไม่ถูกต้องพอหม้อต้มเย็นมันก็ดีดกลับไปเป็นน้ำมันหรือไม่ยอมเข้าระบบแก๊ส
Re: 406d8 มีปัญหาครับ By: hank
วันพฤหัสบดีที่ 04 กรกฎาคม 2013 เวลา 10:23:59
 :Cool:ถ้าหม้อต้มเย็นเวลาวิ่งทางยาว จะเกิดจาก2สาเหตุครับคือ 1.เป็นที่ระบบหล่อเย็น ไล่อากาศออกไม่หมด 2.หม้อต้มรั่ว คือแก๊สรั่วเข้าไปในระบบหล่อเย็นครับ
Re: 406d8 มีปัญหาครับ By: ake
วันพฤหัสบดีที่ 04 กรกฎาคม 2013 เวลา 14:39:52
เข้ามาร่วมแชร์ประสบการ์ณครับ 406d8 เหมือนกันครับติดตั้งร้านดังแถวลาดปลาเค้า มีอาการเวลาวิ่งทางไกลต่างจังหวัด
แก๊สตัดสลับมาน้ำมันเอง ไปๆมาๆตลอด ทนใช้ไปนานพอดู เนื่องจากจะเกิดอาการเฉพาะเวลาเดินทางไกล ครั้งหลังสุดตัดมาน้ำมันยาวเลยแถมเดินทางกลางคืนพร้อมครอบครัวจนน้ำมันหมด เลยต้องสตาร์ทแก๊สวิ่งไปเรื่อยๆเกือบได้กินข้าวลิงซะแล้ว ไปให้อู่เปอร์โยต์ดูเกิดจากร้านแก๊สต่อใช้น้ำหลังออยล์เกียร์เข้าหม้อต้ม
น้ำที่เข้าหม้อต้มเลยเย็นเกินไป พอเวลาเดินทางไกลเลยออกอาการ เลยเดินสายน้ำเข้าหม้อต้มใหม่จบครับ