Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
ปุ่ม sport snow 406 D9 By: kooorn
วันพฤหัสบดีที่ 25 กรกฎาคม 2013 เวลา 11:17:12
อยากสอบถามผู้ที่ใช้หรือผู้รู้ว่า โหมดspot snowนี้ใช้อย่างไร ใช้ตอนไหน กดปุ่มได้เลยหรือไม่หรือต้องให้รถหยุดนิ่งก่อน หรือมีวิธีการใช้อย่างไร (ไม่เคยใช้เลยอยากทราบว่า ถ้าต้องใช้ต้องทำอย่างไร) และหากใช้โหมดนี้ประจำเกียร์จะเสียเร็วไหมครับ และอีกปุ่มที่มีเลข1(อยู่แนวเดียวกับปุ่มspot snow ใช้ตอนไหน อย่างไรครับ) ขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ
Re: ปุ่ม sport snow 406 D9 By: theera
วันพฤหัสบดีที่ 25 กรกฎาคม 2013 เวลา 12:26:59
ถ้าดูคู่มือรถก็จะเข้าใจ ถ้าไม่มีก็บอกนะ
1. ปุ่ม Sport   เป็นปุ่มที่กดเพื่อต้องการอัตราแร่งที่ดีเพราะรอบจะตัดสูงมากประมาณ 4-5 พันรอบ
2.  ปุ่ม Snow  ใช้เมื่อฝนตกถนนลื่น รถจะออกตัวที่เกียร์ 2
3.  ปุ่ม  1 กดเพื่อล็อคการขับขึ้นที่สูง รถจะวิ่งเฉพาะเกียร์ 1 เท่านั้น

ทุกปุ่มกด เปิด-ปิด (กดซ้ำจะปิด)ได้ในขณะขับรถ ไม่ต้องรอรถหยุด ยกเว้นปุ่ม 1 รถควรจอดนิ่งแล้วเคลื่อนตัว
เพราะถ้าไปกดขณะรถวิ่งความเร็วสูงเกียร์อาจเสียหายได้
Re: ปุ่ม sport snow 406 D9 By: kooorn
วันพฤหัสบดีที่ 25 กรกฎาคม 2013 เวลา 13:26:59
ขอบคุณพี่theera มากครับ ที่อธิบายและช่วยตอบ ทำให้เข้าใจและมองเห็นภาพมากๆครับ ขอบคุณนะครับ