Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
405 GR ความร้อนของเครื่องและกลิ่นไอเสียเข้ามาในรถเพราะเหตุใด By: gunship
วันศุกร์ที่ 02 สิงหาคม 2013 เวลา 15:56:38
405 GR  เพิ่งซื้อต่อเขามาอีกที  เวลาขับมีความร้อนจากเครื่องยนต์และกลิ่นการเผาไหม้เหมือนกลิ่นไอเสียเข้ามาในรถ  เวลาขับไอร้อนจะร้อนจากขาขึ้นมา  ขับนาน ๆ  จะร้อนมาก เหมือนขึ้นมาจากใต้คอนโซล  เคยให้ช่างดูแต่ไม่ใช้ช่างเปอร์โยโดยตรง  เขาบอกว่าไม่มีแผ่นเหล็กปิดด้านล่างใต้ท้องรถ  และท่อพักก็อยู่ตรงนั้นพอดีทำให้ความร้อนขึ้นมา  ไม่ทราบว่าไอ้แผ่นที่ช่างบอกรถเปอร์โยมีจริงรึเปล่าครับ ถ้ามีใครพอจะมีรู้ให้ดูบ้างครับ  และจะหาอะหลั่ยได้จากที่ไหนบ้างราคาเท่าไหร่ใครพอทราบช่วยไขข้อข้องใจด้วยครับ
Re: 405 GR ความร้อนของเครื่องและกลิ่นไอเสียเข้ามาในรถเพราะเหตุใด By: 40 ha
วันศุกร์ที่ 02 สิงหาคม 2013 เวลา 16:16:13
เครื่องเดินปรกติดีรึเปล่าครับ
Re: 405 GR ความร้อนของเครื่องและกลิ่นไอเสียเข้ามาในรถเพราะเหตุใด By: chatchai
วันศุกร์ที่ 02 สิงหาคม 2013 เวลา 16:31:38
เรื่องกลิ่น จะเข้ามาในรถได้โดยจะต้องมีช่องทางให้มันเข้า คือช่องที่เปิดเอาไว้ มันปิดไม่สนิท
เรื่องความร้อน มันจะมีแผ่นกันความร้อน เอาไว้กั้นระหว่างท่อไอเสีย กับตัวรถ ไม่ให้ท่อไอเสีย แผ่รังสีความร้อนเข้าหาตัวรถโดยตรง
และอีกอันที่น่าจะเป็นไปได้มาก คือ ท่อไอเสียมีการรั่ว ทำให้มีทั้งกลิ่น และความร้อนมากกว่าปกติ ประกอบกับมีรูที่ผนังห้องเครื่องและไม่มีแผ่นกันความร้อน จึงทำให้มีปัญหาที่ว่ามาทั้งหมด เอามาหาผมสิ จะช่วยดูและแนะนำให้ แผ่นกันความร้อนก็มี ผมให้ครับ
Re: 405 GR ความร้อนของเครื่องและกลิ่นไอเสียเข้ามาในรถเพราะเหตุใด By: gunship
วันศุกร์ที่ 02 สิงหาคม 2013 เวลา 16:33:01
เครื่องเดินปกติครับ  มีปัญหาแค่เวลาขับความร้อนจะเข้ามาในรถ ร้อนขามาก  และกลิ่นการเผาไหม้ก็เข้ามานั่งนาน ๆ จะเวียนห้วเลยครับ
Re: 405 GR ความร้อนของเครื่องและกลิ่นไอเสียเข้ามาในรถเพราะเหตุใด By: gunship
วันศุกร์ที่ 02 สิงหาคม 2013 เวลา 16:35:54
ไอ้เจ้าแผ่นกันความร้อนมันอยู่ตรงไหนพอจะมีรูปมั้ยครับผมจะได้ไปดูที่รถ  ลืมบอกไปรถผมเขาเปลี่ยนเครื่องเป็น 3S
วันศุกร์ที่ 02 สิงหาคม 2013 เวลา 16:37:56
อ้างจาก: จิรโรจน์ ที่ วันศุกร์ที่ 02 สิงหาคม  2013 เวลา 16:31:38
เรื่องกลิ่น จะเข้ามาในรถได้โดยจะต้องมีช่องทางให้มันเข้า คือช่องที่เปิดเอาไว้ มันปิดไม่สนิท
เรื่องความร้อน มันจะมีแผ่นกันความร้อน เอาไว้กั้นระหว่างท่อไอเสีย กับตัวรถ ไม่ให้ท่อไอเสีย แผ่รังสีความร้อนเข้าหาตัวรถโดยตรง
และอีกอันที่น่าจะเป็นไปได้มาก คือ ท่อไอเสียมีการรั่ว ทำให้มีทั้งกลิ่น และความร้อนมากกว่าปกติ ประกอบกับมีรูที่ผนังห้องเครื่องและไม่มีแผ่นกันความร้อน จึงทำให้มีปัญหาที่ว่ามาทั้งหมด เอามาหาผมสิ จะช่วยดูและแนะนำให้ แผ่นกันความร้อนก็มี ผมให้ครับ
ไม่ทราบว่าคุณจิรโรจน์อยู่แถวไหนครับ ผมอยู่ลพบุรี
Re: 405 GR ความร้อนของเครื่องและกลิ่นไอเสียเข้ามาในรถเพราะเหตุใด By: 40 ha
วันศุกร์ที่ 02 สิงหาคม 2013 เวลา 17:09:26
ที่พื้นรถ ใต้พรมมันจะมีแผ่นกันความร้อน ถ้าไม่มีแผ่นนี้มันจะร้อนครับ เพราะท่อไอเสียเดินผ่าน 
เปลียนเป็น 3s ไม่แน่ใจว่าไอเสียมันเดินยังไง ถ้ามีรั่วไหลมันต้องมีเสียงดังครับ  กลิ่นการเผาไหม้ที่ว่า คือกลิ่นไอเสีย หรือกลิ่นไหม้เหมือนเหล็กร้อน ๆ ครับ
Re: 405 GR ความร้อนของเครื่องและกลิ่นไอเสียเข้ามาในรถเพราะเหตุใด By: guntuner
วันศุกร์ที่ 02 สิงหาคม 2013 เวลา 18:09:43
แผ่นกันความร้อนที่ว่าน่าจะเป็นแผ่นอลูมิเนียมที่อยู่ใต้ท้องรถบังระหว่างหม้อพักกลางกับพื้นรถ ส่วนแผ่นกันความร้อนใต้พรมน่าจะเป็นแผ่นยางมะตอยซึ่งจุดนี้405ไม่มีให้ๆแต่หรมเหมือนผ้าห่วมบ้างๆหนาครึ่งเซนกว่าแบะหน้าอีกที่ด้วยแผ่นยางมะตอยบางๆอีกชั้น ส่วนกลิ่นเข้าไม่เข้าข้างหน้าก็ข้างหลัง  ด้านหน้าก็ตรงแผ่นยางกลมๆแถวยอยปิกไม่แน่นทั้งเสียงทั้งกลิ่นก้เข้านะครับ ส่วนหลัง ก็แผ่นยางระบายลมแถวหลังบังโคลนล้อยังอยู่หรือเปล่าหรือขาดไปตรงนี้กลิ่นท่อก็อาจเข้ามาได้ลองดูครับ   :พักสบาย:
Re: 405 GR ความร้อนของเครื่องและกลิ่นไอเสียเข้ามาในรถเพราะเหตุใด By: arun sound
วันเสาร์ที่ 03 สิงหาคม 2013 เวลา 08:22:37
ถ้าแผ่นกันความร้อนหายไปหรือไม่มีก็ทำให้มันมีสิ
ไปหาซื้อแผ่นอลูมิเนียมหนาซัก2มิลหรือ1.5มิลมา
แล้วให้ช่างทำท่อตัดให้ หรือทำให้
ไม่ยากหรอก ง่ายกว่าวางท่อไหม่อีก
ส่วนเรื่องกลิ่นไอเสียเข้ารถมี2อย่าง
อย่างแรก ท่อรั่วแถวๆใต้ท้องรถนั่นแหละ
หาดูให้ดี ขึ้นแม่แรงแล้วติดเครื่อง
ให้ใครก็ได้ อุดปล่อยท่อ แล้วท่านลองมุดไปฟังที่ใต้ท้องสิว่ามันรั่วตรงไหน แล้วก็ให้ช่างเชื่อมอุดซะ
อีกอย่าง
กลิ่นเข้ามาเพราะรถรั่ว
อาจจะรั่วเพราะมันผุหรือรั่วตามขอบยางรอบๆประตูก็ได้
ตรวจสอบด้วยตาเปล่าก็น่าจะเจอครับ
ขอให้โชคดี