Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
Pages: 12
ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: wa 405 GR
วันเสาร์ที่ 19 เมษายน 2014 เวลา 13:20:47
พอดีขายรถ 306 ไป บังเอิญเจ้าของใหม่ ขับได้วันเดียวก็เสียซะงั้น โทรมาแจ้งว่ารถเสียอยู่หุบเขาที่เพชรบูรณ์
ผมก็เสียใจและสงสารคนที่ซื้อไป ด้วยที่ผมก็ไม่ได้เป็นช่าง เลยเอาเบอร์ช่างเปอร์โยต์ให้เขาไป
นี่ผ่านมาแล้วหนึ่งสัปดาห์พอดี และเมื่อครู่นี้โทรมาบอกว่า รถยังสตาร์ทไม่ติด พูดประมาณว่าจะคืนรถ ผมเลยบอกว่า
เป็นรถมือสองขายตามสภาพ ไม่ใช่รถใหม่ เขาพูดต่อว่าซื้อรถไปแล้วต้องใช้ได้โดยไม่มีปัญหา
ผมเลยตอบไปว่า ไม่อยากให้เกิดปัญหา และไม่รู้มาก่อนว่ารถจะเสียเช่นกัน สุดท้ายเขาขอให้ผมช่วยค่าซ่อมครึ่งหนึ่ง

ขอปรึกษาท่านสมาชิกว่า ผมควรทำอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

ปล. รถคันนีัผมซื้อมาใช้ได้ไม่นาน ขายขาดทุนเยอะเหมือนกัน ไม่ได้ซื้อมาขายเอากำไร ไม่ใช่พ่อค้ารถครับ
     หากวันใดท่านที่ซื้อไปมาอ่านเจอ อยากให้รับทราบไว้ว่า ใช่ว่าผมเป็นคนใจดำ แต่ผมได้ส่งมอบรถให้ท่านในสภาพที่ท่านยอมรับแล้ว
     ลดค่าโอนให้อีก ห้าพัน จากราคาตกลงขาย   
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: COCO
วันเสาร์ที่ 19 เมษายน 2014 เวลา 15:05:16
ขออนุญาต ออกความเห็น
คุณขายในราคา และสภาพ ที่อยากขาย
ผู้ซื้อ ซื้อในสภาพและราคาที่อยากซื้อแล้ว
ไม่ได้มีเงื่อนไข การรับประกันอะไร
หากขายรถไปด้วยความซื่อสัตย์ จำเป็นต้องขาย ไม่ได้มีปัญหาซ่อนเร้น หลอกผู้ซื้อ
รถเป็นไรหลังจากนั้น คงช่วยเหลือกันได้แค่คำแนะนำ และแล้วแต่หัวใจคุณครับ

ผมคิดแบบนี้นะ ส่วนตัวครับ. ด้วยความเคารพครับ
วันเสาร์ที่ 19 เมษายน 2014 เวลา 15:20:31
ผู้ซื้อก็ต้องทำใจครับ ต้องตรวจสภาพรถก่อนเดินทาง และคงต้องดูว่าสาเหตุที่เสียเพราะอะไร เจ้าของเดิมควรรู้เรื่องมาก่อนหรือไม่
สำหรับผู้ขาย หากไม่มีอะไรปิดบังสภาพรถก่อนขายหรือมีข้อตกลงอะไรระหว่างนั้น ก็คงไม่ต้องรับผิดชอบอะไร แต่หากต้องการช่วยเหลือเท่าที่จำเป็นก็สามารถทำได้

Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: thaisakon
วันเสาร์ที่ 19 เมษายน 2014 เวลา 15:51:51
 love love love :love love:ครับใจเขาใจเราเนาะ พูดลำบาก ต่างคนต่างยอมรับสภาพครับ
ช่วยเหลือกัน ตามสภาพ  น้ำใจมีไว้ให้เผื่อแผ่กัน ทั้งสองฝ่าย
คุยกันครับ เอาน่าเรามันอกเดียวกัน คุยกัน ฟังกันให้เข้าใจ...ครับ love love love
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: wa 405 GR
วันเสาร์ที่ 19 เมษายน 2014 เวลา 16:56:14
อ้างจาก: ชญภพ ที่ วันเสาร์ที่ 19 เมษายน  2014 เวลา 15:20:31
ผู้ซื้อก็ต้องทำใจครับ ต้องตรวจสภาพรถก่อนเดินทาง และคงต้องดูว่าสาเหตุที่เสียเพราะอะไร เจ้าของเดิมควรรู้เรื่องมาก่อนหรือไม่
สำหรับผู้ขาย หากไม่มีอะไรปิดบังสภาพรถก่อนขายหรือมีข้อตกลงอะไรระหว่างนั้น ก็คงไม่ต้องรับผิดชอบอะไร แต่หากต้องการช่วยเหลือเท่าที่จำเป็นก็สามารถทำได้

ขอบพระคุณมากครับ ทันทีที่โทรมาบอกว่ารถเสียอยู่กลางป่ากลางทุ่ง ผมก็สงสารเขามากเลยครับ
พร้อมกับหาเบอร์ช่างให้เขา และโทรติดตามผลเป็นระยะ ๆ ทั้งคืน ถึงตีสามครับ ทั้งที่เป็นคืนที่ผมต้องไปต่างประเทศ ตั้งแต่ตีสี่ครึ่ง

Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: wa 405 GR
วันเสาร์ที่ 19 เมษายน 2014 เวลา 17:02:14
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ไม่มีอะไรซ่อนเร้นเลยครับ สุดวิสัยจริง ๆ มิอาจคาดเดาได้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับรถสภาพมือสองหรือไม่ แต่ฝั่งโน้นก็อยากให้ช่วยค่าซ่อม
ผมก็ได้แต่เห็นใจครับ เพราะผมก็ขายแบบขาดทุนมากเหลือเกิน
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: aun309
วันเสาร์ที่ 19 เมษายน 2014 เวลา 18:50:31
รถกลับมาจากเพชรบูรณ์หรือยัง อาการเป็นอะไรพอจะทราบได้มั้ยครับ บางครั้งมันก็เส้นผมบังภูเขา แต่ให้ช่วยค่าซ่อมครึ่งนึงนี้ฟังจากประโยค ผมกลัวเครื่องฮีตอย่างเดียว ทางแถวนั้น ชันๆทั้งนั้น
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: w_2005
วันเสาร์ที่ 19 เมษายน 2014 เวลา 19:42:41
   ซื้อรถมือสองต้องยอมรับปัญหาที่อาจเกิดตามมาครับ ถ้าไม่ได้ตกลงเรื่องการรับประกันอะไรไว้ก่อนก็ช่วยตามน้ำใจและกำลังครับ
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: Custom-Man
วันเสาร์ที่ 19 เมษายน 2014 เวลา 22:37:44
ถ้าใช่คัน4ประตู และมีการซื้อขายผ่านทางตลาดรถ.com (ใช่หรือไม่ใช่ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับ) เท่าที่ทราบความมา คนที่ซื้อต่อพี่ไปอาจจะไม่ได้เอารถไปตรวจเช็คสภาพหรือเปลี่ยนอะไหล่ที่ควรตรวจสอบก่อนออกเดินทางเลย ผลก้อเป็นอย่างที่เห็นล่ะครับ ซึ่งจริงๆผิดวิสัยของคนใช้เปอร์โยต์มากๆ อิอิ
สิ่งที่เค้าควรตรวจสอบคร่าวๆอาจจะมี
เซ็นเซอร์ฟลายวีล ตรงนี้ส่วนมากเปลี่ยนก้อสตาร์ทติดถ้าไล่ส่วนอื่นๆครบ
ดับเบิ้ลรีเลย์
คอล์ย+ชุดสายหัวเทียน+สภาพหัวเทียน
คิดว่าเบื้องต้นคงแค่นี้ก่อนน่ะคับ สำหรับอาการรถดับและสตาร์ทไม่ยอมติด ขอให้โชคดีทั้งสองฝ่ายครับ
วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน 2014 เวลา 01:04:41
อ้างจาก: Custom-Man ที่ วันเสาร์ที่ 19 เมษายน  2014 เวลา 22:37:44
ถ้าใช่คัน4ประตู และมีการซื้อขายผ่านทางตลาดรถ.com (ใช่หรือไม่ใช่ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับ) เท่าที่ทราบความมา คนที่ซื้อต่อพี่ไปอาจจะไม่ได้เอารถไปตรวจเช็คสภาพหรือเปลี่ยนอะไหล่ที่ควรตรวจสอบก่อนออกเดินทางเลย ผลก้อเป็นอย่างที่เห็นล่ะครับ ซึ่งจริงๆผิดวิสัยของคนใช้เปอร์โยต์มากๆ อิอิ
สิ่งที่เขาควรตรวจสอบคร่าวๆอาจจะมี
เซ็นเซอร์ฟลายวีล ตรงนี้ส่วนมากเปลี่ยนก้อสตาร์ทติดถ้าไล่ส่วนอื่นๆครบ
ดับเบิ้ลรีเลย์
คอล์ย+ชุดสายหัวเทียน+สภาพหัวเทียน
คิดว่าเบื้องต้นคงแค่นี้ก่อนน่ะครับ สำหรับอาการรถดับและสตาร์ทไม่ยอมติด ขอให้โชคดีทั้งสองฝ่ายครับ

ลงทั้งตลาดรถและวีเลิฟครับผม ดูท่าไม่น่าจะเช็คสภาพรถอะครับ ซื้อปุ๊บขับขึ้นดอยเลย เขาบอกกระตุกสองครั้งแล้วดับไปเลย สตาร์ทไม่ติด ไม่มีไฟด้วย
วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน 2014 เวลา 01:22:53
อ้างจาก: aun_PG ที่ วันเสาร์ที่ 19 เมษายน  2014 เวลา 18:50:31
รถกลับมาจากเพชรบูรณ์หรือยัง อาการเป็นอะไรพอจะทราบได้มั้ยครับ บางครั้งมันก็เส้นผมบังภูเขา แต่ให้ช่วยค่าซ่อมครึ่งนึงนี้ฟังจากประโยค ผมกลัวเครื่องฮีตอย่างเดียว ทางแถวนั้น ชันๆทั้งนั้น

ทางลาดจริง ๆ ครับ ผมขับอินโนวาสภาพใหม่ ๆ ขึ้นยังมีเหนื่อยเลยครับ

Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: Lion_north-east
วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน 2014 เวลา 08:56:33
ถ้าขายรถให้คนที่แทบจะไม่เคยเปิดฝากระโปรงรถเลย ถ้าเกิดรถมีปัญหามานี่เหนื่อยคนขายครับ
เค้าจะโทร.หาตลอด ผมเคยขายมาสด้าสามให้น้องคนนึงไป ได้อาทิตย์นึงรถสตาร์ทไม่ติดก็โทร.หาผม
ผมก็รับผิดชอบคชจ.ให้ แลัวก็จะโทร.หาเป็นระยะบางครั้งจนรำคาญผ่านไปเป็นปีก็ยังจะโทร.มาอีก
   ในมุมของคนซื้อผมส่วนตัวผมไม่เคยโทษคนขายหรอก ยังงัยรถมือสองมันต้องมีปัญหาอยู่แล้วไม่เร็วก็ช้า

Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: w_2005
วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน 2014 เวลา 10:08:57
สายพานไทม์มิ่งใกล้หมดอายุแล้วยังครับ
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: bj2405041
วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน 2014 เวลา 10:24:02
อ้างจาก: สิงห์อีสาน ที่ วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน  2014 เวลา 08:56:33
ถ้าขายรถให้คนที่แทบจะไม่เคยเปิดฝากระโปรงรถเลย ถ้าเกิดรถมีปัญหามานี่เหนื่อยคนขายครับ
เขาจะโทร.หาตลอด ผมเคยขายมาสด้าสามให้น้องคนนึงไป ได้อาทิตย์นึงรถสตาร์ทไม่ติดก็โทร.หาผม
ผมก็รับผิดชอบคชจ.ให้ แลัวก็จะโทร.หาเป็นระยะบางครั้งจนรำคาญผ่านไปเป็นปีก็ยังจะโทร.มาอีก
   ในมุมของคนซื้อผมส่วนตัวผมไม่เคยโทษคนขายหรอก ยังงัยรถมือสองมันต้องมีปัญหาอยู่แล้วไม่เร็วก็ช้า

ถูกต้องแล้วครับ ผมซื้อ 306 sr มามาใหม่ๆงอแงตลอดจนซ่อมจนท้อเลยครับ แต่ได้พี่ๆเพื่อนๆและน้องๆในนี้แหละครับว่าจะจัดการรักษาสิงห์ป่วยอย่างไร?
ไม่ว่าจะงออย่างไรแม้แต่ครั้งเดียวผมไม่เคยโทรไปหาเจ้าของเดิมเลยครับ ...ซื้อรถมือสองต้องทำใจ เพื่อนๆในวีเลิฟให้คำแนะแนวทางที่ดีเสมอมา.... :love love:ขอบคุณคร้าบบบบ

Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: aun309
วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน 2014 เวลา 10:44:47
เจอเด็ดกว่าครับของผมขาย 306 ให้เพื่อนไป พัดลมสเตป 2 ที่ทำงานตามแรงดันน้ำยาแอร์ตอนดับเครื่องดังปื้ดดดดด จะโทรมาถามก็ไม่ได้ว่าเพราะอะไรมันถึงทำงานตอนดับเครื่อง เขาใช้วิธีแก้ปัญหาด้วยการถอดแบตเตอรี่ ให้เหตุผลกลัวแบตหมด พัดลมค้าง เวรของกรรมจริงๆ
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: NOK405
วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน 2014 เวลา 10:59:28
ผมเคยซื้อ d9 มาพอใช้ได้ครบเดือน รถผมเครื่องพังครับ ตาน้ำรั่ว น้ำเข้าเครื่อง แต่ก่อนจะซื้อคันนี้มาผมก็ต่อราคาจากผู้ขายนะครับตอนไปดูรถและลองขับ เพื่อที่จะเอาราคาที่ต่อรองได้นั้นมาเป็นค่าซ่อมบำรุงต่อไปให้รถกลับมาสมบูรณ์ขึ้น  เจ้าของรถก็ขายให้กับผมมา ส่วนตัวครับรถมือ2 มันถูกใช้งานมาแล้วเจ้าของเดิมอาจจะรู้หรือไม่รู้ก็ได้ครับว่าอะไรมันจะเสียในอนาคตอันใกล้ ไม่งั้นเรา มิต้องรับประกันรถให้จนตลอดชีพของรถคันนั้นเลยหรือ แต่ประเด็นว่าเสียๆอะไรจุดไหนผมว่ามันแยกแยะได้นะครับว่าคือหมกเม็ดไว้หรือเสียตามการใช้งาน
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: khaoyai807
วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน 2014 เวลา 13:38:12
ช่วยตามความถูกต้อง  ดูแลตามความสมควร 
ช่วยออกค่าซ่อมครึ่งนึง  ไม่รู้ว่ามันจำนวนเยอะรึเปล่า
แล้วมันเสี็ยที่อะไร  มันต้องดูเป็นกรณีไปนะคะ

ด้านของคนซื้อ  อาจจะขาดความรู้ในการใช้รถก็เป็นได้
หรือไปเจออะไหล่หมดอายุการใช้งานพอดี  คนซื้อก็คงเซ็ง

Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: Horn
วันอาทิตย์ที่ 20 เมษายน 2014 เวลา 17:28:39
เค้าอยากให้ออกค่าซ่อมครึ่งนึง

ถ้าเค้าเล่นเปลี่ยนเครื่องเปลี่ยนเกียร์ เราก็อ้วกสิครับ

ผมว่าใช้รถมือสอง ออกมาจากเจ้าของเดิมแล้วก็เป็นความรับผิดชอบของเราเอง 100 % ครับ

ปล.ของผมน้องเปอร์ทั้งสามคันซื้อมือสองทั้งหมด ซ่อมบำรุงก็เงินตัวเองทั้งหมดครับ
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: SRIKORAT
วันจันทร์ที่ 21 เมษายน 2014 เวลา 09:43:41
การซื้อขายรถมือสองผู้ซื้อต้องเตรียมใจรับกับปัญหาที่จะตามมา กรณีเกิดปัญหาถามข้อมูลจากเจ้าของเดิมได้ ไม่ใช่ให้ช่วยหารครับ
Re: ขาย 306 ไป เกิดรถเสีย ขอความเห็นท่าน สมาชิกครับ By: ant123
วันจันทร์ที่ 21 เมษายน 2014 เวลา 10:01:18
อ่านแล้วก็สงสารคนซื้อที่ต้องเจอปัญหา

แต่ก็เห็นใจคนขาย ที่ต้องมาแสดงน้ำใจเพราะทนเห็นเขาเดือดร้อนไม่ได้

ถ้าเราไม่ได้เอ่ยปากรับประกันรถที่เราขาย

เท่าที่ช่วยไป ก็นับว่ามากพอเเล้วละครับ:harp: