Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  Web สัญจร
Pages: 12
ลัดเลาะ "อ่าวไทย" ไป "ขอสาว" By: Woody
วันพฤหัสบดีที่ 22 พฤษภาคม 2014 เวลา 23:58:14
ตกปากรับคำกับหลานชายว่าจะไปร่วมขบวนขันหมาก "ขอสาว" จุดหมายปลายทางที่อำเภอ "นบพิตำ" จังหวัดนครศรีธรรมราช
"เจ้าสิงห์" เลยได้ติดสอยไปออกกำลังกายยาวๆ ร่วม 2000 ก.ม

ครั้นจะตรงดิ่งไปงานเลยก็ใช่ที่ แวะพาท่าน ผ.บ. ไปทักทายปลาเล็กปลาน้อยที่ "เกาะเต่า" สักหน่อย

เลยกลายเป็นทริปน้อยๆก่อนไปยกขันหมาก  love love love

Re: ลัดเลาะ "อ่าวไทย" ไป "ขอสาว" By: Woody
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 00:37:12
ออกเดินทางจากกรุงเทพแต่เช้าตรู่ ไม่นานนักก็มาแวะหาข้าวทานที่ อ. ทับสะแก
หลังจากลองท้องเสร็จ ก็วกเข้าถนนสายในเลียบชายทะเล ขับดูทิวมะพร้าวเพลินก็ถึง วัด "ทางสาย" ที่ อ. บ้านกรูด

Re: ลัดเลาะ "อ่าวไทย" ไป "ขอสาว" By: Woody
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 00:47:27
วัดทางสาย ตั้งอยู่บนเนินเขาติดทะเล วิวข้างบนสวยครับ มองเห็นชายหาดยาวสุดสายตา
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 01:00:11
ไปต่อกันที่ "หาดบ้านกรูด" ซึ่งอยู่ไม่ไกลจากวัดนัก ถนนเลียบทะเลกับหาดทรายสวยๆ

วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 01:10:51
ผมและครอบครัวแวะมานั่งเล่นทุกครั้งที่มีโอกาสผ่านมา

เพียงแต่ครั้งนี้มากับ "เจ้าสิงห์" ต่างกันที่เมื่อห้าปีที่แล้วมากับ "เจ้าหน้าแหลม"  แค่นั้นเอง

วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 01:40:33
ถึงเวลาอำลากับความตั้งใจว่าจะกลับมาอีก
แล้วเจอกันใหม่  "ชายหาดบ้านกรูด"
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 01:53:39
ผมขับรถลัดเลาะถนนสายในเข้า อ. บางสะพานน้อย จนออกถนนเพชรเกษมต่อไปยังจังหวัดชุมพร เพื่อไปฝากท้องกับ "ก๋วยเตี๋ยวท้าพิสูจน์" ที่สี่แยกปฐมพร จ.ชุมพร

ไม่นานนักรายการที่สั่งไปก็มาอยู่ตรงหน้า  คุ้มค่ากับการหิ้วท้องมาไกล  ไออย๋า
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 02:04:26
เดี๋ยวมาต่อนะครับ "ประเทศไทย" ไม่ไปไม่รู้

Re: ลัดเลาะ "อ่าวไทย" ไป "ขอสาว" By: theera
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 06:04:33
ไม้ได้คุยกันนานเลยพี่...เห็นสิงห์ดำ..แล้วทำให้คิดถิงเจ้าเขียว...อย่าลืมมาค่อนะกำลังเซ็งปทท. ยู่..555
Re: ลัดเลาะ "อ่าวไทย" ไป "ขอสาว" By: noom2503
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 06:53:11
ปล่อยวางในบางเรือง แล้วอยู่กับตัวเองให้มากๆ ขับรถคู่ใจไปไหนๆตามใจของเราเอง ขอบคุณภาพสวยๆครับพี่ ยังรอตอนต่อไป
Re: ลัดเลาะ "อ่าวไทย" ไป "ขอสาว" By: superbank
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 07:07:35
รถสวยมากครับ ทั้ง สิงห์ดำ กะ เจ้าหน้าแหลม อยากได้แบบนี้สักคัน
Re: ลัดเลาะ "อ่าวไทย" ไป "ขอสาว" By: โจ เทียนทะเล
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 07:30:47
งามทั้งรถงามทั้งภาพถ่าย....ว่าแต่ท่านพี่จอดไว้แถวไหนบ้างผมจะได้ไปขโมย...อิๆ
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 10:21:33
อ้างจาก: theera ที่ วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม  2014 เวลา 06:04:33
ไม้ได้คุยกันนานเลยพี่...เห็นสิงห์ดำ..แล้วทำให้คิดถิงเจ้าเขียว

Theera :  ว่างๆก็ต่อสายตรงมาคุยกันนะ ว่าโชคตัวใหม่มันดีย้งไง Smiley

อ้างจาก: เจ้าชาย อสูร ที่ วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม  2014 เวลา 06:53:11
อยู่กับตัวเองให้มากๆ ขับรถคู่ใจไปไหนๆตามใจของเราเอง

:มอบดอกไม้: แบ่งเวลาให้คนรู้ใจด้วยนะ

อ้างจาก: โจ เทียนทะเล ที่ วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม  2014 เวลา 07:30:47
..ว่าแต่ท่านพี่จอดไว้แถวไหนบ้างผมจะได้ไปขโมย...อิๆ

โหไม่นะ  มาแบ่งกัน "ชม" ละกัน

มาไปต่อกัน:

เราพักกันที่โรงแรมในตัวเมืองชุมพร เพื่อที่ว่าจะได้ไปทัน check-in ตอน 6 โมงเช้าที่ท่าเรือลมพญาซึ่งอยู่ไกลออกไปราว 25 ก.ม. ที่อ่าวทุ่งมะขามน้อย งานนี้ตื่นกันตั้งแต่ฟ้ายังไม่สว่างเลย ควบ ?เจ้าสิงห์? แป๊ปเดียวก็ถึงลานจอดรถของท่าเรือ
มีนักท่องเที่ยวมาต่อแถว check-in เรือรอบเช้ามากพอดู ทั้งที่เป็นวันธรรมดา สอบถามเจ้าหน้าที่ได้ความว่าวันหยุดคนจะแน่นกว่านี้มาก ต้องเผื่อเวลามาถึงที่ท่าเรือก่อนเรือออกสัก 1 ชั่วโมง
แม้ว่าเรือรอบแรกกำหนดออกเวลา 7 โมงตรง แต่เนื่องจากผู้โดยสารสำรองที่นั่งจนเต็มลำ ทำให้เรือรอบเช้าในวันนี้ออกก่อนกำหนดครึ่งชั่วโมง ใครที่จองไว้แล้วมาหลัง 6 โมงครึ่ง ก็ต้องไปเรือลำหลัง ดีนะที่เรามาแต่เช้า 555

เรือลำใหญ่ใช้เวลาเดินทาง 1.5 ชั่วโมง ก็มาถึง ?ท่าเรือเกาะเต่า? บรรยากาศจ่อแจนิดหน่อยครับ มีร้านค้าให้บริการทัวร์ดำน้ำค่อนข้างเยอะ

วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 10:40:56
หลังจากทำเวลาเข้าที่พักแบบรีบด่วนเพื่อให้ทันกับ Day-Trip ไปดำน้ำดูปปลาที่จองไว้ตอน 10 โมงเช้า
พวกเราก็กลับมาลงเรือลำเขื่องออกทะเล กว่าจะกลับเข้าฝั่งอีกทีก็ราวๆ 5โมงเย็น

ไปดูว่าเขาพาไปไหนกัน

ออกจากท่าเรือได้ก็มุ่งสู่จุดดำน้ำตื้นรอบๆเกาะ มีการปาดหน้ากันเล็กน้อย ไม่ว่ากัน
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 10:50:26
ตอนนี้ (2014) เจ้าตัวเล็กในภาพล่าง ตัวไม่เล็กแล้ว

ปลาตัวน้อยที่เคยทักทายกันเมื่อตอนปี 2008 โน้น ก็หายกันไปพอสควร
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 11:07:10
ตามโปรแกรม ยังมีจุดดำน้ำตื้นอีก 3-4 จุด ที่แวะจอดให้พวกเราโดดน้ำเล่นกัน จนมาถึงจุดสุดท้ายที่ "เกาะนางยวน"
เรือมาส่งพวกเราตอนบ่าย 2 โมงกว่าๆ และจะกลับมารับตอน 4 โมงครึ่ง

ช่วงเวลานี้แดดเปรี้ยงเลยครับ ผมว่าจะเดินขึ้นเขาไปจุดชมวิวก็เป็นอันละไปตามสังขาร ขึ้นไปถึงคงสวยงามอย่างที่เขาว่านะ
ทริปนี้ขอเดินเล่นหลบแดดที่ชายหาดก็พอครับ

อันนี้ท่าเรือที่เกาะนางยวน มีค่าธรรมเนียมเหยียบเกาะด้วนนะดรับ
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 11:37:58
ชายหาดบนเกาะสวยมากครับ มีนักท่องเที่ยวเยอะ บ้างก็นอนอาบแดด บ้างก็เรียนดำน้ำ บ้างก็ลงเล่นน้ำดูปลา ต้องไปดูเองครับ
ส่วนตัวผมขอเก็บภาพเหล่านั้นไว้นความทรงจำ เกรงว่าจะถ่ายทอดออกมาไม่สวยอย่างตาเห็น

ดำผุดดำว่ายมาค่อนวันละ ขอนั่งพักในล่ม ฟังเสียงน่ารักๆของสาวญี่ปุ่นคุยกันก็พอ

:เหงื่อแตก:
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 11:58:12
ได้เวลากลับที่พักบนเกาะเต่าแล้วครับ

ตามกำหนดการเขียนไว้ว่า พักผ่อนตามอัชฌาสัย จนกว่าจะกลับขึ้นชุมพรช่วงสายๆของวันรุ่งขึ้น

เช้าอีกวัน หลังจากขึ้นฝั่งได้ก็ไปรับ "เจ้าสิงห์" ที่ลานจอดรถของท่าเรือ แล้วออกจาก "ชุมพร" ไปเมือง "หอยใหญ่" แล้วค่อยไปหาที่พักที่ "อำเภอขนอม" ครับ

หมายเหตุ เรือที่มารับพวกผมจอดรอเทียบท่าอยู่ข้างหลังลำขาวครับ เป็นเรือตังเกโล่งๆ รับลมเย็นๆครับ

Re: ลัดเลาะ "อ่าวไทย" ไป "ขอสาว" By: 6Nop9
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 12:02:57
:อะหา อะหา:
วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม 2014 เวลา 12:11:05
อ้างจาก: 6Nop9 ที่ วันศุกร์ที่ 23 พฤษภาคม  2014 เวลา 12:02:57
:อะหา อะหา:

ขอบคุณครับที่เอาวิวข้างบนมาให้ดู   ไออย๋า
เดินขึ้นเขาเหนื่อยไหมครับ