Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  ช่วยกันคิดช่วยเติม ปัญหารถ
Pages: 1
ปั้มน้ำมัน 306 เสียจากแก๊สโซฮอล์ จะใช้ปั้มนอกถังแทน By: aatsayan
วันพฤหัสบดีที่ 11 มิถุนายน 2015 เวลา 09:34:21
รถติดแก้สหัวฉีด เติมแก้สโซฮอล์95 เก็บไว้ในถังเป็นเวลานานเพราะไม่ค่อยใช้น้ำมัน
พอถอดมาดูปรากฎว่า ปั้มน้ำมัน เสียเป็นสนิมท่อยางภายในเปื่อยจากแก๊สโซฮอล์ ทั้งชุดลูกลอยวัดระดับน้ำมันก็ผุกร่อนเป็นสนิมไปหมด
จะใช้ปั้มนอกถังแทนปั้มจะได้ไม่แช่แก้สโซฮอลในถัง

ขอทราบความเห็นจากท่านสมาชิกว่า เครื่อง 2.0 หัวฉีด จะใช้ปั้มนอกถังรุ่นไหนได้ครับและแรงดันปั้มจะต้องมีขนาดเท่าไร

ขอบคุณทุกท่านครับ
Re: ปั้มน้ำมัน 306 เสียจากแก๊สโซฮอล์ จะใช้ปั้มนอกถังแทน By: โจ เทียนทะเล
วันศุกร์ที่ 12 มิถุนายน 2015 เวลา 08:35:36
ขอตอบแบบมั่วๆนะครับ...ขอเดิมเค้าออกแบบมาเช่นนี้ก็ต้องเปลี่ยนเป็นของเดิมดีที่สุดครับไม่จำเป็นก็อย่าไปแปลงมันเลยปั้มเสียก็เปลี่ยนตามอายุการใช้งานมันย่อมเสื่อมตามกาลเวลาส่วนสายยางควรเปลี่ยนแบบทนแก๊สโซฮอล์ ครับถ้าน้ำมันไม่ค่อยใช้ก็ควรเติมแต่เบนซินครับ....อิๆ
Re: ปั้มน้ำมัน 306 เสียจากแก๊สโซฮอล์ จะใช้ปั้มนอกถังแทน By: jamesdrum
วันศุกร์ที่ 12 มิถุนายน 2015 เวลา 14:14:21
 ...ปั๊มที่ว่านี้ คือปั๊มติ๊กใช่ไหมครับ...!!!  ...โดยปกติ ปั๊มนอกถัง กับปั๊มในถัง มีทั้งข้อดีและข้อเสีย ข้อดีของปั๊มในถังคือ เวลารั่ว มันก็อยู่ในถังน้ำมัน ความอันตรายเรื่องรั่วลงพื้น แล้ว(อาจ)เจอประกายไฟ จึงไม่มี...!!!
    ...ส่วนปั๊มนอกถัง ข้อดีคือถ้าเสีย หรือรั่ว ก็เปลี่ยนง่ายกว่า...!!!
      ...ส่วนเรื่องน้ำมันประเภทแก๊สโซฮอล์ เรื่องปล่อยไว้ในถังนานๆอาจด้อยประสิทธิภาพ หรือทำให้ชุดลูกลอยเกิดสนิม ...จากที่ผมเพิ่งรื้อลูกลอย(เหตุเพราะเข็มน้ำมันไม่ทำงาน) ก็ยังไม่พบสนิม(ผมแปลงใช้ปั๊มในถังมาร่วมสามปี...!!!)
    ...รถผมใช้แก๊สหัวฉีด ปกติเวลาสตาร์ท มันจะเป็นน้ำมัน ผมจะเดินเบาน้ำมัน(ตอนเช้าๆ)ร่วมๆ 5-10 นาทีครับ เพื่อให้ระบบน้ำมันทำงาน จนรู้สึกได้ที่ ผมก็กดคันเร่งจนรอบถึง 1200 จึงตัดเป็นแก๊ส...!!!  ...ทุกวันนี้ผมก็ยังทำแบบนี้...!!!
  ...หรืออีกวิธีนึงของผม คือผมเติมแก๊สโซฮอล์91 เพียง 200-300 บาท ไม่อยากเติมเยอะเกินไปครับ...!!!
    ปล.ลืมไป รถผมข้ามพันธ์ครับ อะไรๆต่างๆจึงไม่ซับซ้อนอะไร                                         ..........ขอบคุณครับ...!!!
Re: ปั้มน้ำมัน 306 เสียจากแก๊สโซฮอล์ จะใช้ปั้มนอกถังแทน By: aatsayan
วันศุกร์ที่ 12 มิถุนายน 2015 เวลา 20:38:32
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ ใจจริงก็อยากเปลื่ยนให้เหมือนเดิมแต่เกรงว่าจะเกิดปัญหาเหมือนเดิมจากการใช้แกัสโซฮอล
 ผมจึงเติมเบ็นซินธรรมดาไว้ใช้ตอนสตารต์ก่อนที่ระบบจะเปลื่ยนจากน้ำมันไปเป็นแก้ส
Re: ปั้มน้ำมัน 306 เสียจากแก๊สโซฮอล์ จะใช้ปั้มนอกถังแทน By: Kong@Peugeot
วันเสาร์ที่ 13 มิถุนายน 2015 เวลา 12:00:07
โซฮอล ถ้ารถไม่วิ่งประจำ ไม่ควรใช้นะครับ ถ้าจะใช้ แนะนำให้เติมให้เต็มถังไว้ ถ้าไม่แช่ปั้มไว้โอกาสเป็นสนิมสูงครับ เพราะโซฮอลเป็นน้ำมันที่มีความชื้นสูง เวลาไม่ได้ใช้มันจะระเหยออกมา ไอมันจะทำให้เกิดสนิทที่ปั้มครับ

ถ้ารถติดแก้ส แนะนำให้เติม 95 ดีที่สุดครับ อย่าเติมโซฮอล เพราะจะทำให้ทั้งปั้มและลูกลอยเสียครับ

ส่วนในเรื่องของการแปลงปั้มออกมานอกถัง แนะนำว่าให้หาที่ซุ้กปั้มดีๆ เพราะเนื้อที่ภายนอกมันน้อยน่าดู ส่วนตัวปั้มติ้กจะเป็นปั้มเครื่อง J รุ่นนอกถังก็ได้ ยังไงก็จ่ายน้ำมันพออยู่แล้วครับ