Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 1
ไปทำเครื่องเสียง 406 D9 V2 มาแล้วเหมือนเสียงไม่เต็มเหมือนเดิม By: Ishida
วันจันทร์ที่ 28 มีนาคม 2016 เวลา 22:33:30
สวัสดีครับ ผม ซัน ครับ

เมื่อวันเสาร์ไปเปลี่ยน front รถมาแถวบางกะปิครับ
เปลี่ยนจาก front ติดรถที่เป็น CD เป็น JVC KD-R80BT
แล้วพบว่าเสียมันไม่อิ่ม เหมือนที่เคยได้จากตัวเดิม
เพิ่มเติมคือ หากมีเครื่องดนตรีหลายชิ้นเล่นพร้อมกับ เสียงที่ได้จาก twitter ข้างหน้าจะเบาลง
หรือเป็นเพราะว่า pre-out ของ JVC กำลังไม่พอขับสองลำโพงพร้อมกันหรือเปล่าครับ ?

รบกวนขอคำปรึกษาเพื่อน ๆ ด้วยครับ
ขอบคุณมาก ๆ ครับ
Re: ไปทำเครื่องเสียง 406 D9 V2 มาแล้วเหมือนเสียงไม่เต็มเหมือนเดิม By: kla_2000
วันจันทร์ที่ 28 มีนาคม 2016 เวลา 22:45:56
อืม... ถ้าจำไม่ผิด. วิทยุเดิมยี่ห้อ alpine. ลำโพงติดรถยี้ห้อ harman. เค้าเซ็ตระบบเข้ากันใว้แล้ว พอเราเปลี่ยนฟร้อนใหม่มันก็ย่อมไม่เหมือนเดิมแน่นอนครับ
Re: ไปทำเครื่องเสียง 406 D9 V2 มาแล้วเหมือนเสียงไม่เต็มเหมือนเดิม By: PG306SR
วันอังคารที่ 29 มีนาคม 2016 เวลา 07:46:53
เปลี่ยนเป็น alpine เลยครับเสียงต่างกันเยอะ ถ้าชอบฟังดนตรีครบๆ
Re: ไปทำเครื่องเสียง 406 D9 V2 มาแล้วเหมือนเสียงไม่เต็มเหมือนเดิม By: wanchart
วันอังคารที่ 29 มีนาคม 2016 เวลา 09:40:45
เปลี่ยน front แล้ว จูนเสียงใหม่ที่ front หรือยังครับ ?
Re: ไปทำเครื่องเสียง 406 D9 V2 มาแล้วเหมือนเสียงไม่เต็มเหมือนเดิม By: jub
วันอังคารที่ 29 มีนาคม 2016 เวลา 10:43:00
ดูรุ่นวิทยุใน net คร่าวๆ JVC KD-R80BT เป็นรุ่นกลางๆ ของติดรถ 406 มา เป็นของ Clarion ซึงชื่อชั้นก็ไม่ธรรมดาอยู่ น่าจะมีกำลังขับวัตต์สูงกว่า เสียงหวานใส น่าเสียดายที่เล่น MP3 ไม่ได้ ทางออกก็มี 2 ทางครับ คือเพิ่ม power amp กับเปลี่ยนเป็น front ตัวอื่นที่รุ่นใหญ่กว่า เป็นผมเลือกเพิ่ม power amp ครับ ลองเดินหาแถวคลองถมเซ็นเตอร์ ถ้าได้ของมือสองที่เป็น made in usa แล้วเปลี่ยน C ภาคจ่ายไฟใหม่ให้เป็น ELNA audio grade ส่วนสายลำโพงก็ซื้อ Belden,Canare ที่นัฐพงษ์อย่าใช้สายจีนแดงที่ร้านเครื่องเสียงจัดมา ก็ไม่ธรรมดาแล้วครับ
Re: ไปทำเครื่องเสียง 406 D9 V2 มาแล้วเหมือนเสียงไม่เต็มเหมือนเดิม By: Kreang64
วันอังคารที่ 29 มีนาคม 2016 เวลา 11:47:20
ขอถามนิดครับ เปลี่ยนวิทยุแล้ว ก้านควบคุมที่พวงมาลัยยังใช้ได้ป่าวครับ
Re: ไปทำเครื่องเสียง 406 D9 V2 มาแล้วเหมือนเสียงไม่เต็มเหมือนเดิม By: I406
วันอังคารที่ 29 มีนาคม 2016 เวลา 13:40:38
...*ถ้าร้านยังอยู่ใน ประกันผลงานฯ->แนะว่าไปแก้ร้านเดิม*...เว้นแต่ไม่พอใจร้านเดิมแล้วจะเปลี่ยนร้านใหม่ ซึ่งเขาจะคิดราคาเริ่มใหม่ ชาร์ทเป็นจุดๆ...เคยเสียอารมณ์กะร้านเครื่องเสียงพอสมควร เคยเปลี่ยนเดือนเดียว 3- 4 ร้านไม่จบ/หมดไปเป็นหมื่น... ก่อนรื้อเบาะ อุปกรณ์ ฯลฯ...คุ๊ย คุย ติดตั้งเสร็จไม่เป็นอย่างพูด แถมด้วย รื้ออุปกรณ์ ฯลฯ แตกหักอีก หัวน็อต สกรู ใน PG ส่วนมากจะเป็นหัวประแจดาว ,L:ไม่เหมือนรถตลาด ช่างเครื่องเสียงรื้อไม่เป็น เครื่องมือไม่ถึงเจ๊ง!!ครับ  คันผมกิ๊ปเซ็นเซอร์ใต้เบาะแตกหัก หัวน็อตบาน เจาะฟูกฟองน้ำพื้นผิดจุด...*ถ้าให้ดีถามช่าง คส.ว่าเคยรื้อ/ทำรถPGรึเปล่า?*...เข้าเรื่อง อะครับ
>>>ถ้าเอาหูเทพ ย่อยๆ *โดยใช้ของเดิมที่มีอยู่ตอนนี้* ...แล้วเพิ่ม(ถ้าไม่มีพื้นด้านนี้/หาอ่านฯ รึกางตำราได้)...หรือปรึกษาเพื่อนในwebนี้ละ
1.power amp class ab สักตัว 16xx-2000 ฿./*เลือกเอาขับวัตต์สูงไว้* ส่วนมากขายๆ กันวัตต์ไม่เต็มตามเขียน เปิดใช้ลากนานๆ power ampจะร้อนมาก จนตัด /เดียวได้ชั่งโลขาย ...ผมเทินทิ้งถูกๆ พอๆชั่งโล 3 ตัว
2.ปรีแอมป์ (preamp) 700-1300 ฿. /เลือกเอาค่าละเอียดมีประกันก็ดี
3.ลำโพงแยกชิ้นหน้า(ประตูข้าง) รึบวก twitterหน้าอีก/หลัง 6*9(วัตต์สูงหน่อย)อาจบวกแหลม
..............แค่นี้ลั่นทุ้งแล้วครับ/ ถ้าอยากเบสธรรมดา-กลางก็ Bass Boxสักตัว [3-4 พัน฿]..............
....จะเอาหนักๆ ชอบลูกกระเดื่อง ตรึ๊บๆ***บวก ข้อ 4. ไป
4.power amp class D[3-4 พัน฿]เลือกแบบมีพัดลมระบายจะดี /->ขับSub 8-12 [ราคา+2500 ฿/:รึแล้วแต่งบฯ ;เลือกวัตต์สูงไว้/ยี่ฮ้อแล้วแต่ชอบ] ตู้สูตร (ปิด/เปิด)3-4 พัน฿.[#ตู้⋐ ตีไม่เข้ากันจะแป๊ก ถึงเพี้ยน#]
>>>>ถ้าเพิ่มข้อ4. จะใช้ไฟเยอะเดี๋ยวเลี้ยงไม่พอ แนะว่าเพิ่ม+Cap-;สำรองไฟ สักลูก(5-9 ร้อย฿.)
****ไม่ควรพ่วง!!!ใช้ power amp class ab (ข้อ1.) ลากซับข้อ 4. ,มันจะร้อนมาก เปิด4-5 เพลงตัด ละ
{[แหล่งซื้อของบ้านหม้อครับ เป็นกุ/มีให้เลืกเยอะ*****/รึช่างแบบด่วน!!-ข้างถนนรอรับได้ ตั้งแผงใกล้แยกสะพานมอญ (ตรงข้ามคลอง/สายรถเมล์ 47)***ผ่านที่ไร เห็นเบ็นซ์ BMW ก็จอดทำ]}
ราคากลางๆ เช็คก็มี http://www.pantipmarket.com/items/12999625

Re: ไปทำเครื่องเสียง 406 D9 V2 มาแล้วเหมือนเสียงไม่เต็มเหมือนเดิม By: Ishida
วันอังคารที่ 29 มีนาคม 2016 เวลา 23:00:34
ตอนนี้เสียงออกตามปกติแล้วครับ ขอบคุณทุกคนมาก ๆ ครับ สาเหตุก็คือผมเล่นเครื่องเสียงเยอะไปจนแบตอ่อนมาก ๆ เลยครับ พอเบสจากลำโพงทีมันก็ดึงไฟของรถลงอะครับ ตอนเย็นนั่งคุยกับเพื่อนที่บริษัท แต่เสียงไป ติดเครื่อง idle ไปเรื่อย ๆ ตอนนี้ปัญหานี้หายไปแล้วครับ ขอบคุณทุก ๆ คนมากครับ

เรื่องก้านพวงมาลัย ผมสั่ง wire harness จากอังกฤษมาลองใช้ครับ แต่ตอนนี้ติดปัญหายังใช้ไม่ได้ สอบถามกับทางร้านอยู่รอคำตอบครับ ไว้จะเป็นอย่างไรผมจะมาเพิ่มเติมอีกครั้งหนึ่งครับ