Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  40X
Pages: 12
406 เปลี่ยนสายพานไดชาร์จ แล้วท่อไอดีระเบิด By: jiratt
วันอาทิตย์ที่ 24 เมษายน 2016 เวลา 19:26:51
   เปลี่ยนสายพาน ก็มีการหมุนเครื่องยนต์ ตามเข็มบ้าง ทวนเข็มนาฬิกาบ้าง จนสายพานอยู่ในตำแหน่งถูกต้อง ... แล้วเอื้อมมือเข้าไปสตาร์ทรถ เครื่องยังไม่ติด แต่มีเสียงระเบิดดังปัง ดังมาก ผลคือชุดท่อไอดี ด้านล่าง ระเบิดโหว่เป็นรูเบ้อเริ่ม
    ก็ทดลองสตาร์ทอีกครั้ง เครื่องติด แต่รอบขึ้นสูงมาก ... รีบดับเครื่อง
    ต้นเหตุ เกิดจากอะไรครับ
Re: 406 เปลี่ยนสายพานไดชาร์จ แล้วท่อไอดีระเบิด By: maxkrub
วันอาทิตย์ที่ 24 เมษายน 2016 เวลา 19:56:26
ถ้าเป็น สายพานราวลิ้น น่าจะ มาร์คสายพาน ผิด

Re: 406 เปลี่ยนสายพานไดชาร์จ แล้วท่อไอดีระเบิด By: jiratt
วันอาทิตย์ที่ 24 เมษายน 2016 เวลา 20:20:10
มาร์คไม่น่าเลื่อนนะครับ เพราะยังติดเครื่องได้ แต่รอบขึ้นสูงเร็วมาก ต้องรีบดับ อาจเป็นเพราะคุมไอดีไม่ได้
    มีสวิชทอีกตัว ติดกับเครื่องยนต์ เทียบกับรํปดู น่าจะเป็น นอคเซนเซอร ถ้าเจ๊ง จะเกิดอาการอะไร ... ถ้าหาของมาเปลี่ยนไม่ได้ ใช้วิธีเชื่อมสายโดยตรง จะได้ไหม
Re: 406 เปลี่ยนสายพานไดชาร์จ แล้วท่อไอดีระเบิด By: jiraroj
วันอาทิตย์ที่ 24 เมษายน 2016 เวลา 22:14:18
เปลี่ยนสายพานอะไรครับ
เดาว่า คงจะเป็นสายพานราวลิ้นนะครับ
อาการที่เกิดการระเบิดในท่อร่วมไอดีได้นั้น ก็น่าจะมาจากการจุดระเบิดผิดจังหวะ เป็นไปได้มากว่า อาจจะตั้งสายพานไม่ถูกต้อง
ต้องลองหมุนเครื่อง เช็คดูอีกทีว่า มันผิดรึไม่

ส่วนการที่ มันระเบิดไปแล้ว ยังสามารถติดเครื่องได้ แต่รอบเครื่องจะสูงมากนั้น เกิดจากการที่ ท่อร่วมไอดีมันแตก จึงมีอากาศไหลเข้าไปมากกว่าที่ควรจะเป็น เครื่องยนต์จึงรัวอย่างนั้น

ตัวน้อคเซ็นเซอร์มันแตกแล้ว ควรที่จะเปลี่ยนใหม่ หรือถ้าจำเป็น ก็ต่อตรงก็ได้ แต่อย่าใ้สายมันแตะถึงกัน
มีหรือไม่มี ก็ยังติดเครื่องได้ แต่มันจะส่งผลต่อการเร่งเครื่องเร็วๆ อาจจะมีเสียงเขกได้
Re: 406 เปลี่ยนสายพานไดชาร์จ แล้วท่อไอดีระเบิด By: jiratt
วันอาทิตย์ที่ 24 เมษายน 2016 เวลา 22:45:27
เปลี่ยนสายพานไดชาร์จ แน่นอนครับ
   การที่ยังติดเครื่องได้ แสดงว่ามาร์ก ของโซ่ราวลิ้น ยังะูกต้องใช่ไหมครับ
   * การตรวจเช็คมาร์ก โซ่ราวลิ้น ทำไงครับ ... โดยไม่ต้องถอดครอบโซ่นะครับ แล้ว
Re: 406 เปลี่ยนสายพานไดชาร์จ แล้วท่อไอดีระเบิด By: Asklepios
วันอาทิตย์ที่ 24 เมษายน 2016 เวลา 22:50:09
สรุปเปลี่ยนสายพานอะไรกันแน่ครับ สายพานไดกับสายพานไทมิ่งคนละตัวกัน

สายพานไทมิ่งใส่ผิดมาร์คก็ยังสตาร์ตได้ครับถ้าไม่เกิน range แต่ก็มีโอกาสจะจุดระเบิดผิดจังหวะได้ครับ
วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2016 เวลา 06:01:13
เปลี่ยนสายพานไดชารจ แน่ครับ เบอร์ 6PK 1726
Re: 406 เปลี่ยนสายพานไดชาร์จ แล้วท่อไอดีระเบิด By: RATCHAI
วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2016 เวลา 07:31:59
ผมว่าคงไม่มีอะไรครับแค่โชคไม่ดีมันระเบิดครับ. เปลี่ยนทีอไอดีก็ใช้ได้แล้วครับ
Re: 406 เปลี่ยนสายพานไดชาร์จ แล้วท่อไอดีระเบิด By: jiraroj
วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2016 เวลา 08:00:45
ถ้าแค่เปลี่ยนสายพานไดชาร์จ ก็ไม่มีอะไรเกี่ยวกันกับสายพานราวลิ้นผิดจังหวะหรอกครับ แต่ยังสงสัยว่า ทำไมจึงต้องหมุนเครื่องย้อนไปมา
และเครืองตัวนี้ ติดแก๊สด้วยรึเปล่าครับ และติดแบบไหน
เพราะการที่จะเกิดการระเบิดที่ท่อร่วมไอดีได้นั้น มันจะต้องมีการจุดระเบิดผิดจังหวะ คือปกติ มันจะมีการจุดไฟที่เขี้ยวหัวเทียน ในจังหวะกำลัง และจังหวะที่คายไอเสียเท่านั้น แต่ถ้าดันไปจุดเอาตอนที่กำลังดูดอยู่ การระเบิดในห้องเผาไหม้ มันจะแลบออกมาทางช่องไอดี และอาจจะเกิดระเบิดต่อได้ ถ้าในท่อร่วมนั้น มีเชื้อเพลิงอยู่อีก
ซึ่งมันก็มีสาเหตุของการเกิดระเบิดได้เท่านี้ อีกอย่างคือ คอยล์จุดระเบิดเสื่อมครับ
ดูจากรูป น่าจะเป็นD9 นะ ผมมีท่อร่วมอยู่หลายอัน และก็ น้อคเซ็นเซอร์ด้วย
ถ้าต้องการ โทรมา 081-8338482
วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2016 เวลา 09:00:30
   * D9 , และติดแกสหัวฉีดครับ
  * เหตุที่ต้อง หมุนเครื่องไปมา เพราะทำงานคนเดึยว และไม่เคยเปลี่ยนมาก่อน พอคล้องคร่าวๆ ก็หมุนตามเข็ม พอสายพานเข้ามํเล่ เต็มเส้น ปรากฏว่าอีกฝั่งปีนขอบมูเล่ ต้องหมุนเครื่องทวนเข็ม .... ลักษณะนี้ จนเข้าตำแหน่งทั้งหมด .... ล็อคมูเล่ ตัวหย่อนสายพานแลัวนะครับ
    เป็นไปได้ไหม ขณะหมุนเครื่องไปมา ทำให้อากาศ+เชื้อเพลิง ในกระบอกสูบ ย้อนรั่ว ไปท่อไอดี พอสตารท เกิดไฟแล่บ ออกไป
    เมียจะลงไปเยี่ยมน้องที่กทม. แถวสะพานพระนั่งเกล้า เลยให้แวะเอาของที่อํ่รัตนา แต่ไม่รู้จะได้ของครบไหม ... ผมอยู่ปากช่อง โคราชครับ
    ขอบคุณ คุณจิรโรจน์ มากครับ ที่ให้คำแนะนำที่ดีเสมอ ... ครั้งสุดท้าย คือที่ผมเอาเกียร GR มาใส่ SRI .... ขอบคัณครับ
วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2016 เวลา 09:46:32
การเปลี่ยนสายพานไดชาร์จ ก็ทำการหย่อนสายพานมันซะก่อน ด้วยการเอาแระแจแหวนเบอร์16 จับเข้าที่หัวน้อตของพูลเลย์ตัวตั้งสายพาน ที่เป็นขาแบบสปริง แล้วขันหมุนไปทวนเข็มนาฬิกา จะเป็นการเอาชนะแรงสปริง ทำให้สายพานหย่อน แล้วก็ใช้สลักสอดเข้าไปที่รูของขาลูกรอกนั้น มันจะขัดเอาไว้ ไม่ให้สปริงดันลูกรอกลงมา ไม่ต้องไปกลัวว่า การขันทวนเข็มนั้น จะทำให้น้อตตัวนั้นหลุด เพราะมันเป็นน้อตเกลียวซ้าย จากนั้น ก็เอาสายพานออกได้เลย ให้ดี ก่อนจะเอาสายพานออก ก็ถ่ายรูปลักษณะการคล้องของสายพานเอาไว้ก่อน เวลาใส่ จะได้ไม่หลงครับ พอเอาเส้นใหม่ใส่เสร็จ ก็จัดสายพารให้เข้าที่ ทั้งๆที่มันยังหย่อนๆอยู่ เรียบร้อยแล้ว จึงค่อยปลดเอาสลักที่สอดขัดเอาไว้ออก ด้วยการขันที่ประแจแหวนนั้นอีกครั้งนึง พอเอาสลักออกแล้ว ก็ค่อยๆปล่อยประแจ คืนให้สปริงมันดันขาลูกรอก

ส่วนเรื่องของความเป็นไปได้ ในการที่เราหมุนเครื่องไปกลับ แล้วจะทำให้มีเชื้อเพลิงไหลย้อนออกทางท่อไอดีนั้น ก็เป็นไปได้ครับ แต่ว่า มันไม่น่าจะเกิดประกายไฟขึ้นได้ ถ้าการจุดนั้น ถูกต้องตามจังหวะ เพราะวาล์วไอดี จะต้องปิดสนิทแล้วเท่านั้นครับ มีอย่างเดียวคือ ต้องจุดผิดจังหวะในขณะที่วาล์วไอดียังเปิดอยู่เท่านั้น มันจึงจะแลบย้อนออกทางท่อไอดีได้

วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2016 เวลา 10:56:54
     สายพานเบอร ข้างต้น หย่อนพูลเลย์ เอาสลักล็อกไม่ให้ดีดกลับ ก็ยังใส่ไม่ได้ ยังตึง ต้องหมุนเครื่อง เพื่อใก้สายพานค่อยเข้าลอค
    หรือสายพานผิดเบอร เมื่อเอาไปเทียบเส้นเก่าที่ขาด ยังยาวกว่าเส้นเก่าสัก1มิล
วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2016 เวลา 13:17:37
สายพาน ก็เบอร์นี้แหล่ะครับ
แต่การใส่สายพานของคุณ อาจจะใส่ผิดขั้นตอน
มันจะต้องเอาใส่ไปที่พูลเลย์ทุกตัวก่อน แล้วค่อยดึงมาคล้องที่ลูกรอกทีหลัง เพราะถ้า จะคล้องที่ลูกรอกก่อน แล้วค่อยมาคล้องที่พูลเลย์ มันจะยาก เพราะว่้า ที่พูลเลย์ทั้งหลายนั้น มันจะมีขอบข้าง ที่สูงกว่า ทำให้สาบพานตึงเกินกว่าที่จะคล้องได้ ต้องใช้วิธี หมุนให้มันปีนเข้าไป อย่างที่คุณทำนั่นแหล่ะ
Re: 406 เปลี่ยนสายพานไดชาร์จ แล้วท่อไอดีระเบิด By: tanu
วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2016 เวลา 13:18:07
ยืนยัน ตามที่พี่จิรโรจน์แนะนำ ครับ

การเปลี่ยนสายพานไดชาร์จ ก็ทำการหย่อนสายพานมันซะก่อน ด้วยการเอาแระแจแหวนเบอร์16 จับเข้าที่หัวน้อตของพูลเลย์ตัวตั้งสายพาน ที่เป็นขาแบบสปริง แล้วขันหมุนไปทวนเข็มนาฬิกา จะเป็นการเอาชนะแรงสปริง ทำให้สายพานหย่อน แล้วก็ใช้สลักสอดเข้าไปที่รูของขาลูกรอกนั้น มันจะขัดเอาไว้ ไม่ให้สปริงดันลูกรอกลงมา ไม่ต้องไปกลัวว่า การขันทวนเข็มนั้น จะทำให้น้อตตัวนั้นหลุด เพราะมันเป็นน้อตเกลียวซ้าย จากนั้น ก็เอาสายพานออกได้เลย ให้ดี ก่อนจะเอาสายพานออก ก็ถ่ายรูปลักษณะการคล้องของสายพานเอาไว้ก่อน เวลาใส่ จะได้ไม่หลงครับ พอเอาเส้นใหม่ใส่เสร็จ ก็จัดสายพารให้เข้าที่ ทั้งๆที่มันยังหย่อนๆอยู่ เรียบร้อยแล้ว จึงค่อยปลดเอาสลักที่สอดขัดเอาไว้ออก ด้วยการขันที่ประแจแหวนนั้นอีกครั้งนึง พอเอาสลักออกแล้ว ก็ค่อยๆปล่อยประแจ คืนให้สปริงมันดันขาลูกรอก

เคยทำ มาแล้ว ได้แน่นอน

ส่วนการระเบิด นั้น น่าจะ หัวฉีด ยกค้าง( ไม่หัวฉีด แกีส ก้อน้ำมัน )และที่มี อาการ รอบ สูง ก้อ อาจจะเป้น หัวฉีด ยกตลอด ครับ ขอเดานะครับ
วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2016 เวลา 15:37:13
    ผมยกมูเลสปริง ที่ใช้แหวน#16 ขันบิดขึ้นไป แล้วเสียบสลักล็อกได้ กระนั้นยังคล้องสายพานเข้าลฺ็อกไม่ได้ ต้องแคร้งหมุนเครื่อง เพื่อให้สายพานลงล็อก
    มีคนให้ความเห็นเหมือนกัน ว่าอาจเกิดจากหัวฉีดรั่ว ... เขาแนะนำให้เปลี่ยนหัวฉีดทั้ง4 ตัว  ขอความเห็นหน่อยครับ
วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2016 เวลา 16:35:30
สลักที่ใช้แหย่เข้าไปขัดรูไว้นั้น ควรจะต้องใช้ขนาดที่มันโตเกือบเท่ากันกับรูด้วยนะครับ มันจะได้ขัดไว้ได้เต็มที่ ถ้ามันเล็กกว่ารูมากไป มันก็จะต้องดีดกลับมาได้อีกหน่อย ทำให้ใส่สายพานยากขึ้น ให้ดี ก็ต้องเอาจากตัวมันเอง ที่มันจะต้องมีมาให้ ตอนที่เราซื้อชุดลูกรอกตัวนี้ใหม่ๆ

ถ้าหัวฉีดรั่ว ก็จะต้องมีเชื้อเพลิงหยดเข้าไปในท่อไอดี ไหลเข้าห้องเผาไหม้ และเวลาที่วาล์วปิด มันก็ไม่มีอะไรแลบออกมาทำให้เชื้อเพลิงในท่อร่วมไอดีลุกไหม้ได้นะครับ มีอย่างเดียวเท่านั้น คือ จุดประกายๆฟผิดจังหวะ ดันไปจุดในจังหวะที่วาล์วไอดียังไม่ปิด
วันอังคารที่ 26 เมษายน 2016 เวลา 09:53:00
   จะได้เฉพาะตัวท่อไอดีมา
   1. คิดว่าการถอดรางน้ำมัน คงจะแงะกริปล็อคออก มีข้อควรระวังอะไรไหม ที่จะไม่ทำให้เกิดความเสียหาย
    2. จะล้างหัวฉีด ที่ถอดออกมา มีวิธีการ, ข้อควรระวัง. อะไรไหม
    3. จะตรวจเช็คสภาพหัวฉีดได้ไหม, อย่างไร
ขอบคุณครับ
วันอังคารที่ 26 เมษายน 2016 เวลา 10:34:21
ถ้าจะถอดเอารางหัวฉีด ออกจากท่อร่วมไอดี ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องไปแงะเอาคลิ้บลอคหัวฉีดนั้นออกครับ แค่ถอดน้อตที่ยึดรางออก แล้วยกออกมาทั้งรางได้เลย ระวังตอนใส่ โอริงอาจจะฉีกขาดได้ ใช้น้ำมันทาไว้นิด ใหมันลื่นๆ จะได้ใส่ง่าย ถ้าเครื่องยนต์เดินได้เรียบดี ก้ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปล้างหัวฉีด แค่เช็ดทำความสะอาด ตรงส่วนที่มันอาจจะมีคราบเขม่าติดอยู่ก็พอแล้ว
วันอังคารที่ 26 เมษายน 2016 เวลา 20:00:04
ขอบคุณครับคุณจิฯ เพิ่งได้ท่อไอดีมา พรุ่งนี้เริ่มประกอบ คงพอดีกับน็อคเซนเซอ มา
   ดูโอริงหัวฉีด สภาพดีอยู่
วันพุธที่ 27 เมษายน 2016 เวลา 10:40:09
   ถือโอกาส ล้างปีกผีเสื้อ  เอาเบนซิน กรอก จะไม่ซืมผ่านไปด้านล่างเลย
    รุ่นนี้ ปีกผีเสื้อปิดสนิท หรือครับ