Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย  LPG & NGV
Pages: 1
เรียนถามผู้รู้ By: Mart205
วันจันทร์ที่ 29 พฤษภาคม 2006 เวลา 08:41:32
ผมใช้ 405 gri ติดแก๊ส มา2อาทิตย์เจอปัญหาบ้าง ผมใช้หม้อต้ม magic fix mixer หน้าลิ้นปีกผีเสื้อครับ ติดที่อู่รัตนา

1. มีปัญหาเวลาเปลี่ยนเกียร์แล้วรอบตกดับ ไม่ทราบว่าจูนบางไปใช่ไหมครับ
2.แต่ลองสังเกตว่าถ้าถอดท่อกรองอากาศ ที่ติดกับฝากรองออกแล้วไม่มีอาการที่ว่าเลยผมควรทำอย่างไรครับ
3.เวลาจูนหนาแล้วไฟเครื่องโชว์เฉพาะเวลารถติด แต่พอจูนบางแล้วไม่โชว์
4.ถ้าผมใส่กรองเปลือย จะแก้ปัญหาถูกจุดหรือไม่ครับ
5. ถ้าผมเอา cat กลับมาติดเหมือนเดิม จะกรองกลิ่นแก็สจากท่อได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Re: เรียนถามผู้รู้ By: Mart205
วันจันทร์ที่ 29 พฤษภาคม 2006 เวลา 20:44:49
ถามผู้ที่พอมีideaแนะนำก็ได้ครับ
Re: เรียนถามผู้รู้ By: pom
วันอังคารที่ 30 พฤษภาคม 2006 เวลา 07:03:23
ลองปรึกษาที่อู่รึยังครับ ผมว่าน่าจะลองคุยดูก่อนจะได้ไม่ต้องไปเสียเงินเพิ่ม
ตั้งแต่ติดตั้งมาได้กลับเข้าไปจูนอีกรึเปล่าครับ เอาอาการที่คุณสังเกตได้ไปบอกช่างครับ
ทุกอาการไม่ใช่เรื่องใหญ่เลยครับ ไม่มีอะไรน่าวิตกครับ จิ๊บ จิ๊บ ครับ
กรองเปลือยไม่ค่อยจำเป็นครับ มีบางคันเท่านั้นที่จำเป็นจริงๆ
ส่วนเรื่อง cat ช่วยกรองกลิ่นแก๊สได้เกือบร้อยเปอร์เซนต์ครับ เจอมากับตัวเองเลย

รายงานผลด้วยนะครับ

Re: เรียนถามผู้รู้ By: Webmaster
วันอังคารที่ 30 พฤษภาคม 2006 เวลา 07:06:12
1. มีปัญหาเวลาเปลี่ยนเกียร์แล้วรอบตกดับ ไม่ทราบว่าจูนบางไปใช่ไหมครับ
ตอบครับ เปลี่ยนเกียร์แล้วรอบตกมากๆ ต้องจูนรอบเดินเบาใหม่ครับ ถ้าหากเดินเบาไม่มีกลิ่นแก็สออกทาท่อ ก็โอครับ จูนแต่กำลังรอบเดินเบาก็พอ ตัวเล็กๆๆ น๊อตที่อยู่กระบอกที่ยื่นออกมานะครับ

2.แต่ลองสังเกตว่าถ้าถอดท่อกรองอากาศ ที่ติดกับฝากรองออกแล้วไม่มีอาการที่ว่าเลยผมควรทำอย่างไรครับ
ผมเข้าใจว่าคุณติด Mixer ไว้ตรงลิ้นปีกพี่เสื้อเลยใช้ไหมละ ถ้าใช้ย้ายสะ แล้วหายแน่นอน

3.เวลาจูนหนาแล้วไฟเครื่องโชว์เฉพาะเวลารถติด แต่พอจูนบางแล้วไม่โชว์
อันนี้แสดงว่าเค้าหลอกหัวฉีด แต่ไม่ได้หลอก O2 sensor ครับ

4.ถ้าผมใส่กรองเปลือย จะแก้ปัญหาถูกจุดหรือไม่ครับ
แก้ปัญหาไม่ถูกจุดครับ �กรองเปลือยทำให้รถพังเร็วเปล่าๆๆ ถ้ากรองไม่ดีอะ

5. ถ้าผมเอา cat กลับมาติดเหมือนเดิม จะกรองกลิ่นแก็สจากท่อได้ไหมครับ
ถ้ากลิ่นแก็สออกตูดแสดงว่าจูนหนาไปพอควรครับ �แล้วเผาไหม้ไม่หมด
การมี Cat หรือไม่ ไม่เกี่ยวครับ Cat ทำหน้ากรองฝุ่นเล็กๆๆ ที่เหลือจากการเผาไหม้ครับ ไม่ได้มีไว้กรองกลิ่น
ดังนั้นถ้ามีกลิ่นแก็สออกมา ต้องจูนหม้อต้มใหม่ครับ

ถ้าไงเอารถมาสิ เดียวจูนให้ Magjc จูนง่ายจริงๆๆ เดียวจูนให้ คิกๆๆๆ
Paul 063269468